ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสายพ่วงแบท กับปั๊มสูบลมสำหรับพกพาในรถยนตร์หน่อยครับ  (อ่าน 3571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ช่วงนี้ผมเดินทางไกลค่อนค่างบ่อย เลยจะหาอุปกรณ์ฉุกฉินติดรถไว้เพื่อความสบายใจครับ

- ผมกำลังจะหาซื้อสายพ่วงแบทไว้ประจำการสักเส้นนะครับ
  อยากรู้ว่ามียี่ห้ออะไรแนะนำบ้างครับ ซื้อได้ที่ไหน

- ปั๊มสูบลมไฟฟ้าที่เสียบกับที่จุดบุหรี่ดีหรือเปล่าครับ
  ซื้อติดรถไว้ดีไหม หรือว่าใช้แบบเท้าเหยียบธรรมดาก็พอ
  หรือมีแบบไหนที่ใช้แล้วดีช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ Headman

สายพ่วงแบต ดูที่เป็น ทองแดงนะครับ (ดูที่ปากไอ้เข้ ว่ามันเป็นสีทองแดงอ่ะครับ)
เดินหาเอาแถวบ้านหม้อครับ เยอะมว๊ากกกกก

ปั๊มลมติดรถ......ผมใช้สูบจักรยานแบบไม่กินแรงอ่ะครับ ราคาพอๆ กันกับ เครื่องปั๊มนั่นเลย :)
ของ Park tool คับผม :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
ผมมีปั้มลมไฟฟ้าติดรถเหมือนกันยี่ห้ออะไรจำไม่ได้แล้วซื้อมาพันกว่าบาทใช้เติมที่บ้านสะดวกดี

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
เรื่องปั๊มลม ที่บ้านผมใช้ยี่ห้อ PUMA อยู่ครับ

มีรุ่นที่อยุ่ในงบที่ต้องการ ทนทานระดับหนึ่งครับ

แต่ตอนใช้นั้น พยายามเติมเป็นช่วงๆ อย่าอัดแบบรวดเดียวนะครับ

เพราะอาจจะสูบติดได้ครับผม

(ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อนี้นะครับ แต่เครื่องที่มีลักษณะการใช้งาน และราคาช่วงนี้
มักจะเจอปัญหาอย่างนี้ครับผม)

ออฟไลน์ ken_p

สายพ่วงแบตเน้นเส้นโตๆหน่อยนะครับที่บ้านผมมีทั้งแบบเส้นเล็กและเส้นใหญ่เส้นเล็กเคยใช้จั๊มแบตแล้วก็ยังสตาร์ทไม่ติดแต่พอเอาเส้นใหญ่มาแช๊ะเดียวติดเลย

ออฟไลน์ redsun

สายพ่วงแบตเลือกเส้นยาวไว้ก่อน(เวลาใช้งานจริืงสะดวกและยืดหยุ่นกว่า) และควรเลือกเส้นใหญ่ๆครับ
ปั้มลมผมเลือกแบบเท้าเหยียบธรรมดา (2กระบอกสูบ)ก็โอเคอยู่
เกจ์วัดลมยางติดรถไว้สักอันก็ดีครับ

ออฟไลน์ Joe NG

สายพ่วงแบตให้ดูที่ทองแดงภายในครับ 

เลือกเอาที่ใส้ในทองแดงแยะๆ ไว้ก่อน
ที่มีขายส่วนใหญ่ดูจากภายนอกเส้นใหญ่จริง  แต่ทองแดงข้างในนิดเดียว

ก่อนซื้อลอง ดึงเปลือกพลาสติกที่หุ้มด้ามที่คีบถอยออกมา ก็จะเห็นขนาดเส้นทองแดงจริงๆ แล้วครับ

ส่วนปั๊มลม ถ้าอยากได้แบบไฟฟ้า  ลองดูๆ ของติดรถ OEM ที่มีขายตามคลับรถต่างๆ   คุณภาพน่าจะเชื่อถือได้

ออฟไลน์ V221

สายพ่วงอยากให้สั่งทำที่ร้านแบต เอาแบบทองแดงเส้นใหญ่หน่อยดีกว่าเพราะที่ขายๆกันเส้นเล็กๆความต้านทานจะสูงไปทำให้เวลาพ่วงจะต้องรอนานหลายนาทีหรือไม่ติด ก็เหมือนท่อน้ำเล็กๆเกินไปกระแสไหลไม่สะดวกครับ เส้นโตๆทีเดียวติดชึ่งเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ banch

ผมใช้สายไฟที่เหลือจากงานเป็นสายฝอยขนาด 10 sqmm. เข้าหางปลายึดน็อตเรียบร้อย

ปากคีบก็เลือกที่แข็งที่สุดในร้าน(แต่ผมก็ว่ายังห่วยอยู่ดี ยุคนี้ของคุณภาพดีๆหาซื้อยากจิง)

สายยาว 4 เมตร เผื่อไว้ รถแบตอยู่คนละด้านก็พ่วงถึง

อยากได้สายใหญ่ๆ ยาวๆ ต้องทำเองครับ

ผมซื้อมาจากคลองถมเส้นใหญ่สุดสายทองแดงประมาณ 4 sqmm.

ไปร้านฮาร์ดแวร์ซื้อสายไฟเชื่อม 35 sqmm(ไม่เต็ม) ขนาดจริงประมาณ  10 sqmm. งงมั๊ยล่ะ??
 ???
บนสายไฟสกรีนว่า 35 sqmm แต่ทองแดงจริงๆประมาณ 10 sqmm.

อย่าลืม ปากคีบ หางปลา น็อต