ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถตามคันหน้า กับการเปิดไฟสูง  (อ่าน 4560 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
ขับรถตามคันหน้า กับการเปิดไฟสูง
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 13:23:00 »
อยากถามว่าเวลาขับรถกลางคืน ถนนเส้นที่มืดมากๆ ถ้าขับรถตามคันหน้าอยู่ หรือเพิ่งมีรถแซงเราไป เราควรจะเปิดไฟสูงเมื่อรถเราอยู่ห่างรถคันหน้าไกลแค่ไหนครับ

รถผมติดไฟ xenon projector กลัวว่าเปิดไฟสูงแล้ว จะไปทำให้รถคันหน้าเดือดร้อนครับ ถ้าไม่เปิดก็กลัวมองไม่เห็นหลุม บ่อ กรณีขับเส้นต่างจังหวัด หรือขับเส้นที่ไม่

คุ้นเคย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ขับรถตามคันหน้า กับการเปิดไฟสูง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 13:47:46 »
ขอสัก 50 เมตร ขึ้นไปแล้วเถอะครับ  แสงไฟ ไม่น่าพุงรถคันหน้า

ผมหละ คนหนึงไม่ชอบ พวกวิ่งตามเขา แต่เปิดไฟสูงจริง รถกวนสายตา มองกระจกข้างลำบาก

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
Re: ขับรถตามคันหน้า กับการเปิดไฟสูง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 13:54:11 »
ขับทางมืดหรือเส้นไม่คุ้น ผมจะขับตามคันหน้าแบบรักษาระยะห่าง จะเปิดไฟสูงเมื่อคันข้างหน้าอยู่ไกลมากๆหรือเมื่อไม่มีรถครับ รู้สึกว่าขับตามมันง่ายกว่าโดยเฉพาะในทางมืดและไม่่คุ้น แต่ถ้าช้ามากก็แซง

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 14:30:41 »
เปิดเมื่อไม่เห็นรถอยู่ข้างหน้าอะครับ ไฟสูงไกลแค่ไหนมันก็แยงตา

ทางที่ดีก็ขับตามห่างซัก100เมตรให้คันหน้านำทางให้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 14:33:03 »
ประมาณว่ามองเห็นไฟท้ายเขาลิบๆแล้วครับ
แต่จริงๆถ้าขับถนนมืดๆไม่ค่อยคุ้น ขับเกาะคันหน้าแบบห่างนิดนึงดีกว่า
เหมือนลอกไลน์เค้าไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 14:39:12 »
เปิดเมื่อไม่เห็นรถอยู่ข้างหน้าอะครับ ไฟสูงไกลแค่ไหนมันก็แยงตา

ทางที่ดีก็ขับตามห่างซัก100เมตรให้คันหน้านำทางให้
ใช่มากๆครับ ยิ่งxenonด้วยแรงจริงๆ ยกเว้นไฟสูงไม่ใช่ซีน่อนเห็นไกลๆเปิดได้เลยครับ

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 16:57:13 »
ของผมใช้ขับตามเอาเลยขับ  เหอะๆๆ ไม่จำเป็นต้องเปิดไฟสูง
ทิ้งห่างไกลๆหน่อย  สัก 200 เมตร  เราก็เปิดไฟต่ำ แล้วดูไฟ และทางจากคันหน้าเอา 
เห็นคันหน้าเลี้ยว เราก็เตรียมเลี้ยว  มีรถ มีคน มีหมา คันหน้า เค้าเป็นคนเช็คอยู่แล้ว 

แต่อย่าจี้มาก  มันน่ารำคาญ จะแซงก็แซงไป

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 18:14:35 »
ขับไกลแค่ไหนก็แยงตาครับ แนวลำแสงมันต่างกัน
ใช้วิธีขับตามแล้วส้งเกตไลน์เอาดีกว่าจริงๆครับ เบรค เบรคๆตาม ชะลอตาม เลี้ยวตาม สบายจริงๆครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 21:02:40 »
คือผมเข้าใจอย่างนี้ไม่รู้ถูกปะครับ คือ xenon projector ใช้การ cut off ของม่านปรับไฟสูงต่ำ

ถึงเปิดไฟต่ำแต่ถ้ารถอยู่ไกลไฟมันก็พุ่งเต็มๆเหมือนกัน เพราะระยะทางยิ่งไกล ม่านที่ cut ไว้กันไม่ได้ป้องกันอะไร

และถ้าเปิดไฟสูง ที่ระยะทางที่เหมาะสม ลำแสงก็ไม่ได้เปลี่ยนเส้นทางเพราะ เป็นไฟหลอดดวงเดียวกัน

ไม่ได้เป็นไฟแยกต่ำ สูง

เหมือนเอามือปิดไฟฉายครึ่งหนึ่งแล้วส่องหน้าคนระยะใกล้ ก็จะไม่แสบตาเพราะมีมือกันลำแสงอยู่ แต่ถ้าคนถอยหลังไปไกลๆ มือที่ปิดไฟฉายก็จะไม่มีผลอะไร

เพราะระยะทางมันไกลออกมาแล้ว ถึงเอามือ ออกก็จะไม่ได้มีผลต่างกันมากเท่าไหร่

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 21:49:55 »
ควรไม่มีรถข้างหน้าเลยครับ  เพราะไกลแค่ไหนมันก็แสบตาครับ (ยกเว้นหมอก ฝุ่น ฝนตกหนัก จนแสงไปไม่ค่อยถึง)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 21:56:25 »
ไม่ควรเปิดครับถ้าไม่ใช้นำขบวน 5555

ขับตามๆกันไปครับ สบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 05:24:15 »
คือผมเข้าใจอย่างนี้ไม่รู้ถูกปะครับ คือ xenon projector ใช้การ cut off ของม่านปรับไฟสูงต่ำ

ถึงเปิดไฟต่ำแต่ถ้ารถอยู่ไกลไฟมันก็พุ่งเต็มๆเหมือนกัน เพราะระยะทางยิ่งไกล ม่านที่ cut ไว้กันไม่ได้ป้องกันอะไร

และถ้าเปิดไฟสูง ที่ระยะทางที่เหมาะสม ลำแสงก็ไม่ได้เปลี่ยนเส้นทางเพราะ เป็นไฟหลอดดวงเดียวกัน

ไม่ได้เป็นไฟแยกต่ำ สูง

เหมือนเอามือปิดไฟฉายครึ่งหนึ่งแล้วส่องหน้าคนระยะใกล้ ก็จะไม่แสบตาเพราะมีมือกันลำแสงอยู่ แต่ถ้าคนถอยหลังไปไกลๆ มือที่ปิดไฟฉายก็จะไม่มีผลอะไร

เพราะระยะทางมันไกลออกมาแล้ว ถึงเอามือ ออกก็จะไม่ได้มีผลต่างกันมากเท่าไหร่

เปิดไฟส่องกำแพงเลยครับ แล้วจะรู้ว่าเมื่อ cut off shield ขยับตอนเปิดไฟสูงเป็นยังไง การมี cut-off shield ก็เพื่อป้องกกันไม่ให้กระจายขึ้นเหนือจากระดับไฟ  เมื่อไม่มี shield แสงก็ออกเต็มๆครับ

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 08:55:17 »
ไม่ควรเปิดครับ

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 09:54:04 »
เปิดไฟหน้าสูงเมื่อไม่เห็นไฟท้ายรถคันหน้า

ถ้ามืดมากและมีรถนำอยู่ ถ้าคันหน้าไม่ช้าเกินก็ขับตามเลย โดยให้ไฟหน้ารถเราส่องไม่เกินป้ายทะเบียนของรถคันหน้า
ขับสบายกว่าเยอะเลย มีคนเปิดทางให้

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 15:27:22 »
ผมจะเปิดไฟสูงเมื่อ ไม่เห็นไฟท้ายรถคันหน้า

เพราะ ถ้าเปิดไฟสูง จะไกลแค่ไหน ก็มีแสงไฟส่องเข้ากระจกรถคันหน้าอยู่เสมอ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 15:39:41 »
จนกว่าจะไม่เห็นไฟท้ายคันหน้าครับ
ถ้ามีรถข้างหน้าเลยไม่ควรเปิดครับ แต่ให้รถคันหน้าเปิดแล้วเราก็ขอใช้อานิสงค์ด้วย

H.

ออฟไลน์ moderndoc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 19:29:41 »
เห็นด้วยครับ ผมเคยมีรถตามหลังเปิดไฟสูงใส
คิดแล้วอยากชะลอให้แซงแล้วเปิดไฟสูงใส่คืน
เพื่อที่จะได้รู้ว่า มันแยงตาครับ
บางครั้งต้องหันกระจกหนีเลย ไม่มองหลัง
ยังไงอยากให้สังคมดีขึ้น เริ่มต้นจากตัวเราครับ
แก้ไข อย่าแก้แค้นครับ
เห็นด้วยกับความเห็นดีข้างต้นครับ
ลองสังเกตุตามความเหมาะสมครับ

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 20:21:59 »
มืดแค่ไหนก็ไม่เปิดไปสูงครับ (พ่อผม น้องผม แฟนผม ก็ไม่มีใครเปิดกัน)  ยกเว้นดิฟไฟเืตือนรถคันอืนๆ กับเปิดไฟสูงเวลาที่ไม่มีรถอยู่ข้างหน้าเพื่อให้เห็นทางได้ไกล้ขึ้น แต่ถ้ามีรถส่วนมาก็เอาไฟลงนะครับ

เพราะรู้ตังเองว่าถ้ามีคันอื่นๆ ที่ขับตามหลังแต่เปิดไฟสูง   แม้รถคันดังกล่าวจะอยู่ห่างเป็นร้อยๆ เมตร ผมก็รู้สึกรบกวนสายตาครับ