ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีแก้กลิ่นอับในแอร์รถยนต์  (อ่าน 4111 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
สอบถามวิธีแก้กลิ่นอับในแอร์รถยนต์
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 15:18:30 »
     :( เรื่องของเรื่อง คือเอาทุเรียนใ่ส่ท้ายรถแป๊บนึง แต่กลิ่นติดทนนาน
เลยเอาน้ำหอมแบบน้ำ สูตร ถ่านดับกลิ่น เอาใส่ไว้ในถาดท้ายรถ
แต่พอวันรุ่งขึ้นมาเปิดดูอีกที ปรากฏกว่าน้ำหอมหกตะแคง น้ำหอมไหลออกมาจนขังถาดท้ายรถประมาณครึ่งขวด

พอสตาร์ทรถ เปิดแอร์ กลิ่นเหม็นอับ คล้ายกลิ่นผ้าที่ไม่โดนแดด
เป็นมา 3-4 วันละครับ กลิ่นจะแรงตอนเปิดแอร์ใหม่ๆ

ลองหาทางแก้ปัญหาคือ
1. ลองเปิด Heater ดู คิดว่าน่าจะไล่ความชื้นได้บ้าง
2. ปิด A/C แล้วเปิดพัดลมระดับแรงสุด
3. เปิดให้อากาศไหลเวียนเข้ามา

คือลองมาทั้ง 3 วิธีัแล้วครับ กลิ่นตอนเปิดแอร์ก็ยังไม่หาย
ว่าจะหาซื้อ Glade Refresh Air มาฉีดอัดเข้าไปในช่องแอร์ ก็กลัวจะมีปัญหากับพลาสติกต่างๆอีก

ปล.รถผม Ford Focus 5 dr. ครับผม

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: สอบถามวิธีแก้กลิ่นอับในแอร์รถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 15:21:10 »
เปิดประตู กระจก ตากแดด ซัก วันสองวัน น่าจะหายครับ กลิ่นน้ำหอมมันทนแดดไม่ไหว ละเหยไปหมด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: สอบถามวิธีแก้กลิ่นอับในแอร์รถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 15:32:56 »
คือผมเข้าใจว่า มันจะเกิดความชื้นในระบบแอร์หนะสิครับ
เพราะลองเปิดกระจก แล้วตากแดดครึ่งวัน เปิดแอร์มา กลิ่นก็ยังอับๆอยู่

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 16:10:14 »
อย่างนี้คงต้องโดนล้างซักรอบ น่าจะดีขึ้นนะครับ  :D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 16:11:03 »
ลองเปลี่ยนกรองอากาศดูไหมครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 16:18:14 »
เปลี่ยนกรองแอร์อีกเสียง และจอดตากแดดแรงๆ 2-3 วันดูก่อนครับ
แต่ระวังปิดรถไม่ทัน เจอฝนเข้าไปเหม็นอับกว่าเดิมนะครับ ;D

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 18:34:27 »
จากน้อยไปหนักนะคับ

1. อบโอโซน
2. เปลี่ยนกรองแอร์
3. ซักพรม
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 19:26:59 »
ล้างแอร์เองเลยครับ
ใช้สเปรย์ทำความสะอาดคอยล์เย็นแอร์บ้านนี่ละ Norca foam, 3M กระป๋องละประมาณ 200
ฉีดลงพัดลมแอร์ แต่ต้องเปิดให้พัดลมทำงานด้วยนะครับ ไม่ต้องเปิด A/C
น้ำยาจะชะผ่านคอยล์เย็นไหลลงใต้ท้องรถเอง
ถ้าเป็นรถบ้านผมโตต้า, ฮอน ก็ถอดเก๊ะฝั่งคนนั่งออก ต่อด้วยถอดกรองแอร์ออก พัดลมอยู่ใต้กรองแอร์
ช่วยได้แน่ไม่มากก็น้อย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 14:52:02 »
สงสัยคงได้ล้างกรองแอร์ละครับ