ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันดีเซล  (อ่าน 9653 ครั้ง)

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
Re: น้ำมันดีเซล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 00:06:33 »
ผมว่าถ้าจังหวะเหมาะ ก็ค่อยๆ ปลดล๊อก พวกที่มันบิดเบี้ยวเยอะๆ ให้มันเป็นไปตามกลไกตลาด จะได้สะท้อนต้นทุนที่แท้จริง และจะได้ช่วยกันประหยัดดีครับ
ไม่ว่าจะ LPG, ดีเซล, NGV, เบนซิน การไปพยุงราคาอาจเหมาะกับเมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว ตอนนี้สถานการร์เปลี่ยน เราก็ต้องปรับเปลี่ยนตาม

ถ้าดีเซลราคาเท่าเบนซิน ผมก็ยังเลือกขับดีเซลนะครับ เพราะประหยัดกว่าอย่างน้อย 25% และเครื่องแรงถูกใจ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 00:35:29 »
ผมว่าก็ไม่น่าจะทำได้ง่ายๆขนาดนั้น เพราะถ้าทำได้ จะมาซื้อน้ำมันที่เมืองไทยทำไมล่ะครับ ทั้งมาเลย์ บรูไน น้ำมันถูกกว่าบ้านเราทั้งนั้น 5555

อย่างแรก,,, ยักษ์ใหญ่ เค้าไม่คุยกับรายย่อยหรอกคับ

อย่างสอง,,, ประเทศเหล่านั้น คงไม่สนใจเซ็นสัญญาอะไร
....ที่จะทำให้เค้า,,, ต้องขาดผลประโยชน์หรอกคับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:03:11 »

ปัญหาคือพอลอยไปแล้วจะเกิดอะไรขึ้น แล้วถ้าแรงกระเพื่อมากมายกว่าที่คิดแล้วจะกลับลำอีกหรือป่าว

เรื่องนี้พูดมาไม่รู้กี่ครั้งกี่ปีจนถึงวันนี้ก็ยังเหมือนเดิม

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 06:27:01 »
รอดูครับ หากทำได้ก็คือทำสิ่งที่ถูกต้อง
แต่ทุกวันนี้(รัฐฯ)ทำในสิ่งที่คิดว่าเหมาะสม(ละมั้ง)
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:39:07 »
อยากรู้ถ้าลอยหมด ราคาที่แท้จริงจะเท่าไหร่กันบ้าง 95 95 E10-95 E10-91 e20 e85 ดีเซล LPG NGV

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:46:07 »
เบนซินจะถูกลงไหมน้า.....
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 08:31:55 »
ทำนายเลยว่าไม่ลอยตัวแน่ แค่โยนหินถามทางเฉยๆ
สร้างภาพให้น่ากลัวไว้ก่อน แล้วก็ดันเพดานราคาขึ้นไป 35 - 40 บาท เพื่อเป็นการบรรเทาความเดือดร้อนของพี่น้องประชาชนนะ..แหม่..

เป็นแบบนี้มาหลายรอบแล้ว เทคนิกเดิมๆ ลองย้อนกลับไปดูราคาพลังงานตัวอื่นได้

ออฟไลน์ keangac

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 09:43:08 »
ลอยก็ลอย  ยังไงก็ประหยัดกว่า เบนซินอยู่ดี ระยะทาง เบนซิน 2ถัง = ดีเซล 1ถังกับ1/4

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:44:45 »
เหมือนยกเลิกจดทะเบียนแก๊ส LPG เปล่าครับ.....สุดท้ายเงิบ(เงียบ) ;D

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:12:43 »
เอาความจริงกลับมาพิสูจน์กันครับ แต่ขอให้จริงๆ นะ รับได้ ครับ ผมว่าจะส่งผลดีทำให้รถราคาถูกลงหรือเปล่า เพราะช่วงที่น้ำมัน แต่สี่สิบบาท รถดีเซลมือสอง จากราคาสี่แสนกว่า(จากปกติ) เหลือแค่ไม่ถึงสามแสนบาท  รถเบนซินเก่าๆ เกือบยี่สิบปีของพี่โตยังราคาเกือบสามแสน เพราะใครๆ ก็อยากได้มาติดแก๊สกัน  พอคนมาใช้แก๊สเยอะ ก็มีกระแสมาอีกว่า แก๊สไม่พอใช้ต้องลอยตัว ก็ว่าเข้าไปนั่น ไม่รู้อะไรจริงไม่จริง  ผมว่าถ้าไม่วงในจริิงๆ (วงในทุกวงการธุรกิจพลังงงาน) ก็คงจะไม่รู้ความจริงเป็นแน่แท้  จะขึ้นจะลง ยังไงก็ต้องเติม คนคิด คนได้กำไร เขาไม่ได้หนักใจหรอก แต่คนใช้รถ ยังไงก็ลำบากขึ้น  แต่ก็จะทำให้ประหยัดขึ้น  แต่ว่าอาจจะไม่ใช่การขึ้นราคาน้ำมันอย่างแท้จริง  อาจจะเป็นเพราะค่าเงินบาทที่น้อยค่าลงไปทุกที เงินเดือนแม้จะขึ้นไปหลายเปอร์เซนต์แต่ยังไงก็ยังไม่สู้ราคาของที่ขึ้นมากว่าเปอร์เซนต์เงินเดือนอยู่ดี  มนุษย์เงินเดือนตาย ลำบากกันไปทั้งประเทศแน่ๆ  :)
เอ ตามหลักแล้วรถกระบะดีเซล ราคาลงช้ากว่ารถเก๋งเบนซินนะครับ ตอนนี้ก็ยังอย่างนี้อยู่นะ ผมว่าที่คุณกล่าวมามันอาจจะค่าบางเต็นท์  บางยี่ห้อรึเปล่า

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 13:18:06 »
ผมว่าก็ไม่น่าจะทำได้ง่ายๆขนาดนั้น เพราะถ้าทำได้ จะมาซื้อน้ำมันที่เมืองไทยทำไมล่ะครับ ทั้งมาเลย์ บรูไน น้ำมันถูกกว่าบ้านเราทั้งนั้น 5555

อย่างแรก,,, ยักษ์ใหญ่ เค้าไม่คุยกับรายย่อยหรอกคับ

อย่างสอง,,, ประเทศเหล่านั้น คงไม่สนใจเซ็นสัญญาอะไร
....ที่จะทำให้เค้า,,, ต้องขาดผลประโยชน์หรอกคับ

ตอนนี้ทางมาเลเริ่มลดการอุดหนุนราคาน้ำมันแล้วครับ คาดว่าจะเป็นแบบขั้นบันได
เช่นเดียวกับทางอินโดนีเซียครับที่คาดว่าต้องลอยตัวเพราะ ปัจจุบันงบประมาณกว่า 20%
ของอินโดนีเซียถูกนำไปใช้เพื่อชดเชยราคาน้ำมันอย่างเดียว ซึ่งทำให้รัฐขาดแคลนงบประมาณมนการนำไปพัฒนาอย่างอื่นครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 20:00:54 »
ยังไง ผมก็มีเพื่อนแชร่ ค่าน้ำมันอยู่ดี...
อยากลอยตัวก็ เชิญตามสบาย เลยครับ ลิตรล่ะ 45 ผมก็ยังกดคันเร่งติดเหล็กรถอยู่ดี  :) :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 23:22:59 »
ยังไง,,, ก็ต้องลอย เหมือนแก๊สคับ
....เพราะ,,, เมื่อเปิดการค้าเสรี, แล้วยังไม่ลอย
....พ่อค้าไทย,,, จะเอา 10 ล้อ ขนดีเซลไปขายยังเพื่อนบ้าน, เพราะได้ราคางาม
....พ่อค้าเพื่อนบ้าน,,, จะเอา 10 ล้อ เข้ามาขนดีเซลไทยออกไป, เพราะได้ราคาถูก
....เรือขนน้ำมัน,,, จะจ่อเทียบท่าอ่าวไทย กันอย่างไม่ว่างเว้น เพื่อรอสูบดีเซลออกไปขาย

ถ้าไม่ลอย,,, ประเทศเพื่อนบ้าน คงยกย่องรัฐบาลประเทศไทยมาก
....ที่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่,,, อุ้มดีเซลช่วยประเทศเพื่อนบ้านด้วย

แต่ก็ไม่แน่,,, รัฐบาลอาจคิดวิธีที่ฉลาดสุดๆ สามารถอุ้มดีเซลเฉพาะในประเทศได้
....โดยไม่ผิด,,, สัญญาการค้าเสรีที่ไปทำไว้, ซึ่งนั่น ยังไมีเคยมีประเทศไหนในโลกทำได้

ตามหลัก,,, รัฐก็น่าจะค่อยๆ คับ, เพื่อให้ประชาชนได้ปรับตัวคับ
ต้องเข้าใจว่าเปิด AEC เราเป็นเหมือนประเทศเดียวกัน เพราะงั้น มาตรฐานกำหนดราคาก็จะเหมือนกัน  ภาษีต่างๆที่ไทยมีตอนนี้   ตอนเปิด AEC มันก็ไม่ใช่แบบนี้ครับ

เหมือนอย่างที่เขาว่า  คนไทยยังไม่พร้อมรับ AEC เพราะยังขาดจิตสำนึกการเป็นประชาคม  และความเข้าใจในการเป็นประชาคมครับ