ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเชื่อมต่อช่วงล่างกับตัวรถ  (อ่าน 4140 ครั้ง)

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
จุดเชื่อมต่อช่วงล่างกับตัวรถ
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 22:44:42 »
อยากทราบเป็นความรู้น่ะครับ ว่าจุดเชื่อมต่อระหว่างช่วงล่างกับตัวรถอยู่ตรงไหนบ้าง นอกจาก สปริง กับ โช้ค (โดยคร่าวๆนะครับ) จากรูปเป็นช่วงล่างนิสสันมาชครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: จุดเชื่อมต่อช่วงล่างกับตัวรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 23:04:40 »
ถ้าเอาในรูป

หัวโช๊ค สี่ต้น ยึดกับส่วนที่เป็นโครงพับ

ซับเฟรมหน้า 4 จุดครับ

หลัง มีปีกนกล่าง 2 จุดครับ

AnubisTT

Re: จุดเชื่อมต่อช่วงล่างกับตัวรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 23:09:52 »

รถพวก Eco-car, B-segment บ้านเราส่วนใหญ่ก็วางเพลทฟอร์มเหมือนกับในรูป แต่มักจะต่างกันที่วงสีน้ำเงินที่ยึดด้วยจำนวนน๊อตที่ไม่เท่ากัน

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 14:03:51 »
ขอบคุณครับ ผมมีคำถามต่อ ปีกนกล่างยึดกับตัวถังยังไงครับ เหมือนส่วนอื่นหรือเปล่า?(ตรงปลายขันน็อตยึดกับตัวถังเลย)

AnubisTT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 15:21:14 »
ปีกนกยึดกับแพล่างไม่ได้ยึดกับตัวถัง ลักษณะการยึดแบบลูกหมากเพื่อให้เคลื่อนตัวได้โดยมีลูกหมากเป็นจุดหมุนเหมือนในวงกลมแดงด้านหลังในรูปก่อนหน้านี้
ซึ่งปึกนกอันนึงปกติจะมีจุดยึดอยู่ 2 ตำแหน่งบริเวณวงกลมสีเหลืองนั่นแหละ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 20:01:56 »
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ :)