ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่อง brio amaze หน่อยครับ  (อ่าน 5003 ครั้ง)

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
อยากถามเรื่อง brio amaze หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:33:41 »
พอดีที่บ้านสนใจ brio amaze v/at กับ v/mt พอดีมีโปร ดาวน์ 59,999 ผ่อนเดือนละ 4พันกว่า อยู่อะครับมี ข้อดี ข้อเสีย อะไรบ้างครับ
หรือมีตัวไหนที่พอจะได้โปรประมาณนี้บ้างอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: อยากถามเรื่อง brio amaze หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:08:01 »
ข้อดี คงเป็นศูนย์บริการ ไม่โหล คนใช้น้อย อุปกรณ์มีไม่มีมาก ไม่ซับซ้อน จึงน่าจะไม่จุกจิก และน่าจะได้รถไวหรือได้เลย
ข้อเสีย คือ ออฟชั่นค่อนข้างน้่อยกว่าคู่แข่งครับ กินน้ำมันกว่า ตัว MT ถ้าจำไม่ผิด 0-100 ยังเป็นรอง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากถามเรื่อง brio amaze หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:44:12 »
น่าใช้มากครับ ถ้าโปรดีๆ ก็จัดไปเลย

ออฟไลน์ Paff

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:55:30 »
เห็นด้วยค่ะ ขับดีใช้ได้เลย ถ้าให้ความสำคัญกับการขับขี่และอุปกรณ์ความปลอดภัยครบๆ โปรดีๆ รีบใช้รถ จัดไปเลยค่ะ

ออฟไลน์ cipher

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:05:46 »
อันนี้คือโปรผ่อนต่ำ 15 เดือนแรกหรือเปล่าครับ

จริง ๆ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องศูนย์มาก มาร์ช 2013 หรือ แอททราจก็น่าสนนะผมว่า ได้อะไรครบ ๆ เหมือกัน ผมก็กำลังดู ๆ อยู่ครับ :)

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• Sr. Member
  • รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:18:33 »
เห็นขับปาปอดอยู่  ไมไม่ลองแอททราส ออฟชั่น ดีกว่าเยอะ  หรือไม่ประทับใจกับสูนย์มิตซู   บริโอ อะแมส  สำหรับผมมันดีกว่า อัลเมร่าเยอะ  แต่มันดันมีแอททราสมาใหม่  มันเลยยังดีไม่พอ

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:38:14 »
ข้อดี - ศูนย์เยอะ โปรน่าสนใจ นั่งได้โอเค ไม่อึดอัดนัก
ข้อเสีย - มันไม่สวยเลยจริงๆ ในสายตาหลายๆคน วัสดุก็ค่อนข้างลดต้นทุน ออฟชั่นไม่โดดเด่นเท่าไร

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:16:27 »
ถ้าจะเอาไปโมต่อหรือติดแก็ส หรือใช้ยาว ผมว่าเครื่องยนต์มันเหมาะสุด ในบรรดา eco car

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:13:51 »
จากที่เคยได้ลองมา

-ผมชอบเกียร์ธรรมดานะ  ขับสนุก เหมือนคับโกคาทเลย เร่งแซงผมว่าพอนะ เล่นกับเกียร์ได้
ถ้าขับคุนใหญ่ๆอยู่แล้วมาขับแบบนี้ ในเมืองสบายเลย
ภายในกว้างนะครับ ถ้าเทียบจากที่เห็ยภายนอก ไปนั่งตอนแรกทั้งข้างหน้าข้างหลัง เงิบเลย รถสั้นๆ แต่ข้างหลังนั่งสบาย ของหลังเปิดดูก็กว้างจนแปลกใจ
โมต่อได้ ช่วงล่าง ปลดล็อก 145 โน้นนี่นั่นได้เยอะดี

-แต่ที่ไม่ชอบคือพวกวัสดุภายใน การเก็บงานภายในยังไม่เนียนเท่าไหร่ แล้วก็ล้อและยางที่ติดรถมาแค่นั้นแหละครับที่ผมไม่ชอบ

อ่อ อีกอย่างที่ดีที่สุดคือ  ลองพาที่บ้านไปทดลองขับไปลองนั่งดูครับ  เผลอๆ บางทีไปขับๆนั่งๆดู ชอบขึ้นมาจองเอาวันนั้นเลยนะเออ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 17:22:22 »
 Amaze โปรนี้น่าสนใช้ได้เลย
โปรนี้ 15เดือนครับ พอพ้น 15เดือน จ่ายอีกก้อน จากนั้นก็ผ่อนปกติ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 18:23:01 »
(คหสต...)
ข้อดีคือยี่ห้อไว้ใจได้ + หลังนั่งสบายดีครับ (ได้ลองนั่งรถเพื่อนมาทั้งหน้า+หลัง)
ส่วนข้อเสีย คือไม่ชอบรูปร่างภายนอก และ ภายในที่เรียบเกินไปหน่อย

ตอนนี้รถของเพื่อนขับมา 3 เดือนมีปัญหาอย่างเดียวคือ เสา A ขวา มีเสียงซึ่งทางศูนย์แก้ให้เรียบร้อย

โดยรวมก็ถือเป็นรถที่น่าใช้สำหรับครอบครัวมากๆ (3-4คนนะ) ตอนนี้ก็อยู่ที่จะเลือกเกียร์แล้วละครับว่าจะ mt หรือ at แต่รุ่นต้อง V เท่านั้น  ;D

ปล. อีกตัวเลือก มิตซู ATTRAGE ราคาเปิดตัวลด หนึ่งหมื่น ตัวท็อปมีกล้องมองหลัง + ระบบนำทาง (จำผิดขออภัย)  แต่รุ่นกลางๆออพชั่นก็ไม่น่าเกลียด ไปลองขับลองนั่งดูึีครับ หรือว่าไม่ปลิ้ม มิตซู  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 18:26:37 โดย B@S!C »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 20:44:33 »
ผมไม่ชอบรูปทรง ตัวนี้ แต่ตัวอื่นๆ ของ Honda เช่น Civic หรือรุ่นใหญ่กว่านี้ชอบครับ City ตัวล่าสุดก็ชอบครับ แต่ไหน Amaze ออกแบบได้ไม่ดีเลยสำหรับผมนะ อัตราสิ้นเปลืองยังไม่เป็นที่น่าพอถึงที่สุด ต้องประหยัดได้กว่านี้ครับ และที่ไม่น่าปรับใจที่สุด คือ ศูนย์ ไม่ใช่ไม่ดี แต่เจ้าหน้าที่ของศูนย์ โดยเฉพาะพวกขาย เหมือนไม่ใช่พนักงานขาย แต่เป็นพนักงานดูถูกคนมากกว่า  :)  :)

สำหรับผม ผมคาดหวังว่า Honda น่าจะทำรถได้ดีกว่านี้ ครับ เหมือน มอเตอร์ไซต์ประทับใจทุกรุ่นครับ  ;D

ออฟไลน์ gknakop

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:41:35 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ
พอดีแม่ผมเค้าบอกว่าเค้าชอบตัวนี้(อาจจะติดแก๊สด้วย)ผมก็ไม่รู้จะบอกแม่ผมยังงัยดีให้เปลี่ยนใจ
ผมอยากจะให้เอาตัวอื่นเหมือนกัน หรือบ้างทีผมก็อาจจะได้แต่ทำใจเคารพการตัดสิ้นใจจากแม่ TvT

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 23:03:34 »
ผมว่าดีและโอเคเลย เรื่องการขับขี่ ถือว่าโอเคร เครื่องยนต์ดี วันนี้ขับตาม amaze อยู่ ท้ายตอนเบรคไฟสวยดีครับ
แต่ว่าถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ ก็ลองไปดู แอดแทค เล่นๆ ก่อนก้ได้ครับ ผมว่าน่าสนใจดีเรื่องห้องผู้โดยสาร เบาะหลังสบายมาก ยังไม่เคยลองเปรียบเทียบกันระหว่างสองรุ่นนี้

ออฟไลน์ Paff

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 23:05:05 »
คุณแม่เราก็ชอบนะคะ  บอกว่าอยากเอาไว้ขับไปจ่ายตลาดกับทำผมคงคล่องตัวดีในเมือง พอพาไปลองขับดูเทียบกับอีกสามยี่ห้อเธอบอกว่าชอบอเมซที่สุด บอกว่าขับดีพวงมาลัยไม่หลอกเมื่อเทียบกันแล้ว และพอส่องดูห้องเครื่องของอีกยี่ห้อที่หลายๆคนเชียร์กัน เธอรีบปิดเพราะตกกะใจกับมัดสายไฟ แล้วกลับมาส่องดูอเมซอีกที ก็จองเลย ตอนนี้ได้มาขับไปทำผมเปรี้ยวๆแล้วค่ะ ไม่เห็นบ่นอะไร ส่วนตัวเราเคยลองเอามาขับไปเรียนบ้างก็โอเคนะคะ ขับสนุกคล่องตัวดี อัตราเร่งก็ดี และพวงมาลัยก็โอเคตามที่คุณแม่ว่าเลย ไม่หลอก  (คหสต ว่า พอๆกับสวิฟต์เลยค่ะ แต่ติดจะเบาไปสักหน่อย) คุณแม่ชอบก็ตามใจท่านเถิดเนอะ  :-*

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 23:19:08 »
เป็นรถที่เก็บเสียงแย่ โดยเฉพาะเวลาวิ่งผ่านน้ำ เสียงด้านหลังดังมาก เครื่องเสียงไม่ดี วิทยุไม่ค่อยชัด 
ส่วนข้อดีคือ ถ้าขับเกียร์ S แซบดีเลยล่ะครับ ไม่รู้สึกว่าอืดเลยครับสำหรับการขับในเมือง  และเบาะนั่งสบายครับ

ออฟไลน์ JackFrost

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:01:19 »
ลองมอง ยี้ห้ออื่นดีกว่า

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:29:48 »
Amaze โปรนี้น่าสนใช้ได้เลย
โปรนี้ 15เดือนครับ พอพ้น 15เดือน จ่ายอีกก้อน จากนั้นก็ผ่อนปกติ
กลัวช่วง16-48เดือน ผ่อนเดือนละ1หมื่นกว่าบาทกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:09:28 »
ห้องเครื่องสายไฟรก พันใหม่เอาได้  แต่พวงมาลัยเบาหวิวตอนขับเร็ว  หักเลี้ยวกะทันหันที เกือบเฉลงข้างทางนี่ แก้ไม่หายครับ   ของแบบน้ ต้องลองขับแล้วจะรู้

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ kensp12423

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 14:28:34 »
ลอง Test Drive ดูคร้าบ แล้วจะรู้ว่าเป็นยังไง

โดยส่วนตัว ที่เลือกซื้อ Amaze เพราะ ...

- การขับขี่
ผมเคยลองขับ Mirage กะ อัลมิล่า มาแล้วนิดนึงครับ

สำหรับผม ผมว่าโอเคนะครับ ผมว่า Amaze มันขับได้คล่องตัวที่สุดและในบรรดา Eco Car 4 ประตู
ให้ความรู้สึกเหมือน City กะ ​Jazz เลยคร้าบ เป๊ะเลย
อาจเป็นเพราะแรงม้าเยอะกว่า เสียอย่างเดียวมันอั้นไว้ที่ 140 ครับ
แต่ถ้าขับคนเดียวไม่บรรทุกของ 140 ก็ใจหวิวๆแล้วครับ รถมันน้ำหนักเบาพอสมควรเลย
แต่.... ตอนลมแรงๆ วิ่ง 120++ บนทางด่วน รถมันก็นิ่งพอสมควรนะครับ

- บรรยากาศภายในห้องโดยสาร สิ่งอำนวยความสะดวก

กว้างขวางครับ นั่ง 5 คนสบายๆเลย Design ได้สวยดีครับลงตัว พอดี
  ที่เป็นข้อเสียของมันดูเหมือนจะเป็นเรื่องของ Option Air Auto เบาะคนขับปรับสูงต่ำ ปุ่มปรับเครื่องเสียงที่พวงมาลัย
  ไฟอ่านแผนที่ ที่ดูเหมือนจะไม่สมราคา

แต่ได้แรงม้าเครื่องเพิ่มขึ้นกะเป็นเครื่อง 4 สูบ (ที่กินน้ำมันมากกว่านิดหน่อย)

- วัสดุ
  ถ้าเทียบกับ Attrage และ อัลมิล่า ผมว่าวัสดุดูๆแล้ว พอๆกันเลยครับ บางอย่าง Attrage ดูแย่กว่า เช่น ฝาครอบที่จุด
  บุหรี่

- ข้อเสีย หรือ Defect
  ที่พบกะตัวเองเลยคือ Console หน้าดังครับ แก๊กๆๆ (โอกาสเจอน้อยครับผมซวยจริงๆ) ซึ่งมีรถหลายรุ่นก็เจอเหมือนกัน เอาไปให้
  ศูนย์ปรับแก้หายครับ

รู้สึกว่า อัลมิล่า มาสด้า 2 บางคนก็บ่นๆกันนะครับ เรื่อง Console ดัง อันนี้ลองหาข้อมูลเพิ่มเติม
  ส่วน  Attrage ไม่มีข้อมูลครับ แต่เห็นว่า Mirage ตัวไดสตาร์จะมีปัญหา  Design มาไม่ดีหรืออย่างไรส้กอย่าง ไม่รู้ว่าแก้ไขไปรึยัง
  ไม่รู้ว่า Attrage ใช้ตัวเดียวกันรึเปล่า ลองหาข้อมูลดูอีกทีนะครับ

อีกอย่างคือ Design ภายนอก ถ้ามองแค่ด้านหลัง อย่างเดียวนะครับ ย้ำว่าหลังอย่างเดียว สวยดีครับ Design ได้ถูกใจเลยทีเดียว
  มองด้านหน้า (อย่างเดียว) โอ้วใช้ได้เลย สวยๆ
  แต่.... พอมามองด้านข้าง(อย่างเดียวเพียบๆเลย)แล้วรู้สึกว่า สั้นเกิ๊นนนน ตูดหายไม่มีตูด

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กะความชอบของแต่ละคนคร้าบ

พอดีใช้อยู่เลยเอามาบอกต่อคร้าบ จากประสบการณ์ตรงคร้าบ ^^

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 15:02:39 »
แอททราจ ใหญ่กว่าเห็นๆ