ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากทราบว่าการล้างรถบ่อยๆมันจะเป็นอะไรมั้ยคับเพราะเห็นบางคนบอกล้างบ่อยๆรถจะเป็นสนิม  (อ่าน 8262 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือช่วงนี้มันก็เข้าหน้าฝนนะคับ แล้วเวลาฝนมันทิ้งช่วงแล้วแดดมันออก ผมก็เอารถออกมาล้างเอง แต่พอหลายวันต่อมาฝนก็ตกอีก พอมันแห้งผมก็ล้างอีก จนเพื่อนและหลายๆคนเห็นก็บอกว่าล้างบ่อยๆระวังรถเป็นสนิมนะ แต่ผมจะใช้วิธีลงเคลือบอะไรซักอย่างเนี่ย พอมันเป็นคราบผมก็แค่ใช้น้ำเปล่าล้างๆมันก็ออก ไม่ได้หมายความว่าไปเข้าคาร์แคร์บ่อยนะคับ อย่างนั้นก็นานๆไปทีน่ะคับ ผมก็เลยอยากรู้ว่าเพื่อนๆมีความเห็นในเรื่องนี้ยังไงคับ ขอบคุณฮะ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 16:10:03 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
ส่วนตัวคิดว่าไม่เป็นไรนะครับ

ผมก็เป็นคนล้างรถบ่อยๆๆ ใช้มา 7-8 คัน นานสุด 7-8 ปี ไม่เคยมีคันไหนเป็นสนิมเลยครับ IMHO

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ไม่เกี่ยวครับ ล้างไปเลยครับ

ออฟไลน์ Buffy

ล้างเสร็จก็ควรขับรถออกไปกินลม ให้น้ำที่ขังตามซอกมันปลิวหายไปกับสายลม.........

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าล้างกลางคืน เสร็จก็จอดไว้บ่อยๆ ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ
ล้างกลางคืน แนะนำว่า ล้างเสร็จ ควรเอาออกไปขับสัก 10 นาที ให้น้ำที่ขังอยู่ตามจุดต่างๆแห้งครับ

แต่ถ้าเป็นกลางวัน ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะเราขับรถกันตอนกลางวัน แล้วก็ ความร้อนจากแดดบ้านเราอีกครับ

ออฟไลน์ 0%

ล้างแล้วอย่าให้มีน้ำกักขัง ตามซอกมุม ต่างๆ

เอาให้เนี๊ยบก็ซื้อที่เป่าลมแรงๆ มาเป่า

แต่ทั่วไปก็ ขับรถ เชคๆ น้ำออกก็พอแล้ว

ออฟไลน์ r0okiEz

ล้างแล้วต้องไม่ให้มีน้ำขังตามซอกต่างๆเป็นพอครับ สนิมไม่มาเยือนแน่ๆ

ล้างเสร็จแล้วนำออกไปวิ่งตามที่หลายๆคนแนะนำเลยครับ เพื่อเป็นการลดน้ำที่ขังตามซอกต่างๆให้น้อยลง  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
นี่เราอยู่ปีไหนครับ? 1974? 1982? รถเดี๋ยวนี้เขาใช้ Rust proofing กันหนามาก สนิมไม่ขึ้นง่ายๆหรอกครับ ก่อนจะขึ้นจนมีผลจริงๆ ผมว่าคุณคงเปลี่ยนใจไปหารถคันใหม่มาขับตั้งนานแล้วหละ รถสมัยก่อน 4-5ปี สนิมขึ้นกันเห็นได้ชัด พวกนั้นมันมีซอกหลืบส่วนที่ Rust proofing บางอยู่เยอะ บ้านเราถนนก็ไม่โรยเกลืออีกต่างหาก สนิมไม่ขึ้นภายใน 15ปี แน่ๆครับ

สนิมมันเกิดได้ด้วยปัจจัย 2อย่าง 1.รอยที่ลึกถึงเนื้อเหล็ก 2.เกลือ ถ้ารถคุณมีรอยตรงที่เป็นเหล็ก สนิมก็ขึ้นตรงนั้น แต่ถ้ารถคุณมีรอยถึงเนื้อเหล็กจริงๆ คุณก็คงจะเอาไปซ่อมนานแล้ว แต่ถ้าบ้านคุณอยู่ใกล้ๆทะเล รถก็อาจจะผุเร็วกว่า แต่ก็ไม่ได้เร็วแบบรถยุคสุภาพบุรุษจุฑาเทพแน่นอน แต่ยุคนั้นมันตั้งกี่ปีแล้วครับ 50ปี สมัยนั้นวัยรุ่นเอาเวลาว่างไปเที่ยวจีบสาวดูดบุหรี่กันอยู่เลย ไม่มีคอมพิวเตอร์ ไม่มีเฟสบุ๊คไว้ดราม่าฆ่าเวลา กันสนิมก็เช่นกันแหละครับ พัฒนามาไกล

ออฟไลน์ Guy y

ถ้าเป้นไปได้ อย่าพยายามล้างตอนกลางคืนคับ ถ้าล้างเสร็จควรนำรถออกไปวิ่งสักหน่อยก็ดีคับ เเต่ส่วนตัว ผมว่าล้างเยอะล้างน้อย ไม่เกี่ยวกับสนิมหรอกคับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Nyquist

ล้างเยอะล้างน้อยไม่เกี่ยวครับ

ต่อให้ไม่ล้างเลย ก็เป็นสนิมได้ครับ ถ้าเหล็กสัมผัสโดยตรงกับ O2

ออฟไลน์ Ruksadindan

ล้างกลางคืน แนะนำว่า ล้างเสร็จ ควรเอาออกไปขับสัก 10 นาที ให้น้ำที่ขังอยู่ตามจุดต่างๆแห้งครับ

กำลังจะออกไปล้าง กลัวสนิมก็คงเอาไปวิ่งล่ะครับ บาย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ขอบคุณทุกๆความเหนมากเลยคับ ทำให้ผมได้รุ้ว่าผมก้ทำเหมือนกับที่เพื่อนส่วนใหญ่กล่าวนั่นคือ พอผมล้างเสรจผมจะเชดให้แห้งจากนั้นผมก้จะนำรถออกำปวิ่งด้วยความเร็วเพราะความร้อนจากห้องเครื่องจะทำให้ตัวรถแห้งเรวคับและผมจะชอบล้างตอนเย็นคับไม่ล้างตอนกลางคืนเพราะมันไม่แห้งฮะ พิมพไม่ค่อยชัดเพราะส่งจากมือถือคับ ขอบคุนทึกๆคนทากคร้าลบบ :)

ออฟไลน์ localgame

รถ10ปีแรกยังไงสนิมก็ไม่ขึ้นครับ ผมเห็นรถจอดตากแดดตากฝนแถวบ้านมาจะ10ปีสนิมมันยังไม่กินเลย 

ออฟไลน์ 2k

เดี๋ยวนี้ฝนตกตอนเย็นแทบทุกวัน ยังงี้คงมีรถเป็นสนิมเยอะแยะเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ decptt

คนที่บอกว่าล้างรถบ่อยๆ แล้วเป็นสนิม       ผมเห็นด้วยนะครับ เพราะว่า มันเป็นเพราะ..........................ขี้เกียจ อิอิอิ

ออฟไลน์ Pann

• Newbie
  • *
ผมก็อยากคิดแบบนั้นนะครับ แต่เจอมาเอง เลยต้องแชร์ครับ

ผมใช้ CRV ปี 2008 ล้างไม่บ่อยครับ เพราะขี้เกียจ ถ้าไม่เปื้อนจริงๆ ก็ปล่อยๆครับ เฉลี่ยเดือนละ 1 หน

พอเข้าปีที่ 4 ตรงขอบประตูหลัง บริเวณรอยตะเข็บ ติดกับยางขอบประตู จะเป็นลักษณะบวมสนิม คือมันเป็นสนิม แล้วบวมเป็นรอยออกมาเป็นทางยาวตามรอยตะเข็บประมาณ 20 ซม. เหมือนบวมจากด้านในออกมา

ทั้งที่ไม่เคยมีรอยแตก ปริ หรือแกะฝาประตูใดใดทั้งสิ้น

สันนิษฐานว่า อาจเกิดจากน้ำที่ติดฟิล์ม(เคลมใหม่) หรือ น้ำอื่นๆ สามารถซึมผ่าน เข้าไปด้านในได้ (เดา)  ....ทำให้ตอนขาย โดนกดราคาไปอีก ประมาณ 30000 จากที่ตกรูดอยู่แล้ว....ฉะนี้แล   

ออฟไลน์ decptt

Mighty-X ของผม 10 กว่าปี ก่อนจะขาย ยังไม่เป็นสนิมเลยครับ
ตอนนี้ขายแล้ว ฝาสูบโก่ง น้ำแห้ง ซ่อมไม่จบ T_T

ออฟไลน์ applebees

ขับรถเป็นตั้งแต่ก่อนกฎหมายไทยจะอนุญาตให้ผมมีใบขับขี่ จับรถของที่บ้านมาเกิน 8 คัน ส่วนใหญ่เป็นคนเอารถไปล้างเอง ยิ่งคันไหนใช้ประจำ ล้างทุก 3วัน ล้างทุก 5วัน ไม่เคยมีสนิมครับ

***สรุป*** ตามทฤษฎี ไม่ทราบ แต่ภาคปฏิบัติที่ผมใช้มา ล้างรถตอนกลางวัน ถ้าล้างจากคาร์แคร์ ยังไงก็ต้องเอารถวิ่งกลับบ้าน ลมน่าจะไล่น้ำออกได้เยอะอยู่ ถ้าล้างรถเองที่บ้าน ล้างเสร็จเอาไปวิ่ง ก็น่าจะไล่น้ำที่ขังอยู่ได้ ลืมเรื่องสนิมไปได้เลยครับ ยกเว้น มีรอยชน รอยขูดเข้าถึงเนื้อ แล้วไม่ไปจัดการซ่อม ปะ ผุ สี แบบนั้นสนิมแน่ครับ