ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามที่ว่าด้วยอุตสาหกรรม รถยนต์ของ รัสเซ๊ย  (อ่าน 2836 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ผมเข้าใจว่าเทคโนโลยีรถมีการพัฒนาจากสมัยปฏิวัติอุสาหกรรมเป็นต้นมาและแพร่หลายในสมัยสงครามโลก (ผมก็ไม่แนใจว่าผมจะเข้าใจถูกมั๊ย)

ประเทศที่มีเทคโนโลยีทางวิศวกรรมสูงๆอย่าง เยรมัน ญี่ปุ่น อเมริกา อังกฤษ ในปัจจุบันล้วนแต่มี Brand ที่ออกสู่สายตาชาวโลกทั่วไปทั้งสิ้น

แต่ผมยังงว่าแล้วทำไม อดีตสหภาพโซเวียต อย่างรัสเซียที่เกรีนงไกรกลับแทบไม่มี Brand รถให้เราได้เห็นเลย

(ค้น Google เจอ Lada รายเดียวเองครับ)

:แก้คำผิด ขอบคุณที่ หลังไมค์มาบอกครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2013, 09:17:05 โดย Leilight »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: คำถามที่ว่าด้วยอุตสาหกรรม รถยนต์ของ รัสเซ๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 01:55:33 »
เท่าที่เห็น รัสเซียก็ไม่ได้มีแบรนด์เทคโนโลยีอะไรอยู่แล้วนี่ครับ ทั้งมือถือ ทีวี ฯลฯ

เน้นจรวดมั้ง >_<

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
Re: คำถามที่ว่าด้วยอุตสาหกรรม รถยนต์ของ รัสเซ๊ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 02:30:11 »
หัวข้อนี้น่าสนใจจัง.. (ในฐานะคนที่ชื่นชอบวิชาประวัติศาสตร์แต่ความรู้ยังน้อยนัก)

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 06:30:10 »
ยี่ห้อ ลาดา กับ โวลก้า ถึงไม่ได้เน้นเทคโนโลยีมากมายแต่ในรัสเซียคนก็ใช้เยอะน่ะครับ ที่เหลือก็เป็นรถจำพวกที่ผลิตให้ทางการทหาร
 แต่ที่แปลกใจคือรถใหม่ที่ยังวางขาย(เพิ่งหยุดขายไปไม่นาน)ของ lada บางรุ่นยังมีหน้าตาและเทตโนโลยีสมัยยุค20-30ปีก่อน  พอจำได้ว่ามันคือ Fiat 128 มั้งครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 10:00:44 »
ช่วงก่อนที่โซเวียตจะล่มสลายกลายมาเป็นรัสเซียเหมือนทุกวันนี้

โซเวียตแทบจะไม่มีงบประมาณสำหรับใช้จ่าย ทำให้นักวิทยาศาสตร์ที่เป็นแหล่งความรู้พากันถูกซื้อตัวไปหมดครับ

ส่วนใหญ่ก็จะอพยพไปอยู่ในอเมริกากับยุโรป บางส่วนก็ยังอยู่ต่อแบบงึกๆงักๆ ไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน

ทำให้องค์ความรู้ใหม่ๆในรัสเซียมันลดน้อยถอยลง งบประมาณด้าน R&D ก็ไม่มี

ซึ่งตอนนี้กรรมมันกำลังตามไปเอาคืนกับอเมริกาอยู่ครับ

ถ้าดูจากสถิติยอดการขอจดสิทธิบัตร อเมริกามียอดลดลงทุกปี กลับกลายเป็นว่ายอดมาเพิ่มขึ้นที่เอเชียตะวันออกซะเป็นส่วนใหญ่ (ญี่ปุ่น จีน เกาหลี ไต้หวัน)

ส่วนรัสเซียก็เริ่มมียอดเพิ่มขึ้นมาเหมือนกัน แต่จะเน้นไปทาง bio engineering ซะเป็นส่วนใหญ่

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:10:36 »
ทุกวันนี้ Lada Niva 4x4 ที่มีหน้าตาแบบสมัยเมื่อปี 1977 ยังผลิตและขายอยู่เลยครับ
http://www.lada.ru/cgi-bin/models.pl?model_id=5087&branch=tth
แต่รถคันนี้ วิ่งดีในแถบบ้านเมืองขอบนอกๆที่ถนนเป็นดินโคลนในช่วงเปลี่ยนฤดูครับ
น้ำหนักมันเบามาก

ส่วน UAZ รถหน้าตาโบราณมากๆ ก็ยังขายอยู่และเป็นหน้าตาเดียวกับปี 1966
เจ้านี่ก็ใช้ได้ดีในแถบภูมิประเทศทรุกันดาร ปละก็เป็นข้อดี คือรถมันเรียบง่าย
ไม่ซับซ้อน มีอะไหล่มาโดยตลอด

http://www.uaz.ru/eng/models/commercial/

รถรุ่น ซุปเปอร์แซยิดเหล่านี้ก็ยังคงขายอยู่ครับ
ผมมองว่ามันก็เหมาะสมกับการใช้งานในประเทศเค้านะครับ

ส่วนรถรุ่นอื่นๆที่พยายามออกแบบให้ดูใหม่ เท่าที่ดูคลิป
ยังต้องพัฒนาอีกเยอะเหมือนกัน ประเทศเค้าตามหลังจีนอยู่เยอะในเรื่องนี้

แต่วงการรถ Drag ของเค้านี่สุดๆนะครับ http://www.dragtimes.ru/en/
: )

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 20:45:47 »
ขอบคุณทุก Comment ครับ พอเข้าใจมากขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:00:30 »
ขอบคุณทุก Comment ครับ พอเข้าใจมากขึ้นเยอะเลย

ต้องขอบคุณ จขกท. ด้วยแหละครับ

มีคำถามดีๆ มุมมองที่แตกต่าง และมีประโยชน์มาถามกัน ได้อะไร มากบ้าง น้อยบ้าง ถัวๆ กันไปครับ