ผู้เขียน หัวข้อ: ผลกระทบจาก Cruze เลื่อนการเปิดตัวรุ่นใหม่ ?!  (อ่าน 7589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
จากข่าวที่ Cruze จะเลื่อนการเปิดตัวรุ่นใหม่ออกไปอีก ส่งผลต่อยอดขายช่วงนี้ไหมครับ

แล้ว Cruze ตัว 2.0 ดีเซล ไม่ทราบว่ากระแสเป็นยังไงบ้าง เห็นเงียบๆไปเลย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: ผลกระทบจาก Cruze เลื่อนการเปิดตัวรุ่นใหม่ ?!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:58:16 »
ตอนนี้คนกลัวครูซเยอะมากๆครับ เห็นมีคนสนใจบ้างก็เรื่องE85 ส่วน2.0คนก็พูดถึงน้อยเพราะงบมันสูงครับ

ผมชอบจริงๆใช้ยาวๆคุ้มๆ ไม่มีรุ่นเดียวกันหน้าตาใหม่ๆบ่นถนน มีแต่หน้าตาเหมือนกันจนถึงปี 2016-2017  :D

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
Re: ผลกระทบจาก Cruze เลื่อนการเปิดตัวรุ่นใหม่ ?!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 12:49:37 »
ที่มีผู้ใช้รถร่วมตัวกัน ไปเรียกร้องความรับผิดชอบเรื่องเกียร์พังบ่อย เป็นร้อยคัน
GM ยังบ่ายเบี่ยงที่จะรับผิดชอบอยู่เลย จะออกรุ่นใหม่แล้วหรอ
  อาทิตย์ก่อนเพื่อนผมขับไปรถค้างกลางแยกไฟแดง ผมกลัวเชฟไม่หายเลยครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 13:20:06 »
ที่มีผู้ใช้รถร่วมตัวกัน ไปเรียกร้องความรับผิดชอบเรื่องเกียร์พังบ่อย เป็นร้อยคัน
GM ยังบ่ายเบี่ยงที่จะรับผิดชอบอยู่เลย จะออกรุ่นใหม่แล้วหรอ
  อาทิตย์ก่อนเพื่อนผมขับไปรถค้างกลางแยกไฟแดง ผมกลัวเชฟไม่หายเลยครับ

การเรียกร้องความรับผิดชอบ ต้องทำไปตามขั้นตอนที่ถูกต้อง ที่บริษัทวางเอาไว้
ก็อย่างที่เห็นกันผู้ใช้รถก็มีปัญหากันเรื่อยๆ เคลมหนะ เคลมได้แน่นอน(เขารับปากไว้ว่าจะเคลมให้)
แต่มันไม่ได้เคลมได้ทุกศูนย์ บางศูนย์ก็บ่ายเบี่ยง บางศูนย์ก็บอกว่าช่างไม่พร้อม
รถก็เกียร์พังไปแล้ว ถ้าศูนย์นี้ไม่รับก็ต้องหาศูนย์ใหม่ ต้องเคลียค่าใช้จ่ายเรื่องรถยก วุ่นวายกันไป

ซ่อมแล้วก็ขยายเวลารับประกันเกียร์กันไป ขยายเวลาเป็น 4 ปี หรือ 120,000 กม.
ฟังแล้วดูเหมือนจะดูดี แต่ถามว่า ถ้าครบกำหนดเวลาที่ขยายให้แล้ว
ลูกค้าต้องเตรียมเงินไว้ยกเกียร์ใหม่ 230,000 บาทกันเลย มันใช่หรือเปล่า

คนที่ซื้อแล้วก็ต้องรับสภาพกันไป เพราะถ้าเอาไปขายต่อรถปี 2011 รุ่น LT กับ LTZ
ซื้อกันมา 9 แสนกว่าเกือบล้าน แต่ราคาขายต่อถูกกดเหลือ 5 แสนเป็นอย่างมาก
อยากได้ราคาดีต้องประกาศขายเอง

ปัญหาตัวรถก็ยังแก้ไขกันต่อไป ส่วนเรื่องศูนย์ดีๆก็พอมีแต่หายาก ศูนย์ที่ดูแลลูกค้าดีๆ ยิ่งหายาก
เวลาคนรอบข้างเตือนอยากให้รับฟังไว้แล้วชั่งใจให้ดีก่อนตัดสินใจ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 13:53:41 »
หลังจากที่ มีคนของ Mercedes-Benz ไปอยู่ใน GM Thailand ดูแลเรื่อง After Sales แล้ว
ผมคิดว่า ผมเบาใจไปได้เยะครับ

เรื่อง Cruze นั้น  ถ้าเกียร์ คุณ เสียอีก ในช่วงระยะเวลารับประกัน
ก็มีการต่อประกันให้อีก และเคลมให้อีก.....

ดีเทล คงไม่พูดมาก แต่คนที่ไปงานมีทต้ิ้งเว็บผม คงทราบและได้ยินกันหมดแล้ว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 14:10:42 »
หลังจากที่ มีคนของ Mercedes-Benz ไปอยู่ใน GM Thailand ดูแลเรื่อง After Sales แล้ว
ผมคิดว่า ผมเบาใจไปได้เยะครับ

เรื่อง Cruze นั้น  ถ้าเกียร์ คุณ เสียอีก ในช่วงระยะเวลารับประกัน
ก็มีการต่อประกันให้อีก และเคลมให้อีก.....

ดีเทล คงไม่พูดมาก แต่คนที่ไปงานมีทต้ิ้งเว็บผม คงทราบและได้ยินกันหมดแล้ว

แล้วตัว 2.0 ดีเซลมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับพี่ๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 14:25:15 »
ตอนนี้คนกลัวครูซเยอะมากๆครับ เห็นมีคนสนใจบ้างก็เรื่องE85 ส่วน2.0คนก็พูดถึงน้อยเพราะงบมันสูงครับ

ผมชอบจริงๆใช้ยาวๆคุ้มๆ ไม่มีรุ่นเดียวกันหน้าตาใหม่ๆบ่นถนน มีแต่หน้าตาเหมือนกันจนถึงปี 2016-2017  :D

การเรียกร้องความรับผิดชอบ ต้องทำไปตามขั้นตอนที่ถูกต้อง ที่บริษัทวางเอาไว้
ก็อย่างที่เห็นกันผู้ใช้รถก็มีปัญหากันเรื่อยๆ เคลมหนะ เคลมได้แน่นอน(เขารับปากไว้ว่าจะเคลมให้)
แต่มันไม่ได้เคลมได้ทุกศูนย์ บางศูนย์ก็บ่ายเบี่ยง บางศูนย์ก็บอกว่าช่างไม่พร้อม
รถก็เกียร์พังไปแล้ว ถ้าศูนย์นี้ไม่รับก็ต้องหาศูนย์ใหม่ ต้องเคลียค่าใช้จ่ายเรื่องรถยก วุ่นวายกันไป

ซ่อมแล้วก็ขยายเวลารับประกันเกียร์กันไป ขยายเวลาเป็น 4 ปี หรือ 120,000 กม.
ฟังแล้วดูเหมือนจะดูดี แต่ถามว่า ถ้าครบกำหนดเวลาที่ขยายให้แล้ว
ลูกค้าต้องเตรียมเงินไว้ยกเกียร์ใหม่ 230,000 บาทกันเลย มันใช่หรือเปล่า

คนที่ซื้อแล้วก็ต้องรับสภาพกันไป เพราะถ้าเอาไปขายต่อรถปี 2011 รุ่น LT กับ LTZ
ซื้อกันมา 9 แสนกว่าเกือบล้าน แต่ราคาขายต่อถูกกดเหลือ 5 แสนเป็นอย่างมาก
อยากได้ราคาดีต้องประกาศขายเอง

ปัญหาตัวรถก็ยังแก้ไขกันต่อไป ส่วนเรื่องศูนย์ดีๆก็พอมีแต่หายาก ศูนย์ที่ดูแลลูกค้าดีๆ ยิ่งหายาก
เวลาคนรอบข้างเตือนอยากให้รับฟังไว้แล้วชั่งใจให้ดีก่อนตัดสินใจ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลความรู้ครับ

ออฟไลน์ blackzaf

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 14:40:13 »
captiva ดีเซลใหม่ ตัวนี้จุกจิกครับ ปัญหาเริ่มตั้งแต่ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่องรั่ว ท่อไอดีหลุดจากปีกผีเสื้อ ตั้งแต่ป้ายแดง

ออยด์คูลเลอร์น้ำมันเครื่อง รั่วรถยังไม่ครบปี  ล่าสุดสายไฟไดสตาร์ทเก็บสายไม่ดีมีเสียดสีจนช๊อตไดสตาร์ทพัง

รายการข้างบนนี่เกิดในรถหลายคันใน captiva club

ที่แย่ที่สุดคือไม่สต๊อคอะไหล่รอสั่งจากเกาหลี รอสั่งอะไหล่เป็นเดือน  >:(

ตอนนี้ผิดหวังกับ Chevrolet มากๆ เพราะปัญหาเกิดแต่บริการหลังการขายไม่ได้ตอบสนองกับปัญหา

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 15:18:54 »
captiva ดีเซลใหม่ ตัวนี้จุกจิกครับ ปัญหาเริ่มตั้งแต่ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่องรั่ว ท่อไอดีหลุดจากปีกผีเสื้อ ตั้งแต่ป้ายแดง

ออยด์คูลเลอร์น้ำมันเครื่อง รั่วรถยังไม่ครบปี  ล่าสุดสายไฟไดสตาร์ทเก็บสายไม่ดีมีเสียดสีจนช๊อตไดสตาร์ทพัง

รายการข้างบนนี่เกิดในรถหลายคันใน captiva club

ที่แย่ที่สุดคือไม่สต๊อคอะไหล่รอสั่งจากเกาหลี รอสั่งอะไหล่เป็นเดือน  >:(

ตอนนี้ผิดหวังกับ Chevrolet มากๆ เพราะปัญหาเกิดแต่บริการหลังการขายไม่ได้ตอบสนองกับปัญหา

ปัญหารถใหม่ หรือเครื่องยนต์ใหม่เกิดขึ้นได้กับรถทุกยี่ห้อครับ

2 เรื่องแรกที่พูดถึงเกิดกับรถล็อตเดียวคือล็อตต้นๆ ปีที่ผ่านมา หลังจากนั้นก็มีการแก้ไขใหม่หมดแล้ว

ส่วนเรื่องหลัง เรื่องสายไฟ มีการเรียกกลับมาแก้ไขใหม่หมดแล้ว และก็เกิดกับรถล็อตเดียวที่ผลิตในช่วงเวลาหนึ่งๆ ครับ

เพราะฉะนั้น จะเหมายกเข่งว่าเป็นเหมือนกันหมดก็คงไม่ใช่ครับ

อันนี้เท่าที่ทราบมาครับ

อ้ออีกเรื่องครับ อะหลั่ยที่ว่ามาจากเกาหลีคืออะไรครับ อะหลั่ยส่วนใหญ่ของแคปติว่า ผลิตในไทยนี่ล่ะครับ มีแต่เครื่องดีเซลที่นำเข้าจากอิตาลี และเครื่องเบนซินของเยอรมัน เพราะฉะนั้น อะหลั่ยเกือบทุกชิ้นมีในไทยครับ เพียงแต่ต้องมีการเปิดออเดอร์ในการสั่งจากศูนย์ไปยังบริษัทผลิต แต่ที่ช้าบางทีปัญหาเกิดจากศูนย์นั่นล่ะ สั่งเมื่อไร และสั่งหรือยัง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 15:19:02 »
CRUZE 2.0 ราคาแรงไปจริงๆครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 15:45:40 »
คุณ Sman ครับ

อะไหล่ส่วนใหญ่ผลิตในไทย ตอนสงกรานต์รถผมมีอาการเร่งไม่ออก captiva 2.0 Z20S1 MY09

เข้าศูนย์สุรินทร์ปรากฎว่าเป็นที่ Map Sensor PN 96440381 ราคา 2,092บาท สั่งไปไม่มีของ

คลังอะไหล่ของ chevrolet บอกต้องสั่งจากเกาหลีรอไม่ต่ำกว่า 15 วัน

สุดท้ายผมไปได้ของจากอู่ sindrauto ครับ เค้าถอดจากหัวตัดให้เลย

ศูนย์สุรินทร์ มีความตั้งใจแก้ปัญหาให้ผมครับ แต่ไม่มีอะไหล่

กรณีล่าสุดเกิดเมื่อวานนี้เอง  Captiva 2.0 Z20Z1 MY12 จอดตายอยู่เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ

อาการสตาร์ทไม่ติด พ่วงแบตฯ ก็ไม่ติด เปลี่ยนแบตฯใหม่ก็ไม่ติด

สุดท้ายต้องลากไปศูนย์ สรุปไดสตาร์ทเสีย  คลังอะไหล่ไม่มีของ ประมาณเวลาไม่ได้

ถ้าคุณ Sman มีอะไหล่ที่บอกทำในไทยนี่ละ ช่วยจัดหาให้ผมสักหน่อยจะเป็นพระคุณอย่างสูง

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:12:47 »
เรียนคุณ Sman ครับ

อะไหล่ในรูป หมายเลข 26   PN 25937106 ราคา 631 บาท สั่งเข้าระบบวันที่ 6/6/56 ของมาถึงศูนย์สุรินทร์ 13/7/56

อีกตัวคือ มือจับในห้องโดยสาร Colorado รถประกอบใน PN 52036543 ราคา72 บาท ตัวนี้ผมสั่งจนลืมของไปแล้วกว่าจะมา

ทั้งสองรายการทำในเกาหลี ตามรูปครับ

ที่ลงให้ดูอยากจะบอก Chevrolet ว่า่ นโยบายที่ไม่สต๊อคอะไหล่  มันบ่อนทำลายความเชื่อมั่นของลูกค้า

คุณต้องเสียเงินโฆษณาสร้างความเชื่อมั่นเท่าไร  ถ้าบริการหลังการขายเป็นแบบนี้ มันถือว่าศูนย์เปล่าครับ

ปล.ตัวล่าสุดที่รออะไหล่ คือไดสตาร์ท  เท่าที่สอบถามข้างในมีรถรอ ไดสตาร์ท อยู่ที่ศูนย์พระนครยนตรการอยู่ 8 คัน

คันผมก็ต่อคิวเป็นคันล่าสุด  อยากถามคนรับผิดชอบเหมือนกันว่า ทำอะไรกันอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 16:16:48 โดย blackzaf »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:25:33 »
ทำไมยี่ห้อนี้ดูน่ากลัวจังครับ

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:43:12 »
พึ่งได้จดหมายเรียกไปเช็คเกียร์ cruze 1.8 จาก 0 เมื่อวานผมว่าเค้าก็ไม่ได้เฉยนะแต่นอกจากเกียร์พังแล้วเปลี่ยนให้ + ขยายเวลาประกัน คงยังไม่รู้จะแก้ไง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 16:51:51 »
รถดีสำหรับผมคือรถที่ขับแล้วสบายใจซึ่งหลายๆอย่างที่ศึกษามาพอจะบอกได้ว่าผมไม่ขอเลือกเจ้านี้อย่างแน่นอน ดีแค่สมรรถนะแต่เครื่องเกียร์พังง่ายอะไหล่รอนานศูนย์น้อยอู่นอกซ่อมไม่ค่อยได้ช่างไม่ค่อยเก่งแล้วยังแพงเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นอีกตะหากที่สำคัญดูเหมือนบ.แม่จะไม่ห่วงใยผู้บริโภคซักเท่าไหร่ปัญหาเป็นเรื่องความปลอดภัยแท้ๆยังจะเข็นมาขายตลอดแล้วแก้ด้วยการเคลมสำหรับคนมีปัญหาเป็นรายๆจนต้องให้รวมตัวกันให้เป็นข่าวดัง

เพื่อนผมทำงานที่ GM หลายคนได้ส่วนลดตั้งเยอะแต่ไม่มีใครใช้ซักคนเดียวแต่ที่ทำงานผมใช้โคโลราโด้กับโซนิคอย่างละคันยังไม่มีปัญหาอะไรเดาว่าปัญหาหนักๆน่าจะเป็นครูซ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:12:26 »
ปัญหาเรื่องต่อประกันเกียร์ให้ ...อันนี้ ถือว่ารับผิดชอบดี ....แต่ ..

ปัญหาตอนนี้ ที่ถึงขั้นวิกฤษคือ ถ้าใครขับ Cruze อยู่แล้วต้องการตีเทริน หรือขาย ในช่วงนี้ .... จะถูกปฏิเสธทุกคัน เพราะเต็นรถไม่รับซื้อเลย ไม่ว่าจะราคาไหนก็ตาม ....  (นอกจากขายกันเอง)

ดังนั้น  ..งานงอก สำหรับคนที่ต้องการเปลี่ยนรถครับ ...

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 18:56:44 »
เรียนคุณ Sman ครับ

อะไหล่ในรูป หมายเลข 26   PN 25937106 ราคา 631 บาท สั่งเข้าระบบวันที่ 6/6/56 ของมาถึงศูนย์สุรินทร์ 13/7/56

อีกตัวคือ มือจับในห้องโดยสาร Colorado รถประกอบใน PN 52036543 ราคา72 บาท ตัวนี้ผมสั่งจนลืมของไปแล้วกว่าจะมา

ทั้งสองรายการทำในเกาหลี ตามรูปครับ

ที่ลงให้ดูอยากจะบอก Chevrolet ว่า่ นโยบายที่ไม่สต๊อคอะไหล่  มันบ่อนทำลายความเชื่อมั่นของลูกค้า

คุณต้องเสียเงินโฆษณาสร้างความเชื่อมั่นเท่าไร  ถ้าบริการหลังการขายเป็นแบบนี้ มันถือว่าศูนย์เปล่าครับ

ปล.ตัวล่าสุดที่รออะไหล่ คือไดสตาร์ท  เท่าที่สอบถามข้างในมีรถรอ ไดสตาร์ท อยู่ที่ศูนย์พระนครยนตรการอยู่ 8 คัน

คันผมก็ต่อคิวเป็นคันล่าสุด  อยากถามคนรับผิดชอบเหมือนกันว่า ทำอะไรกันอยู่ครับ
โทดนะคับอันมือจับ เบิกศูนย์อีชูชุก็ได้คับ ผมว่าอะไหล่ของโคโลราโดถ้าชิ้นไหนเบิกอีซูซุได้ก็ลองดูนะคับ ผมเคยไปสั่งชิ้นไหนไม่มีก็รอของไม่เกิน3วันคับ และผมว่าเค้าน่าจะผลิตในประเทศพาทถ้าชิ้นไหนตรงกันกับของอีซูซุเขาน่าจะผลิตที่โรงงานเดียวกันเพื่อลดต้นทุนแหละคับ ผมเดาเอานะผิดถูกยังไงขอออภัยด้วย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 19:32:23 »
โทดนะคับอันมือจับ เบิกศูนย์อีชูชุก็ได้คับ ผมว่าอะไหล่ของโคโลราโดถ้าชิ้นไหนเบิกอีซูซุได้ก็ลองดูนะคับ ผมเคยไปสั่งชิ้นไหนไม่มีก็รอของไม่เกิน3วันคับ และผมว่าเค้าน่าจะผลิตในประเทศพาทถ้าชิ้นไหนตรงกันกับของอีซูซุเขาน่าจะผลิตที่โรงงานเดียวกันเพื่อลดต้นทุนแหละคับ ผมเดาเอานะผิดถูกยังไงขอออภัยด้วย

อ่านมาตั้งนาน สุดท้ายก็ => ผมเดาเอานะผิดถูกยังไงขอออภัยด้วย

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 19:51:08 »

อ่านมาตั้งนาน สุดท้ายก็ => ผมเดาเอานะผิดถูกยังไงขอออภัยด้วย
ก็ผมไม่รู้นะคับว่าผลิตจากไหน และผมใส่คำว่า ผมว่า ก่อนแล้ว เป็นการให้ข้อคิดเห็นน่ะครับ ไม่ใช่ข้อเท็จจริง

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 21:54:47 »
http://www.captiva-club.com/cctforum/index.php?topic=9362.0

อีกหลายกรณีสำหรับรถที่รออะไหล่ตัวถัง captiva

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:31:34 »
อยากให้เอาข้อเท็จจริงมาคุยกันมากกว่า คนที่เดือดร้อนคงมีเยอะถ้าปัญหาไม่สต๊อคของยังไม่แก้ไข

มีเพื่อนทำงานในGMเหมือนกัน กต่ละคนไม่เคยคิดซื้อของยี่ห้อนี้เลย ขนาดได้ส่วนลดพนักงาน ลองคิดดูว่าเพราะอะไร ::)