ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณจิมมี่ครับ INNOVA  (อ่าน 17233 ครั้ง)

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
สอบถามคุณจิมมี่ครับ INNOVA
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:11:04 »
เนื่องจากรอการเปิดตัวเจ้า ฟรีด มาแรมปี แต่พอราคาเิปิดมาก็โบกมือลาซะแล้ว
ต้องหันไปดูรุ่นอื่ีน เลยอยากสอบถามอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน TOYOTA INNOVA
ครับ ว่ากินน้ำมันไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :o
อีกนิดนึงครับ ต้นปีใช้อัตราภาษีใหม่แล้วน้องอินจะลดราคาลงมาไหมครับผม
ขอบคุณมาก ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:13:59 โดย pion »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สอบถามคุณจิมมี่ครับ INNOVA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:19:24 »
ไม่ได้ทดลองรถรุ่นนี้เอาไว้ครับ
เคยอย่างมากสุดคือ ขับไปได้ไม่กี่กิโลเมตร
และนั่งเป็นผู้โดยสารตอนหลัง รถรุ่นนี้ ที่ทำเป็นแท็กซี่

ถ้าเป็นรุ่นเครื่องเบนซิน เมื่อลองเทียบกับ ฟอร์จูเนอร์ 2.7 ซึ่งกินประมาณ 9.02 กิโลเมตร/ลิตร ในการวิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน แล้ว

ผมก็คิดว่า อินโนวา คงทำตัวเลขออกมาได้ป้วนเปี้ยนแถวๆนั้น ถ้าวางเครื่องเบนซินครับ

แต่จะให้ดี

เอ้า คุณ P_Wut อยู่ไหน
ในฐานะเจ้าของ Innova ตัวจริง มาช่วยผมตอบหน่อยนะครับผม

อยากให้ฟังจากเสียงเจ้าของรถมากกว่า

;D

ปล. ช่วงล่างเดิมๆนี่ สำหรับผม ถือว่า วิ่งในเมือง พอได้ แต่วิ่งทางไกล เกิน 120 มีเสียวทั้งคนนั่ง และคนขับ ครับ
อันนี้ความเห็นส่วนตัว และเดาว่าคุณ P_wut จะต้องมองต่างออกไปแน่ๆ และคิดว่า ไม่เลวร้ายนัก

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: สอบถามคุณจิมมี่ครับ INNOVA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 13:50:05 »
อัตราสิ้นเปลือง INNOVA 2.0 เบนซิน เกียร์ออโต้

ในเมือง 6-8 โล/ลิตร
ชานเมือง ราวๆ 9 โล/ลิตร (<-- รถผมใช้ในระยอง ได้แค่เนี้ย)
ทางไกล โล่งๆ ไม่มีรถติด 110-120 ได้แค่เกือบๆ 11 โล/ลิตรครับ

จะซื้อรถแนวนี้ ต้องทำใจหน่อยนะครับ
เอาเครื่องเบนซิน 2.0 พ่วงเกียร์ออโต้ มาขับล้อหลัง ของรถที่แค่น้ำหนักตัวรถเปล่าๆ ก็ ตันหกร้อยแล้ว

ผมว่า Freed น่าจะได้ตัวเลขสวยกว่าพอสมควรนะ
เครื่อง 1.5 เกียร์ออโต้ ขับหน้า กับรถเปล่าแค่ ตันสามร้อย

อ้อ ส่วนเรื่องราคาจะลดมั้ย ?  ตอบยากมากครับ (ผมว่า ขนาดคนคำนวณราคาใน To ยังไม่รู้เลย)
คู่แข่งล้อมรอบ ไม่มีใครลดราคาเลย มีแต่จะเพิ่ม (PS เพิ่งปรับขึ้นไป 2.7 หมื่น)
Proton Exora เปิดตัวมา ราคาสวยมาก แต่เค้าจะมองว่า เป็นคู่แข่งหรือเปล่า ?
Freed ก็...นะ อย่างที่เห็นล่ะครับ 

ถ้าคุณไม่รีบใช้รถมากนัก รอก็ได้ครับ ยังพอมีความหวังอยู่ อีกแค่เดือนกว่าๆ ก็รู้แล้วครับ
จะซื้อตอนนี้ ไงๆ ราคาป้าย มันก็ขึ้นไปหมื่นนึง มาตั้งแต่ ต้น ก.ย. แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:06:02 โดย P_Wut »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:01:33 »
ปล. ช่วงล่างเดิมๆนี่ สำหรับผม ถือว่า วิ่งในเมือง พอได้ แต่วิ่งทางไกล เกิน 120 มีเสียวทั้งคนนั่ง และคนขับ ครับ
อันนี้ความเห็นส่วนตัว และเดาว่าคุณ P_wut จะต้องมองต่างออกไปแน่ๆ และคิดว่า ไม่เลวร้ายนัก

บอกตามตรงเลยว่า ผมเฉยๆ ครับ  อันนี้ไม่ได้เข้าข้างตัวรถเลยนะ

คือ ก่อนจะขับคันนี้ ผมขับ Camry 2.4Q มาก่อนเกือบ 3 ปีครับ
ถ้าใครเคยขับรุ่นนี้ จะรู้ดีว่า ช่วงล่าง มันไม่ได้สมกับรถราคาล้านห้าเลยครับ

กับ Innova ผมเคยเหยียบ ขึ้นจากทางด่วนตรงสามแยกดินแดงใกล้อนุสาวรีย์ วิ่งไปลงสุดทางที่ถนนพระราม 2
ผ่านทั้งโค้งตรง ทางเชื่อมเฟส 2 กับเฟส 1 ใกล้ดินแดง / สามแยก ซ้ายบางนา ขวาดาวคะนอง
และอีกหลายโค้ง  ขับแบบมุดซ้าย แทรกขวาไปตลอดทาง
เพื่อไปให้ทันงานศพที่จ.สมุทรสาคร  ช่วงบ่ายสามวันอาทิตย์ ภายในเวลาครึ่งชั่วโมงมาแล้ว
ความเร็วสูงสุดตอนเหยียบบนทางด่วน กับตอนวิ่งบนถนนพระราม 2 จำได้ว่า 150 ครับ

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:03:15 »
ขอบคุณคุณจิมมี่ P_WUT มากครับผม
ถ้ารอต้นปีหน้าน่าจะมีอะไรให้เลือกและเงื่อนไขเยอะกว่านี้ใช่ไหมครับ
สงสัยคงต้องรอแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:29:56 »
โอเค

งั้น ผมจะบอกคุณ P_Wut ว่า

Camry ตัวก่อนหน้านี้ มันดีกว่า Innova นิดเดียว....

และ ผมว่า คุณ Wut กล้ามาก ที่ใช้ความเร็วขนาดนั้น กับรถช่วงล่างแบบนี้

แหะๆ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:38:40 »
มาขอแจมในฐานะคนเคยใช้INNOVAด้วยคนครับ เรื่องช่วงล่างผมมีความรู้สึกเช่นกันกับคุณJIMMYครับ ถ้าเกิน120แล้วมันหวิวๆไม่ชัวร์เลยครับถึงจะเปลี่ยนโช้คคู่หลังเป็นWest Coastแล้วก็ตามครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:21:51 »
อืม...
ก็ ปกติ ตั้งแต่ขับคันนี้ (ขับมา 3 ปีเต็มละ)  ไม่ค่อยได้ขับเร็วแบบนั้นหรอกครับ

แต่วันนั้นมันรีบมาก รถก็ยังใหม่ๆ ไม่ถึงหมื่นโลเลย เป็นรถปี 2006 ด้วย
ไม่รู้เหมือนกันว่า Toyota เค้าปรับปรุงสเปคโช้ค กันเป็นการภายในหรือเปล่า

ผมใช้ช่วงล่างเดิมๆ ล้อเดิมๆ ยางเดิมๆ มา 2 ปี 5.5 หมื่นกิโลครับ
ก็มาเปลี่ยน ใส่สปริงโหลด กับโช้คที่หนึบกว่าเดิม

ก็ยอมรับว่า เออ...มันมั่นใจขึ้นกว่าแต่ก่อนพอสมควร

แต่ช่วงล่างเดิมๆ ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่า มันแย่มากมาย
อาจเพราะไม่เคยขับรถช่วงล่างดีๆ มาก่อนเลยก็ได้ครับ  ;D

รถรุ่นนี้ ช่วงล่างเดิมๆ ผมไม่ชอบมันอยู่กรณีเดียว คือ เวลาวิ่งบนถนนที่มีหลุม หรือตุ่มนูนๆ บนผิวถนน เป็นระยะๆ
เช่น ถนนที่มีท่อระบายน้ำอยู่ด้านใต้ แล้วผิวถนนกับฝาท่อ ระดับไม่เท่ากัน
หรือ ถนนที่วิ่งใต้ทางด่วน เลนชิดตอม่อ แล้วบนถนน ผิวมันปูดเป็นก้อนใหญ่ๆ เป็นช่วงๆ เพราะใต้พื้นมีฐานรากของตอม่ออยู่

กรณีนี้ ไม่ไหวครับ รถมันจะโยกเยอะพอสมควร โยกเป็นจังหวะๆ เหมือนรถมาเต้นดิสโก้เลย
เจอแบบนี้ทีไร ต้องหลบไปวิ่งเลนอื่นๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:26:00 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:03:01 »
INNOVA ใครไม่พอใจก็ไปจูนช่วงล่างแบบ คุณ P_WUT
ได้หนิครับ
โดยรวมมันัน่งสบายดีครับ รับแขกผู้ใหญ่ได้สบายๆ

ส่วน camry 2.4 2002-2005 นั้น
นั่งรถพ่อเพื่อนมาบ่อยที่เดียว ไม่พอใจอย่างมาก โยนไปไหน ไม่มั่นใจเลยครับ
คนขับก็ยอมรับว่าไม่พอใจกับ รถราคาเท่านี้ ช่วงล่างแบบนี้
ด้วยความที่เป็นรถบริษัท เลยไม่กล้าทำไรเพ่มิเติม ทน ขับไปทั้งยังงั้น

ล่าสุด
ผมเพิ่งได้ลองขับ ทั้งในลาดจอดรถห้างโล่งๆและ ถนนใหญ่
ก็ไม่ค่อยมั่นใจ พวงมาลัยก็แปลกๆ ไม่คม

ผล. ทั้งหมดคือ ความคิดส่วนตัวน่ะครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ lordfauntleroy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:26:18 »
อินโนว่าของผม(2.0 เบนซิน) อยู่ที่ 7.x กม./ลิตรครับ(เฉพาะในเมือง)

ก็กินน้ำมันไปซักนิดครับ แต่ถ้าเรื่องอื่นแล้วโอเคหมดครับ