ผู้เขียน หัวข้อ: กันขโมยรถvios2013  (อ่าน 4269 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
กันขโมยรถvios2013
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 20:46:53 »
ผมเอารถไปติดฟิล์ม เจ้าของร้านเขาแนะให้ติดอัพเกรดกันขโมย ผมคิดว่าไหนๆก็มาแล้ว ก็เลยติด ทีนี้มันมีปัญหา

ตอนคนนั่งข้างหรือนั่งหลังปลดล็อกประตูเเล้วเปิดแล้วปิดประตู พอประตูปิดปั๊บ ประตูบานอื่นมันจะปลดล็อกเองเหมือนเรากดปลดล็อกจากเซนทรัลล็อก

เสียงกันขโมยจากที่มากับรถตอนเเรกน่าจะเป็นเสียงแตรรถ กลายเป็นเสียงปี้ป้อๆซึ่งตอนที่ลองมันก็ดังดี แต่พอไปจอดริมถนนกลายเป็นแทบจะไม่ได้ยินเลย

มีครั้งนึงผมเข้ารถประตูมันปลดล็อกแต่กันขโมยไม่ดับ มันก็เลยร้องแต่ผมก็สตาร์ทรถไป ปรากฎว่ามันดันสตาร์ทได้ ทั้งๆที่มันไม่น่าจะสตาร์ทได้

ก็เลยอยากจะถามหน่อยครับ
1.ถ้ากันขโมยยังไม่ดับเนี่ย ถึงจะเป็นกุญแจเราแต่มันก็น่าจะสตาร์ทไม่ได้ ไม่ใช่หรือครับ
2.กันขโมยที่มากับรถมันจะร้องไหมครับ ถ้าถูกทุบกระจก ที่ร้านบอกว่าไม่ร้อง เซลล์ตอนแรกบอกไม่ร้องตอนหลังไปให้แก้เรื่องล็อกประตูดันบอกว่าร้อง จะลองก็ไม่ได้ เลยไม่รู้จะเชื่อใครดี (ตอนแรกที่ติดก็เพราะเซลล์บอกว่ามันไม่ร้องเนี่ยแหละ)
3.เรื่องล็อกประตูมันจะแก้ได้มั๊ย ไปที่ศูนย์ๆก็โยนให้ไปแก้ที่ร้าน ร้านก็บอกมันปกติ
4.ผมควรจะไปเฉ่งกับร้านฟิล์มยังไงดี ให้ซ่อมให้มันดีหรือว่าเอาออกไปเลยดี

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Re: กันขโมยรถvios2013
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 21:00:19 »
ไม่ทราบว่ารถรุ่นไหนครับ ถ้าเป็นรุ่น e ขึ้นไปไม่น่าไปติดเพิ่มเลย(รู้ละ คงเป็นรุ่น e ขึ้นไปแหละ เพราะมีกันขโมยมากับรถ)

1. ถึงเสียงสัญญาณกันขโมยจะไม่ดับเราก็สามารถสตาร์ทรถได้ครับ ถ้าเป็นกุญแจของมัน(มี immobilizer)
2. ถ้าทุบกระจกสัญญาณกันขโมยที่มากับรถไม่น่าจะร้องครับ เพราะมันไม่มีการงัดแงะอะไรเกี่ยวกับการพยายามปลดล็อกประตูและสตาร์ทรถ(แต่ถ้าเป็นกันขโมยที่ติดเพิ่มไม่แน่)
3. น่าจะได้ครับ แต่ต้องทำข้อ 4. ก่อน
4. ถ้าเป็นผม ผมจะเอาออกไปเลย(เพราะไม่เคยคิดจะติดเพิ่มถ้ามันมีมากับรถอยู่แล้ว) แล้วก็ติดพวก locktech แทนครับ แต่ไม่ติดร้านเดิมแน่นอน

ขอโทษที่ตอบตรง ๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 21:05:01 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 21:45:47 »
ถ้าเป็นผมผมจะติดแบบไม่เป็นระบบไฟฟ้าแทนครับ น่าจะดีกว่าไฟฟ้า นะ(คิดเอาเอง) เพราะใช้โทรศัพท์ปลดล็อคกไม่ได้ (ไม่รู้จะฮาหรือเปล่า) เพราะที่ยโสธรที่มีข่าวมีการปลดล็อคด้วยโทรศัพท์เห็นเขาบอกว่าทำได้เกือบทุกรุ่น ถ้าติดแบบไม่ใช้ไฟฟ้า น่าจะปลอดภัยกว่าอีกนิด :)

ออฟไลน์ artzzz001

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 12:07:54 »
มันไม่ได้อัพเกรดหรอกครับ มันเอาของจีนแดงไปครอบทับของเดิม ใช้ไปนานๆจะรวนกันไปหมดครับ

ขนาดของผม vios 2003 เอาไปอัพเกรดอะไรทำนองนี้แหละ สรุป มันรวนไปหมดเลย เปิดประตูก็ร้อง ปิดประตูก็ร้อง ปลดล๊อคก็ร้อง สรุปทำอะไรก็ร้องหมด สุดท้ายทนไม่ไหว ตัดสายกราวโทรโข่งกันขโมยออกเลยครับ คือมันน่ารำคานมาก จากรถมีรีโมทตอนนี้กลายเป็นรถรุ่นต่ำๆไม่มีรีโมทแล้วครับ ใช้แต่กุญแจบิดเอา

ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ ผมจะรีบไปให้ร้านมันถอดออก อย่าทิ้งไว้แบบนี้ เพราะร้านเค้า เค้ารู้ว่าต่อพ่วงไปที่จุดไหนของรถบ้าง ส่วนรถผม ร้านมันปิดไปแล้ว ลองเข้าร้านอื่น มันบอกว่า ไม่รู้ร้านเก่าพ่วงไปที่จุดไหนบ้าง เดี๋ยวจะถอนรากถอนโคนไม่หมดแล้วมันจะร้องอยู่นั่น ก็ได้แต่ทำใจและใช้กุญแจเปิดปิดต่อไป

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 08:00:34 »
ติดกันขโมยแนะนำให้ซื้อของแพงหน่อยครับ จะมีสาย Y เฉพาะรุ่นไม่ต้องตัดต่อสายไฟครับ (ราคาแพงกว่าของปรกติเท่าตัว)

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 13:39:03 »
มันไม่ได้อัพเกรดหรอกครับ มันเอาของจีนแดงไปครอบทับของเดิม ใช้ไปนานๆจะรวนกันไปหมดครับ

ขนาดของผม vios 2003 เอาไปอัพเกรดอะไรทำนองนี้แหละ สรุป มันรวนไปหมดเลย เปิดประตูก็ร้อง ปิดประตูก็ร้อง ปลดล๊อคก็ร้อง สรุปทำอะไรก็ร้องหมด สุดท้ายทนไม่ไหว ตัดสายกราวโทรโข่งกันขโมยออกเลยครับ คือมันน่ารำคานมาก จากรถมีรีโมทตอนนี้กลายเป็นรถรุ่นต่ำๆไม่มีรีโมทแล้วครับ ใช้แต่กุญแจบิดเอา

ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ ผมจะรีบไปให้ร้านมันถอดออก อย่าทิ้งไว้แบบนี้ เพราะร้านเค้า เค้ารู้ว่าต่อพ่วงไปที่จุดไหนของรถบ้าง ส่วนรถผม ร้านมันปิดไปแล้ว ลองเข้าร้านอื่น มันบอกว่า ไม่รู้ร้านเก่าพ่วงไปที่จุดไหนบ้าง เดี๋ยวจะถอนรากถอนโคนไม่หมดแล้วมันจะร้องอยู่นั่น ก็ได้แต่ทำใจและใช้กุญแจเปิดปิดต่อไป

น่ากลัวมากเลยครับ ถ้ามันเป็นถึงขนาดนี้