ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณจิมมี่ครับ INNOVA  (อ่าน 16292 ครั้ง)

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
สอบถามคุณจิมมี่ครับ INNOVA
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:11:04 »
เนื่องจากรอการเปิดตัวเจ้า ฟรีด มาแรมปี แต่พอราคาเิปิดมาก็โบกมือลาซะแล้ว
ต้องหันไปดูรุ่นอื่ีน เลยอยากสอบถามอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน TOYOTA INNOVA
ครับ ว่ากินน้ำมันไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :o
อีกนิดนึงครับ ต้นปีใช้อัตราภาษีใหม่แล้วน้องอินจะลดราคาลงมาไหมครับผม
ขอบคุณมาก ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:13:59 โดย pion »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สอบถามคุณจิมมี่ครับ INNOVA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:19:24 »
ไม่ได้ทดลองรถรุ่นนี้เอาไว้ครับ
เคยอย่างมากสุดคือ ขับไปได้ไม่กี่กิโลเมตร
และนั่งเป็นผู้โดยสารตอนหลัง รถรุ่นนี้ ที่ทำเป็นแท็กซี่

ถ้าเป็นรุ่นเครื่องเบนซิน เมื่อลองเทียบกับ ฟอร์จูเนอร์ 2.7 ซึ่งกินประมาณ 9.02 กิโลเมตร/ลิตร ในการวิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน แล้ว

ผมก็คิดว่า อินโนวา คงทำตัวเลขออกมาได้ป้วนเปี้ยนแถวๆนั้น ถ้าวางเครื่องเบนซินครับ

แต่จะให้ดี

เอ้า คุณ P_Wut อยู่ไหน
ในฐานะเจ้าของ Innova ตัวจริง มาช่วยผมตอบหน่อยนะครับผม

อยากให้ฟังจากเสียงเจ้าของรถมากกว่า

;D

ปล. ช่วงล่างเดิมๆนี่ สำหรับผม ถือว่า วิ่งในเมือง พอได้ แต่วิ่งทางไกล เกิน 120 มีเสียวทั้งคนนั่ง และคนขับ ครับ
อันนี้ความเห็นส่วนตัว และเดาว่าคุณ P_wut จะต้องมองต่างออกไปแน่ๆ และคิดว่า ไม่เลวร้ายนัก

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: สอบถามคุณจิมมี่ครับ INNOVA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 13:50:05 »
อัตราสิ้นเปลือง INNOVA 2.0 เบนซิน เกียร์ออโต้

ในเมือง 6-8 โล/ลิตร
ชานเมือง ราวๆ 9 โล/ลิตร (<-- รถผมใช้ในระยอง ได้แค่เนี้ย)
ทางไกล โล่งๆ ไม่มีรถติด 110-120 ได้แค่เกือบๆ 11 โล/ลิตรครับ

จะซื้อรถแนวนี้ ต้องทำใจหน่อยนะครับ
เอาเครื่องเบนซิน 2.0 พ่วงเกียร์ออโต้ มาขับล้อหลัง ของรถที่แค่น้ำหนักตัวรถเปล่าๆ ก็ ตันหกร้อยแล้ว

ผมว่า Freed น่าจะได้ตัวเลขสวยกว่าพอสมควรนะ
เครื่อง 1.5 เกียร์ออโต้ ขับหน้า กับรถเปล่าแค่ ตันสามร้อย

อ้อ ส่วนเรื่องราคาจะลดมั้ย ?  ตอบยากมากครับ (ผมว่า ขนาดคนคำนวณราคาใน To ยังไม่รู้เลย)
คู่แข่งล้อมรอบ ไม่มีใครลดราคาเลย มีแต่จะเพิ่ม (PS เพิ่งปรับขึ้นไป 2.7 หมื่น)
Proton Exora เปิดตัวมา ราคาสวยมาก แต่เค้าจะมองว่า เป็นคู่แข่งหรือเปล่า ?
Freed ก็...นะ อย่างที่เห็นล่ะครับ 

ถ้าคุณไม่รีบใช้รถมากนัก รอก็ได้ครับ ยังพอมีความหวังอยู่ อีกแค่เดือนกว่าๆ ก็รู้แล้วครับ
จะซื้อตอนนี้ ไงๆ ราคาป้าย มันก็ขึ้นไปหมื่นนึง มาตั้งแต่ ต้น ก.ย. แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:06:02 โดย P_Wut »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:01:33 »
ปล. ช่วงล่างเดิมๆนี่ สำหรับผม ถือว่า วิ่งในเมือง พอได้ แต่วิ่งทางไกล เกิน 120 มีเสียวทั้งคนนั่ง และคนขับ ครับ
อันนี้ความเห็นส่วนตัว และเดาว่าคุณ P_wut จะต้องมองต่างออกไปแน่ๆ และคิดว่า ไม่เลวร้ายนัก

บอกตามตรงเลยว่า ผมเฉยๆ ครับ  อันนี้ไม่ได้เข้าข้างตัวรถเลยนะ

คือ ก่อนจะขับคันนี้ ผมขับ Camry 2.4Q มาก่อนเกือบ 3 ปีครับ
ถ้าใครเคยขับรุ่นนี้ จะรู้ดีว่า ช่วงล่าง มันไม่ได้สมกับรถราคาล้านห้าเลยครับ

กับ Innova ผมเคยเหยียบ ขึ้นจากทางด่วนตรงสามแยกดินแดงใกล้อนุสาวรีย์ วิ่งไปลงสุดทางที่ถนนพระราม 2
ผ่านทั้งโค้งตรง ทางเชื่อมเฟส 2 กับเฟส 1 ใกล้ดินแดง / สามแยก ซ้ายบางนา ขวาดาวคะนอง
และอีกหลายโค้ง  ขับแบบมุดซ้าย แทรกขวาไปตลอดทาง
เพื่อไปให้ทันงานศพที่จ.สมุทรสาคร  ช่วงบ่ายสามวันอาทิตย์ ภายในเวลาครึ่งชั่วโมงมาแล้ว
ความเร็วสูงสุดตอนเหยียบบนทางด่วน กับตอนวิ่งบนถนนพระราม 2 จำได้ว่า 150 ครับ

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:03:15 »
ขอบคุณคุณจิมมี่ P_WUT มากครับผม
ถ้ารอต้นปีหน้าน่าจะมีอะไรให้เลือกและเงื่อนไขเยอะกว่านี้ใช่ไหมครับ
สงสัยคงต้องรอแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 14:29:56 »
โอเค

งั้น ผมจะบอกคุณ P_Wut ว่า

Camry ตัวก่อนหน้านี้ มันดีกว่า Innova นิดเดียว....

และ ผมว่า คุณ Wut กล้ามาก ที่ใช้ความเร็วขนาดนั้น กับรถช่วงล่างแบบนี้

แหะๆ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:38:40 »
มาขอแจมในฐานะคนเคยใช้INNOVAด้วยคนครับ เรื่องช่วงล่างผมมีความรู้สึกเช่นกันกับคุณJIMMYครับ ถ้าเกิน120แล้วมันหวิวๆไม่ชัวร์เลยครับถึงจะเปลี่ยนโช้คคู่หลังเป็นWest Coastแล้วก็ตามครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:21:51 »
อืม...
ก็ ปกติ ตั้งแต่ขับคันนี้ (ขับมา 3 ปีเต็มละ)  ไม่ค่อยได้ขับเร็วแบบนั้นหรอกครับ

แต่วันนั้นมันรีบมาก รถก็ยังใหม่ๆ ไม่ถึงหมื่นโลเลย เป็นรถปี 2006 ด้วย
ไม่รู้เหมือนกันว่า Toyota เค้าปรับปรุงสเปคโช้ค กันเป็นการภายในหรือเปล่า

ผมใช้ช่วงล่างเดิมๆ ล้อเดิมๆ ยางเดิมๆ มา 2 ปี 5.5 หมื่นกิโลครับ
ก็มาเปลี่ยน ใส่สปริงโหลด กับโช้คที่หนึบกว่าเดิม

ก็ยอมรับว่า เออ...มันมั่นใจขึ้นกว่าแต่ก่อนพอสมควร

แต่ช่วงล่างเดิมๆ ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่า มันแย่มากมาย
อาจเพราะไม่เคยขับรถช่วงล่างดีๆ มาก่อนเลยก็ได้ครับ  ;D

รถรุ่นนี้ ช่วงล่างเดิมๆ ผมไม่ชอบมันอยู่กรณีเดียว คือ เวลาวิ่งบนถนนที่มีหลุม หรือตุ่มนูนๆ บนผิวถนน เป็นระยะๆ
เช่น ถนนที่มีท่อระบายน้ำอยู่ด้านใต้ แล้วผิวถนนกับฝาท่อ ระดับไม่เท่ากัน
หรือ ถนนที่วิ่งใต้ทางด่วน เลนชิดตอม่อ แล้วบนถนน ผิวมันปูดเป็นก้อนใหญ่ๆ เป็นช่วงๆ เพราะใต้พื้นมีฐานรากของตอม่ออยู่

กรณีนี้ ไม่ไหวครับ รถมันจะโยกเยอะพอสมควร โยกเป็นจังหวะๆ เหมือนรถมาเต้นดิสโก้เลย
เจอแบบนี้ทีไร ต้องหลบไปวิ่งเลนอื่นๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:26:00 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:03:01 »
INNOVA ใครไม่พอใจก็ไปจูนช่วงล่างแบบ คุณ P_WUT
ได้หนิครับ
โดยรวมมันัน่งสบายดีครับ รับแขกผู้ใหญ่ได้สบายๆ

ส่วน camry 2.4 2002-2005 นั้น
นั่งรถพ่อเพื่อนมาบ่อยที่เดียว ไม่พอใจอย่างมาก โยนไปไหน ไม่มั่นใจเลยครับ
คนขับก็ยอมรับว่าไม่พอใจกับ รถราคาเท่านี้ ช่วงล่างแบบนี้
ด้วยความที่เป็นรถบริษัท เลยไม่กล้าทำไรเพ่มิเติม ทน ขับไปทั้งยังงั้น

ล่าสุด
ผมเพิ่งได้ลองขับ ทั้งในลาดจอดรถห้างโล่งๆและ ถนนใหญ่
ก็ไม่ค่อยมั่นใจ พวงมาลัยก็แปลกๆ ไม่คม

ผล. ทั้งหมดคือ ความคิดส่วนตัวน่ะครับ
2006 Toyota Soluna VIOS 1.5S Ivory
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.

ออฟไลน์ lordfauntleroy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:26:18 »
อินโนว่าของผม(2.0 เบนซิน) อยู่ที่ 7.x กม./ลิตรครับ(เฉพาะในเมือง)

ก็กินน้ำมันไปซักนิดครับ แต่ถ้าเรื่องอื่นแล้วโอเคหมดครับ