ผู้เขียน หัวข้อ: ที่มาของคำว่า "จรวดทางเรียบ"  (อ่าน 12782 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ที่มาของคำว่า "จรวดทางเรียบ"
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:20:27 »
 ;D  เพิ่งเข้าใจคำว่า จรวดทางเรียบครับว่า มันคืออะไร

ควอเตอร์ไมล์  3.58 วิ
ความเร็วตอนเข้าเส้น 621 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 12:33:16 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ที่มาของคำว่า "จรวดทางเรียบ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 13:51:03 »
ดันรางให้แตก ก็แซงตูไม่ได้

;D ;D ;D

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ที่มาของคำว่า "จรวดทางเรียบ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 13:53:09 »
ดึงหน้าหงาย เลือดไปกองท้ายหัว  ::)

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 14:15:14 »
SUZUKI RGV รึเปล่าครับ ที่มาของคำว่า จรวดทางเรียบ ที่บ้านดับสนิทอยู่ในโรงรถคันนึง ;D
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 15:13:47 »
SUZUKI RGV รึเปล่าครับ   ;D

- 555ผมว่าน่าจะใช่นะครับ ผมได้เห็นโฆษณา และไ้ด้ขี่รถรุ่นนี้เมื่อประมาณสัก20ปีผ่านมาแล้วแรงใช้ได้เลยที่เดียว ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 15:38:46 »
อัตราเร่งโหดมาก ใช้เครื่องไรหรอครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 16:01:56 »
ทางวิ่งมันสั้นจริงๆ อยากดูแบบวิ่งสัก3ไมล์

เข้ามานั่งรอคนคนนั้น :-X

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 16:36:58 »
อัตราเร่งโหดมาก ใช้เครื่องไรหรอครับ

จากเสียง มันคือเครื่องเจ๊ทอ่ะครับ..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 17:02:09 »
เป็นลักษณะของ rocket car ครับ
ใช้เชื้อเพลิงแบบจรวด

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 17:06:59 »
ทางวิ่งมันสั้นจริงๆ อยากดูแบบวิ่งสัก3ไมล์

เข้ามานั่งรอคนคนนั้น :-X

ผมก็จะรอ คนคนนั้นเหมือนกัน 555 ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 17:29:43 »
SUZUKI RGV รึเปล่าครับ   ;D

- 555ผมว่าน่าจะใช่นะครับ ผมได้เห็นโฆษณา และไ้ด้ขี่รถรุ่นนี้เมื่อประมาณสัก20ปีผ่านมาแล้วแรงใช้ได้เลยที่เดียว ;D

ใช่ครับ มะก่อนที่บริษัทก็เคยมีอยู่คันนึง แต่ขี่กันหลายมือจนเน่าสนิทซ่อมแพงกว่าซื้อใหม่ เลยย่อยขายเป็นเศษเหล็กไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 17:41:54 »
แต่ยังช้ากว่าท๊อปคอมเมนท์นะครับ ลองดู ฮ่าๆ
เป็นลักษณะของ rocket car ครับ
ใช้เชื้อเพลิงแบบจรวด
น่าจะ jet ซึ่งต่างจาก rocket ครับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 20:14:58 »
ดันรางให้แตก ก็แซงตูไม่ได้

;D ;D ;D

5555 ชอบประโยคนี้ 55555 ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 23:04:05 »
SUZUKI RGV รึเปล่าครับ ที่มาของคำว่า จรวดทางเรียบ ที่บ้านดับสนิทอยู่ในโรงรถคันนึง ;D

ในเมืองไทย  คงหมายถึงมอไซค์รุ่นนี้ครับ

(ยืมรูปเพื่อนชาวมาเลย์มา   เคยส่ง sticker  RGVไปให้เค้าที่หาดใหญ่  )

เพื่อนเจอมาคันนึง  รถเดิมสนิท  วิ่งแค่ 3500โล  ซื้อมา สองหมื่น   มีนายหน้ามาของซื้อ สามหมื่น  แต่คงไม่ขาย  สภาพคันนี้ น่าจะสมบูรณ์ที่สุด ในประเทศไทย  สีเดิมทุกชิ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 23:06:17 โดย ple_sticker_phuket »

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 00:53:46 »

อ่านหัวข้อกระทู้เสร็จ ก็มีคำตอบทันที พอเข้ามา ก็เจอคำตอบตรงกัน ใช่เลย ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 07:58:55 »
นอนหงาย เอาเท้าหันไปหน้ารถ
เลือดไหลไปรวมที่หัวแน่นอน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:09:51 »
ถ้าวิ่งต่ออีกนิด เราอาจจะได้เห็น Sonicboom ด้วยนะนั้น ลงมามีอาการ moonface กันมั้งละ
H.

ออฟไลน์ boybkk

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:11:29 »
เว่อร์ไปไหมคับเอารถเจ็ทมาล่อกระบะดันราง ;Dแล้วรถแบบนี้วิ่งถนนใช้งานได้ไหม
ไม่ต้องคิดมากกระบะคอมมอนเรวยุคนี้ถ้าจัดหนักเป็นที่ยอมรับ
ว่าบนถนนแรงจิง พวกรถสปอตเขารู้กันหมดเจอกระบะแต่งขับกันเรียบร้อยไม่มีคันไหนกล้าลอง
ไม่นับซุบเปอร์คาร์นะ โดนกระบะหมดแรงบิดมันคนละเรื่องคับ
ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้วยอมรับความเป็นจิงเถอะคับอย่ามองแต่รูปลักษณ์ภายนอก
กระบะยุคนี้ไม่ใช่รถกรรมกรก่อสร้างขนของอย่างเดียว ภายนัยมันแฝงความเป็นซุบเปอร์คาร์เต็มล้าน% ;D
คู่แข่งที่สมน้ำสมเนื้อกับกระบะจัดหนักก็กลุ่ม R35 ลัมโบ เฟอร์ พอส ออดี้r8 วิ่งกันกินกันไม่ลง
แต่รถพวกนี้เขาไม่ค่อยจะเล่นด้วยเท่าไรสงสัยกลัวเปลืองน้ำมัน ดูข่าวซิรถแพงๆพวกนี้ยังติดแก๊ส
เล่นกระบะแต่งต้องเหลือจิงๆคับ แค่เกจดิฟฟี่เซ็ทนึงก็หกหมื่นกว่าละเบาะเคอกี้คู่นึงกับเกจก็แสนกว่าละ
โมกันเป็นล้านคับแต่ละคัน แต่ที่เห็นยังเป็นกระบะนั้นมันภาพลวงตาคับ บูกาตี้เวร่อนเจอยังหนาว
กระบะแรงบิด1000NM upที่รอบสองพันกว่า เวร่อนยังทำไม่ได้เลย
คนที่ยังไม่เคารพศรัทธากระบะคอมมอนเรว คือคนที่ยังไม่เคยขับหรือยังไม่เคยโดนสวนหน้าแตก
เลยยังคิดว่ารถตัวเองสวยเท่ห์แรงแล้ว ถ้าได้ลองจะรู้แล้วเปลี่ยนความคิดคับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:18:23 »
ใครใคร่ศรัทธาก็ศรัทธาไปครับ อย่าเอากระบะเทพไหลมาเหวี่ยงใส่ Freed ของผมก็พอ ลูกผมยังเล็ก แกยังมีอนาคตอีกไกล

อยากแรง เชิญสนาม...
H.

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 22:23:58 »
เว่อร์ไปไหมคับเอารถเจ็ทมาล่อกระบะดันราง ;Dแล้วรถแบบนี้วิ่งถนนใช้งานได้ไหม
ไม่ต้องคิดมากกระบะคอมมอนเรวยุคนี้ถ้าจัดหนักเป็นที่ยอมรับ
ว่าบนถนนแรงจิง พวกรถสปอตเขารู้กันหมดเจอกระบะแต่งขับกันเรียบร้อยไม่มีคันไหนกล้าลอง
ไม่นับซุบเปอร์คาร์นะ โดนกระบะหมดแรงบิดมันคนละเรื่องคับ
ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้วยอมรับความเป็นจิงเถอะคับอย่ามองแต่รูปลักษณ์ภายนอก
กระบะยุคนี้ไม่ใช่รถกรรมกรก่อสร้างขนของอย่างเดียว ภายนัยมันแฝงความเป็นซุบเปอร์คาร์เต็มล้าน% ;D
คู่แข่งที่สมน้ำสมเนื้อกับกระบะจัดหนักก็กลุ่ม R35 ลัมโบ เฟอร์ พอส ออดี้r8 วิ่งกันกินกันไม่ลง
แต่รถพวกนี้เขาไม่ค่อยจะเล่นด้วยเท่าไรสงสัยกลัวเปลืองน้ำมัน ดูข่าวซิรถแพงๆพวกนี้ยังติดแก๊ส
เล่นกระบะแต่งต้องเหลือจิงๆคับ แค่เกจดิฟฟี่เซ็ทนึงก็หกหมื่นกว่าละเบาะเคอกี้คู่นึงกับเกจก็แสนกว่าละ
โมกันเป็นล้านคับแต่ละคัน แต่ที่เห็นยังเป็นกระบะนั้นมันภาพลวงตาคับ บูกาตี้เวร่อนเจอยังหนาว
กระบะแรงบิด1000NM upที่รอบสองพันกว่า เวร่อนยังทำไม่ได้เลย
คนที่ยังไม่เคารพศรัทธากระบะคอมมอนเรว คือคนที่ยังไม่เคยขับหรือยังไม่เคยโดนสวนหน้าแตก
เลยยังคิดว่ารถตัวเองสวยเท่ห์แรงแล้ว ถ้าได้ลองจะรู้แล้วเปลี่ยนความคิดคับ

เค้าไม่ค่อยชอบกระบะซิ่งกันมั้งครับแถวนี้โดนกัดประจำ เห็นหลายกระทู้ละ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 22:40:13 »

ถามจริงๆนะครับพี่ พวกพี่ขับซิ่งกันบนถนนนี่พกปืนไว้ในรถมั้ยครับ ผมว่าเหตุผลที่เค้าไม่กล้าเล่นด้วยเพราะกลัวโดนลูกตะกั่วนี่แหละครับ

อย่าว่าผมเลยนะครับ สำหรับผมกระบะดีเซลดันรางที่วิ่งโชว์กันบนถนนมันคือสเต็ปที่สูงขึ้นไปอีกขั้นสำหรับพวกที่อดีตเคยแว๊นซ์มอไซค์ครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ ไม่ก่อดราม่านะครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 23:23:34 »
กระบะดันราง  คือเกรียน อีกสเต็ป ของแว๊น มอไซค์    ประโยคนี้ จริงมากๆ   ดันจนควันดำ  ขับประมาทบนถนน

รถผมก้คอมม่อนเรล   แต่มีสำนึกในการใช้ถนน กับเพื่อนร่วมทาง    ไม่ขอสนับสนุน  พวกอุด egr  หรือดัแปลงเครื่องยนต์  แล้วก่อให้เกิดมลพิษ  เบียดเบียน คนใช้รถใช้ถนนด้วยกัน   

ซ่าได้ซ่าไป  แต่อย่าพลาด  ไปชนคนเจ็บหรือตาย    คึกคะนอง ให้มันมีลิมิต

ทำชาวบ้านเดือนดร้อน  เจอคนจริง  จะรับผิดชอบ  ในสิ่งที่ทำไหวไม้

คนเก่ง  เขาแข่งในสนามครับ

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ Sathukhun72

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 00:36:43 »
กระบะดันราง  คือเกรียน อีกสเต็ป ของแว๊น มอไซค์    ประโยคนี้ จริงมากๆ   ดันจนควันดำ  ขับประมาทบนถนน

รถผมก้คอมม่อนเรล   แต่มีสำนึกในการใช้ถนน กับเพื่อนร่วมทาง    ไม่ขอสนับสนุน  พวกอุด egr  หรือดัแปลงเครื่องยนต์  แล้วก่อให้เกิดมลพิษ  เบียดเบียน คนใช้รถใช้ถนนด้วยกัน   

ซ่าได้ซ่าไป  แต่อย่าพลาด  ไปชนคนเจ็บหรือตาย    คึกคะนอง ให้มันมีลิมิต

ทำชาวบ้านเดือนดร้อน  เจอคนจริง  จะรับผิดชอบ  ในสิ่งที่ทำไหวไม้

คนเก่ง  เขาแข่งในสนามครับ

ถูกใจมากเลยครับ ในฐานะคนที่ชอบกระบะ ผมว่าขับดีๆ เป็นมิตรกับเพื่อนร่วมทาง นะดีแล้ว ไม่เสี่ยง ไม่เปลือง ปล.ไม่เข้าใจจริงๆ พวกที่เอารถไปแต่งมา มันจะต้องโชว์ในย่านชุมชนกันเพื่อ ???  (ไม่ได้เหมารวมนะครับ แต่ส่วนใหญ่มันเป็นแบบนี้)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 05:33:26 »

คนที่นี่หลายคน เขาขับรถมาเยอะกว่าคุณ ทั้งเยอะรุ่น เยอะประสบการณ์

เรารู้ดีว่า อะไรคืออะไร รถกระบะ สร้างมา มีขีดจำกัดอย่างไร ตรงไหน
Super Car ทำไมถึงเรียกแบบนั้น ทุกอย่าง มันมีคำตอบของมัน

อย่าคิดว่า ขับกระบะดันรางแล้ว ความคิดของตนต้องถูกเท่านั้นเสมอไป

คนขับกระบะดีๆ มีอีกเยอะ ผมก็รู้จกอยู่หลายคน แต่มาแบบคุณ นี่ก็มีอีกเยอะเช่นกัน

บอกไปตั้งกี่ครั้งกี่หนแล้วว่า ความแรง มันแค่ ส่วนหนึ่งของการเป็น Super Car
ไม่ใช่ ทั้งหมด

สิ่งที่ทำให้เป็น Super Car ได้ มันมาจากเงินลงทุนนับร้อยนับพันล้าน
ทุ่มไปกับการวิจัยสารพัด แถมยังต้องผ่านมาตรฐานไอเสีย ต้องผ่านมาตรฐานความปลอดภัย ฯลฯ อีกล้านแปดเรื่องปวดหัว
ไม่ใช่ แค่การเอารถบ้านๆคันนึง หรือรถกระบะคันนึง แล้วจับแต่งๆๆๆๆๆ เข้าไป โดยที่ไม่แคร์ห่าอะไรทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็น
ความปลอดภัย ไม่ว่าจะเป็นช่วงล่าง แต่งเอามันส์เต็มที่ แล้วเรียกมันว่า Super Car!

นั่นไม่ได้เรียกว่า Super Car แต่นั่นเรียกว่า Super EGO Car!

อยากได้แรง ขับกระบะวางเครื่องดันราง
แต่ถ้าสำหรับคนที่ต้องการอะไร ที่มากกว่าคำว่าแรง และมีเงินพอจะจ่ายเพื่อมัน
Super Car ก็คือ รถอีกประเภทหนึ่ง แค่นั้น

ผมไม่ได้บอกว่าอะไรจะแรงกว่าใคร เพราะรู้อยู่แล้วว่า ถ้าคณจะแต่งให้แรง ก็แรงกว่าได้

แต่มันใช่เรื่องน่าภูมิใจเหรอครับ ไปไล่แซงไล่บี้ Super Car แบบนั้น แล้วเอามาคุยอวดเพื่อนฝูงในวงเหล้า?

แค่นั้น??

ออฟไลน์ 30020

• Newbie
  • *
  • ชาตินี้ขอขี่จากกรุงเทพไปลอนดอนสักครั้งเถอะว้ะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 00:47:50 »

โอ่.... แหม่  ถึงขันเปรียบกับ เวย์ล่อน เชียว. แค่เกจย์วัดรอบของอาฟเตอร์มาเก็ตขยายความยกหางตัวซะทะลุฟ้า เขียนซะน่ารวยเชียว
เงินเหลือเงินถึงน่าลองหาล้อแมกนีเซี่ยม หรือ ลองล้อคาร์บ่อน หนักโลกว่ามาใสเล่นนะ ไม่ก็หาช่างมาสร้างโม่โนค็อกบอดี้จากคอมโพสิทแมททีเรี่ยวดูนะ

น่ารวยนะเนี่ย
ทางตรงคือการพักผ่อน ทางโค้งคือความท้าทาย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 11:32:59 »
กรองแอร์ในรถมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยเวลาเจอกลิ่น ดีเซล เข้ารถ ยิ่งเจอพวก ยิงตรงอยากจะเอาท่อไอเสียย้อนเข้าไปในรถมันจังเลย เหม็นฟุดๆ 

ปล. นาวาร่าไม่ยิงตรงแมร่งก็ดำ + เหม็น
ปล2. นาวาร่าเดิมๆก็ดำ ขออภัยจริงๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้