ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำรถสำหรับครอบครัวครับ  (อ่าน 4185 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ขอคำแนะนำรถสำหรับครอบครัวครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 16:42:02 »
ต้องการรถไว้พาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัดครับ  หลักๆคือ เน้นขึ้นลงง่ายครับ เพราะมี คุณแม่ที่เดินไม่ได้ต้องนั่งรถเข็นครับ ต้องอุ้มขึ้น อุ้มลง แล้วก็คุณพ่อ กับ หลานตัวน้อยอีก สามคน
ตอนนี้้เล็งnew ssangyong stavic 2013 กับ hyundai grand starex ไว้ครับ เคยดูแต่ข้อมูลจากในเวบ ไม่เคยลองขับเลย
เท่าที่ดูชอบssangyong มากกว่า เพราดูเหมือนภายในจะสวยงามกว่า รูปร่างดูน่าจะขับลัดเลาะได้ดีกว่า เพราะทรงคล้ายๆรถsuv  รึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ
อีกหนึ่งอย่างที่อยากได้คืออัตราเร่งครับ ขอแบบขับหลบหลีก ทะมัดทะแมงหน่อย ไม่เน้นเร็วครับ เร่งแซงขอซัก10 วิก็ยังดี   เพราะคงไม่ขับซิ่งคันนี้ เพื่อนๆว่าคันไหนดีกว่ากันครับ สองคันนี้ พอดีมีงบไม่เกินสองล้านครับ เท่าที่ดูก็มีสองคันนี้  เคยดูstepwagon ของเพื่อนบ้านไม่ชอบเลย สวยแต่ไม่ชอบข้างใน  ชอบรถแนว alpard แต่แพงไปครับ หรือมีคันไหนน่าสนใจเพื่อนๆแนะนำด้วยนะครับอยากได้คอมเม้นก่อนไปทดลองขับครับ เห็นมีงานimport car จัดช่วงนี้พอดีครับ ว่าจะไปดูครับ

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำรถสำหรับครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 16:57:12 »
 :D เป็นผมก็จะเลือก stepwagon ถึงแม้จะไม่ชอบครับ
เพราะว่า
๑ อยู่ในงบประมาณ
๒ ศูนย์บริการทั่วไทย อุ่นใจมากกว่ารถที่หาศูนย์บริการไม่เจอครับ
รถจะใช้ท่องเที่ยวบ่อยๆ ผมว่าหารถ ที่มีศูนย์บริการรองรับดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

Re: ขอคำแนะนำรถสำหรับครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 17:00:44 »
ต้องการรถไว้พาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัดครับ  หลักๆคือ เน้นขึ้นลงง่ายครับ เพราะมี คุณแม่ที่เดินไม่ได้ต้องนั่งรถเข็นครับ ต้องอุ้มขึ้น อุ้มลง แล้วก็คุณพ่อ กับ หลานตัวน้อยอีก สามคน
ตอนนี้้เล็งnew ssangyong stavic 2013 กับ hyundai grand starex ไว้ครับ เคยดูแต่ข้อมูลจากในเวบ ไม่เคยลองขับเลย
เท่าที่ดูชอบssangyong มากกว่า เพราดูเหมือนภายในจะสวยงามกว่า รูปร่างดูน่าจะขับลัดเลาะได้ดีกว่า เพราะทรงคล้ายๆรถsuv  รึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ
อีกหนึ่งอย่างที่อยากได้คืออัตราเร่งครับ ขอแบบขับหลบหลีก ทะมัดทะแมงหน่อย ไม่เน้นเร็วครับ เร่งแซงขอซัก10 วิก็ยังดี   เพราะคงไม่ขับซิ่งคันนี้ เพื่อนๆว่าคันไหนดีกว่ากันครับ สองคันนี้ พอดีมีงบไม่เกินสองล้านครับ เท่าที่ดูก็มีสองคันนี้  เคยดูstepwagon ของเพื่อนบ้านไม่ชอบเลย สวยแต่ไม่ชอบข้างใน  ชอบรถแนว alpard แต่แพงไปครับ หรือมีคันไหนน่าสนใจเพื่อนๆแนะนำด้วยนะครับอยากได้คอมเม้นก่อนไปทดลองขับครับ เห็นมีงานimport car จัดช่วงนี้พอดีครับ ว่าจะไปดูครับ

ไม่ลองดูเป็น Toyota Estima เหรอครับ  พอดีที่บ้านญาติใช้อยู่ตัว Hybrid ประหยัดน้ำมันดีครับ ขับเนียนๆ ได้ 14-15 โลลิตร ส่วนตัวไม่ค่อยแนะนำไปค่ายเกาหลีซักเท่าไหร่ เจ็บตัวทั้งตอนซ่อมทั้งตอนขาย :-[

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 17:05:56 »
:D เป็นผมก็จะเลือก stepwagon ถึงแม้จะไม่ชอบครับ
เพราะว่า
๒ ศูนย์บริการทั่วไทย อุ่นใจมากกว่ารถที่หาศูนย์บริการไม่เจอครับ
รถจะใช้ท่องเที่ยวบ่อยๆ ผมว่าหารถ ที่มีศูนย์บริการรองรับดีกว่าเยอะครับ
ชักน่าคิดเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 17:07:51 »

ไม่ลองดูเป็น Toyota Estima เหรอครับ  พอดีที่บ้านญาติใช้อยู่ตัว Hybrid ประหยัดน้ำมันดีครับ ขับเนียนๆ ได้ 14-15 โลลิตร ส่วนตัวไม่ค่อยแนะนำไปค่ายเกาหลีซักเท่าไหร่ เจ็บตัวทั้งตอนซ่อมทั้งตอนขาย :-[
ราคาแพงไปครับ มันสามล้านกว่า รึเปล่าไม่แน่ใจครับ ส่วนราคาขายต่อไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 17:25:32 »
จากประสบการณ์ใช้รถมา สำหรับรถครอบครัว
มีคนที่ต้องใช้รถเข็น และคนสูงอายุ

ยังไงก็แนะนำรถที่มีประตูเลื่อนครับ
สะดวกสบายกว่ามากๆครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 17:42:27 »
ซังยอง ขายไม่ออกเลยนะครับ มือสอง ติดมือสุดๆ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 17:47:41 »
งบประมาณ 2 ล้าน
ผมว่าหา Alphard สภาพสวยๆไม่ยากนะครับ
ตอนนี้ Alphard มือ 1 ตามเกรย์ 2.8-2.9 ล้าน
ลองๆหาดูก่อนครับ ผมว่าตอบโจทย์ได้ดีกว่าทุกคันนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 18:58:26 »
H1 ครับ มีประตูเลื่อน เข้าออกง่าย

หรือ ชจะจิ้มที่ stepwagon ก็น่าจะพอได้ครับ ;D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 00:56:37 »
Estima มือ 1 2 ล้านกลางๆครับ

ถ้าเกินงบไป Stepwagon ก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 03:58:57 »
Hyundai H1 ครับ ชัวร์ป๊าบบ
Stepwgnn ผมนั่งยาวๆ แล้วเมื่อยหลังอ่ะ ผู้ใหญ่คงไม่ดีแน่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:54:35 »
ชอบ ESTIMA กับ ALPHARD ครับ

แต่ดูจากงบไป H1 ครับ เหลือเงินไว้เก็บด้วย น้ำมันก็ถูก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 11:52:50 »
ซังยอง ขายไม่ออกเลยนะครับ มือสอง ติดมือสุดๆ

รถรักเจ้าของสินะครับ (แต่เจ้าของไม่รัก)

ออฟไลน์ tada

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 15:50:11 »
เพราะว่า

+1 ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 16:22:11 »
เดี๋ยวจะลองไปดูให้หมดเลยครับ ขอบคุณทุกคอมเม้นครับผม :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 22:52:00 »
มันก็ดีทุกรุ่นนะครับ ประหยัดใช้ได้ แต่ถ้าชอบแนวอัลฟาร์ด ไม่ดูเอสติมาหน่อยเหรอครับ