ผู้เขียน หัวข้อ: รถ suv 7ที่นั่ง กับ c segment ตัวไหนเหมาะกว่ากัน  (อ่าน 14521 ครั้ง)

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
รบกวนเพื่อนๆสมาชิก HLM ช่วยแนะนำทีครับพอดีต้องการรถใหม่ ไม่รู้จะเลือกรถแบบไหนดี ปกติก็ขับรถไปทำงานวันนึงประมาณ20โล(ปัจจุบันใช้ปิคอัพอยู่ครับ14ปีและสมควรแก่เวลา) วันหยุดมีไปเที่ยวห้างบ้าง ออกต่างจังหวัด3เดือนครั้ง มีสมาชิกในครอบครัว4คน ผม ภรรยา เด็ก2คน(ลูกผมเอง) บ้านอยู่แถบชนเมือง จะออกเก๋งก็กลัวจะเล็กไปเผื่อไปเที่ยวแล้วเอาของไปใด้น้อย หรือ suv 7ที่นั่ง ก็กลัวเกินความจำเป็นสำหรับคน4คน ไป รบกวนขอความเห็นว่า เก๋ง หรือ suv ดี และถ้าเก๋งยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีครับ หรือ suv7ที่นั่ง ยี่ห้อไหนรุ่นไหนดีครับ

ออฟไลน์ maxxim

• **
Re: รถ suv 7ที่นั่ง กับ c segment ตัวไหนเหมาะกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 22:28:55 »
เก๋ง. ในเมือง สบายครับ.
แต่ถ้า 4 คน. เวลาออกเที่ยวลำบากจริงๆครับ. เดี๋ยวขนกระเป๋ายัดใส่ไม่หมด. ก็ต้องมาจัดใหม่ วางแผนอีก.
ถ้ายัดแน่น ขากลับที่ใส่ของฝากยังไม่มีเลย ผมโดนมาแล้ว. ยังไม่รวมเวลาเราอยากเอาญาติผู้ใหญ่ไปด้วยอีกน่ะครับ
ขนเยอะ หน้ารถลอยอีก

แต่ถ้าคุณบริหารสิ่งที่ผมบอกข้างบนได้. เก๋งก็ไม่มีปัญหาครับ

เก๋งก็เลือกที่คนเค้าใช้กันเยอะหน่อย ถ้าไม่อยากมีปัญหาเหมือนบางรุ่นที่เป็นกันอยู่. แต่ถ้ารับได้ก็จัดเลยครับ ส่วน suv ผมว่าคุณควรรอสักระยะครับถ้ารอได้ เพราะที่กำลังจะออกมา มีอีกหลายรุ่น

ลองเดินชมศูนย์ดูครับ. ชอบเครื่อง. ชอบภายใน. ภายนอก. รถแต่ล่ะแบรนด์ดีคนล่ะอย่าง. ช่างน้ำหนักดูว่าชอบเครื่อง. ภายนอก ภายใน  หรือส่วนลด

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: รถ suv 7ที่นั่ง กับ c segment ตัวไหนเหมาะกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 22:48:20 »
ดูจากโจทย์แล้ว ท่านไม่ได้ออกบ่อย ไม่ได้ลุย ไม่ได้ต้องพาลูกหรือภรรยาไปที่ไหนเป็นประจำ

ออก C-Segment เถอะครับ SUV ดูใหญ่เกินไปจริงๆ ถ้ากลัวว่าขนของไม่พอ ผมว่า C-Segment สมัยนี้ยัดของได้เยอะกว่าสมัยก่อนมากมายนะครับ

SUV ถ้าไม่ได้มีลูกมีหลาน หรือต้องขนของประจำๆ ผมว่ามันเกินความจำเป็น กินน้ำมันกว่า C-Seg อีกนะครับ  ;D

ส่วน C-Seg ถ้าสมมุติว่ากลัวเรื่องพื้นที่ในห้องโดยสารไม่พอ... ผมว่า Altis หรือ Civic ใหม่นี่มันก็ใหญ่พอให้อัดคน4 คนได้สบายๆนะครับ (ที่เก็บของก็เยอะอยู่)

ยกเว้นว่า ลูกๆของท่านโตแล้ว และต้องขนของเยอะจริงๆ คงต้องไป SUV อะครับ  ;D

ออฟไลน์ peper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 22:50:22 »
ถ้าเคยใช้กระบะมาและมีลูกแล้วสองคน SUVน่าจะเหมาะกว่าครับค่าไม่ติดปัญหาด้านค่าใช้จ่าย เดี๋ยวพอใช้ๆไปก็ค่อยหารถเก๋งมาเพิ่มอีกซักคัน ครับ ;)

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 22:56:54 »
SUV นี่ขับทางไกลเหนื่อยกว่า Csegment พอสมควรเลยนะครับ  แล้วก็กินน้ำมันกว่าเยอะด้วย

ออฟไลน์ Korns

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 23:26:58 »
จัดไปตามนี้ครับ Mazda CX5 Coming Soon

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 23:38:11 »
รถ 7 ที่นั่ง อย่าง Freed Avanza หรือไม่ก็ Pulzar
ผมว่า 4 คน กับขนของ น่าจะโอแล้วครับ
SUV ในเมืองใหญ่ไปจริงๆ

ส่วนตัว คงเป็น Jazz, Pulzar ครับ หรือไม่ก็ไป Camry ติดแก๊ส/Accord 2.0/New Teana ครับ

ออฟไลน์ Nkn69

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 00:03:31 »
ถ้านั่งแค่ 4 คนจริง ๆ (อาจจะได้ถึง 5 คน ไม่มากไปกว่านี้)

C segment ก็ออกต่างจังหวัดได้สบายครับ 7 ที่นั่งเกินความจำเป็นจริง ๆ  ;)

ออฟไลน์ Valentine

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 00:19:54 »
PPv ไม่ได้สบายอย่างที่คิดครับ...บ้านผมนี่ไม่มีใครอยากใช้เลยแย่งกันใช้เก๋งตลอด

แนะพวก mpv ดีกว่าหากไม่ได้ลุยยย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 01:13:03 »
ผมเชียร์ SUV ครับ
ประโยชน์ใช้สอย เอนกประสงค์มากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 01:14:50 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 01:57:47 »
โจทย์เหมือนผมแต่ก่อนเลยครับ Ertiga VS Focus 1.6

แต่สุดท้าย ตัด Ertiga เพราะกังวลเรื่องความปลอดภัย จากอุบัติเหตุครั้งนึง
ส่วน Focus ก็ตัด เพราะอยากได้รุ่นท๊อป 

สรุป ตอนนี้ BTS - - 

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 02:05:12 »
ลูก 2 คนนี่ ผมเลือก suv แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 06:55:08 »
ปัจจุบันผมใช้ ทั้งคู่อยู่.. สำหรับคุณ  หากต้องการคันเดียว ก็ควรเลือก  suv  5 ที่นั่งก็พอ  ด้านหลังไว้ขนของ ฯลฯ  พับเบาะหลังให้ราบเรียบที่สุด ให้ลูกนอนเล่นได้เวลาจำเป็น...สำหรับผม ผมใช้ x-trail t 31   ผมนอนได้(173 ซ.ม.) แต่กินน้ำมันดุมาก  ผมใช้ lpg โดนัด ก็เลยรอดตัว...สำหรับคุณ เลือกดีเซลก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:58:57 »
C-seg กับ SUV ราคามันต่างกันเยอะอยู่นะครับ ผมว่าพิจารณาเรื่องสภาพคล่องทางการเงินไว้ด้วยมั๊ยครับ

เพราะถ้าจะ SUV ซื้อตัวล่างๆ ผมว่ามันไม่ค่อยคุ้ม ส่วนเก๋งจะซื้อตัวบนสุดก็ไม่ค่อยจะคุ้มอีก มีลูกน้อย 2 คนรายจ่ายน่าจะมากอยู่

จริงๆแล้วเก๋งมันก็เพียงพอแล้วล่ะครับ แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องสภาพคล่องก็จัด SUV ไปเลยครับ ยังไงมันก็เอนกประสงค์กว่าอยู่แล้ว ผมเองยังเสียดายอยู่ ปีที่แล้วซื้อรถมอง SUV ไว้แต่คำนวณแล้วคงจะผ่อนไม่ไหว เลยมาจบที่ C-seg แต่มาปีนี้ พอจะผ่อนไหวก็ไม่ทันซะแล้วยังเสียดายมาจนทุกวันนี้  ??? 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:24:10 »
สนใจ Ertiga มั๊ยหล่ะครับราคาถูกกว่าซะอีกตอบโจทย์ได้ครบๆผมเองก็ลูก 2 เช่นกันตอนนี้ใช้อัลติสอยู่รู้สึกไปไหนมาไหนลำบากหน่อยแต่ก็พอไปได้ครับเน้นเอาไปทีจำเป็นของฝากก็เลือกแบบไม่หนักชิ้นไม่ใหญ่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:42:51 »
เมื่อก่อน ใช้ Corona รถใหญ่มาก ใช้ดี พอมีเจ้าตัวน้อย ก็ออก Exora เพิ่มอีกคัน เพื่อติดแก๊ส
Exora กว้างมาก นั่งสบาย พับเบาะหลังมีพื้นที่ให้นอนยาวๆ ปูผ้านวมหนาๆให้ภรรยานอนให้นมลูกได้ ขับยาวๆลงใต้ เธอหลับรวดเดียวถึงเลย สะดวกสบายมาก

ตอนนี้ ถ้าเลือกได้ จะเอา Eatigra เล็กกว่า Exora พอควร พับเบาะเหมือนกัน ติดแก๊สได้ ราคาไม่ถึง 700000 บาท น่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:53:23 »
C-Seg   ผมเชียร์  Civic 1.8 ขับสบายๆ ในเมือง ออก ตจว พอได้ ขัยชิลๆ

SUV      ผมเชียร์ CR-V  ในเมืองอึดอัดหน่อย ออก ตจว ลุยได้พอสมควร เด็ก ๆชอบ ได้ภาพลักษณ์ด้วยครับ

ผมเชียร์ CR-V 2.0 1.15 ล้านครับ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:30:01 »
exora turbo + lpg ดูแล้วคุ้มค่ากับรถครอบครัว ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:00:39 »
ผมว่าC-segmentน่าจะเพียงพอนะครับ ;D
บ้านผมก็4คนเหมือนกัน(แต่จะไม่เหมือนตรงที่ผมเป็นลูก...แล้วก็เริ่มขับรถได้แล้วสิ55)
เคยเอาB-segmentออกทริปต่างจังหวัดด้วยซ้ำไปครับ555
ลำบากหน่อยแต่ก็โอเคครับ
คิดว่าC-Segmentน่าจะพอแล้วหละครับ
แต่ถ้าอยากได้SUVผมว่าไม่มีความจำเป็นต้องเอา7ที่นั่งเลยครับ
เอา5ที่นั่งอย่างCR-Vกำลังดีครับ
บ้านผมใช้CR-V G3อยู่ครับ
ใช้ในเมืองก็โอ...ใช้ทางไกลก็นั่งสบายดี :D
หรือรอดูCX-5ก็ดีนะครับ
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:20:58 »
โจทย์เดียวกับผม ซึ่งผมปัจจุบันก็ใช้เก๋งอยู่

รถเก๋งไม่ผ่านครับ ผมใช้แล้วเวลาไปเที่ยวนี่ บรรจุของไม่พอจริงๆเวลานั่งอึดอัด
แค่ของใช้เด็กๆกับแม่มันก็จวนจะล้นรถเก๋งละ มันจะล้นมาถึงเบาะนั่งด้านหลังไปส่วนนึงเลย
แล้วคนนั่งหลัง2คนต้องนั่งเบียดกัน เวลาออกเที่ยว ผมว่าถ้าครอบครัวขนาดนี้ ไปSUVเถอะครับ
ไม่งั้นก็กระบะ 4ประตู ไม่งั้นก็ไป MPV ดีกว่า พวกเออติก้า อเวนซ่า ไรพวกนี้

ถ้าจะออกเก๋งมาลองก่อนอย่าเลยครับแล้วจะมาเป็นแบบผม เวลาออกเที่ยวทั้งครอบครัวนี่อึดอัดสุดๆ
อย่างที่ความเห็นข้างบนบอก ของฝากอีกละ แค่ของใช้ก็เต็มรถละ ของฝากไม่ต้องพูดถึง
แถมวิ่งไกลๆคนขับไม่เป็นไรหรอกครับ ลองไปถามเสียงอีกสองเสียงที่นั่งหลังสิ ยิ่งเป็นเด็กนะ บ่นยังผึ้งแตกรัง
ขนาด C -segment ห้องเก็บของใหญ่ขึ้นมานิดเดียวเองครับ ไม่ต่างจาก B-segment มากเท่าไหร่
ผมว่าไปเล่น MPV รึว่า SUV ดีกว่าครับ MPV ขนาดรถไม่ได้ใหญ่มาก เด็กๆชอบ ถ้าชอบแนวดูภูมิฐานขึ้นมาก็เล่น SUV
มันจะตอบโจทย์ได้มากกว่าครับ อย่าลองเก๋งเลย ไม่ผ่านหรอก ใช่ถึงมันจะนานๆออกเที่ยวที เพราะคำว่านานๆออกเที่ยวทีนี่แหละ อยากให้มีความสุขกับมัน ไม่ใช่เวลาเดินทางทีมาเบื่อกับอาการรถแน่น ของแน่นรถ จริงๆนะ  :)

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:25:23 »
แปลกใจที่ไม่มี SUV 5 ที่นั่งหรือ D-segment ไว้เป็นตัวเลือก
เพราะอยู่กึ่งกลางระหว่างสองตัวเลือกที่ให้มา

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:35:17 »
เก๋ง c-segment
อาจไม่เพียงพอครับ ถ้าจัดการพื้นที่ไม่เก่ง แต่ก็พอไหว
ดูจาก lifestyle แล้วไม่น่าจะลำบากอะไร ไปเที่ยวต่างจังหวัดไกลๆก็เหนื่อยหน่อย
ได้ความนุ่มของห้องโดยสารแบบเก๋ง
ขับง่าย ประหยัดน้ำมัน

SUV
ขนของได้สบายกว่า
นุ่มสู้เก๋งไม่ได้ แลกความสมบุกสมบันมาแทน
กินน้ำมันมากขึ้น ถ้าเลือก 7 ที่นั่ง เด็กเท่านั้นที่นั่งแถวหลังได้ แถมกระเด้งกระดอนสุดๆเวลาลงหลุม

ไม่สนใจ MPV Minivan 6-7 ที่นั่งบ้างมั้ยครับ

โจทย์คล้ายๆกัน ญาติใช้ Freed อยู่ก็ happy ดีครับ

รถ 6 ที่นั่ง(จริงๆก็นั่งได้ถึง7 นะ) ขนาดไม่ใหญ่ ขับในเมืองสบายมาก
ห้องโดยสารเดินทะลุกันได้ทุกที่นั่ง ประตูหลังสไลด์ไฟฟ้าควบคุมได้จากฝั่งคนขับ
เหมาะกับการเป็นรถครอบครัวดี
เวลาลูกทั้งสองทะเลาะกันก็จับแยกให้นั่งคนละแถว หรือสลับที่นั่งกันได้โดยไม่ต้องเปิดประตูรถ สะดวกมาก
เวลาขนของก็สบายพับเบาะแถวหลังเอาชั้นวางของเตี้ยๆ ikea ใส่ได้เลย

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:31:58 »
ผมเชียร์ PJS Fortuner MU-7 Trailbrazer
พวกนี้ละจบเลย ถึงจะใหญ่ ขับในเมืองลำบาก
แต่มันครบทุกความต้องการ คันเดียวอยู่

ผมก็มีปัญหาเหมือนคุณละครับ แต่ของผมมีผู้ใหญ่เพิ่มมาด้วยอีก 1 คน
ลูกผมตอนนี้ 2 คน คนนึง 3 ขวบกว่า อีกคน 2 ขวบกว่า
โตขึ้นทุกวัน
แต่ก่อนคนโตนั่งตักข้างหน้าได้ ตอนนี้ต้องไปอยู่ข้างหลังละ

รถ C segment ไม่พอหรอกครับ เด็กมันไม่ได้แค่นั่ง มันจะนอน จะกระโดด อยู่เฉยๆไม่ค่อยเป็นอยู่แล้วครับ
เชื่อผมเถอะ

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 13:16:01 »
ผมเคยใช้รถช่วงล่างที่เป็นรถกระบะ อย่างเช่น Innova, MU7, Fortuner ถ้าจะซื้อรถคันใหม่ซักคัน จะไม่เอารถพวกนี้เด็ดขาด
ทั้งแข็ง ทั้งกระด้าง เวียนหัว เมื่อก่อนใช้คนเดียวก็ไม่เป็นไร แต่พอมีคนในครอบครัวมาร่วมใช้ด้วย หาคันที่มันขับขี่ได้นุ่มนวล นั่งสบาย ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 14:20:41 »
CX5 นี่จะนุ่มกว่าCRVมั้ยนะ  อยากรู้จิง

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 14:36:01 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็ SUV โลดครับ  ;D

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:39:18 »
โจทย์เหมือนผม ยกเว้นผมลูกเล็ก 1
ปัจจุบันใช้รถเก๋งก็ขนของลำบากครับ ไม่ค้องต่างจังหวัด แค่จะเอาจักรยานเด็กไปขี่เล่นที่สวนสาธารณะก็ลำบากแล้ว

ขนาดนี้ผมยังจอง Civic ไปแล้ว เพราะดอก 0% และเห็นว่า SUV 7 ที่นั่งมันเกินความต้องการไปและกินน้ำมันกว่า C-sec
แต่ก็ถอนจอง civic ไปแล้ว และรอ CX-5 ครับ เพราะถูกใจในภาพรวม ที่โดนใจสุดคือได้ม่านถุงลมตั้งแต่รุ่นถูกสุด แต่ต้องลองขับ,ดูตัวจริงและ spec ที่แน่นอนอีกที

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 18:00:45 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:24:06 »
ถ้าเบนซินจะเชียร์ Innova แล้วเอาไปดมแก๊ส หากดีเซลก็เชียร์ Mu7 ถึงแม้จะใกล้ตกรุ่นแล้ว แต่อะไหล่บานเบอะ แถมของแถมและส่วนลดน่าจะเยอะโขอยู่

ว่าแต่คันเก่ารถอะไรครับ แอบสนใจ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:34:30 »
อีซูซุ 2.5 cab ปี99 ครับ