ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่จิมมี่ พี่แพน และเพื่อนๆว่า ML250cdi น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 5620 ครั้ง)

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ที่บ้านใช้ w212 250cdi รถmbth  แต่อยากเปลี่ยนมาขับรถ suv ครับเลยสนใจ ML  เห็นราคาอยู่ในงบคือตัว 4.49 ล้านรถ MBTH เพื่อนๆคิดว่ารุ่นนี้ขับดีไหมครับ  ความคุ้มค่าเป็นไงบ้าง  จริงๆอยากได้ คาเยนมากๆครับ  แต่งบไม่ถึงครับ   เพราะต้องเผื่อการบำรุงรักษาไว้ด้วยเนื่องจากจะใช้ระยะยาว 5-7 ปีครับ  หรือจะประหยัดงบแล้วเล่น x3 ดีครับ  เพราะส่วนใหญ่จะนั่งกัน 2-3 คน  เอาไปเดินทางไกลเป็นส่วนใหญ่เลยอยากแต่รถคันใหญ่ๆหน่อยครับ   หรือควรเล่นรถเกรย์ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
กบยักของศูนย์ไทย มีดูแลรักษาฟรี7ปีไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
x3กับML รถศูนย์อาจจะรอนานพอๆกันนะครับ ครึ่งปีอย่างต่ำ MLอาจจะดูดีกว่าเพราะตาดาว แต่ผมว่าX3ขับมันกว่าเพราะSizeเล็กกว่า

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
ML เพื่อนคุณพ่อใช้อยู่ครับ ก็เห็นว่านั่งสบายแต่ขับในเมืองซดพอควรเลยครับ (น่าจะ ML350)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

x3 ตัวนี้เรื่องช่วงล่าง แพ้ x3 ตัวเก่า เจ้าของท่านนึงบอกกับผมว่า
โค้งเดียวกัน x3 คันเก่าเข้าได้เร็วกว่า แบบมั่นใจ ส่วนคันใหม่ถ้าความเร็วเท่ากันปริวตกทางด่วนแน่ๆ
แต่ถ้าไม่ได้ขับซิ่งอะไรมาก x3 ผมว่านั่งทางไกลสบายดีคับ กำลังเหลือเฟือ

ส่วน ml ตัวใหม่ไม่มีความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ art_duron

ถ้ารับได้กับขนาดของ X3 ไม่รอดูน้องเล็กของ Cayenne ชื่อ Macan หน่อยหรอกครับ
เป็นรถระดับเดียวกับ X3 กับ Q5
จะเปิดตัวปลายปีนี้แล้วด้วย (แต่กว่าจะได้รับรถก็คงทะลุปีหน้า)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

X3 พี่จิมมี่เคยรีวิวไว้แล้วนะครับ ลองอ่านดู เห็นหัวขัอปุ้ปจะเข้าใจเลย
แต่ถ้าเทียบกับML ถ้านั่งแค่2-3คน ผมว่าMLใหญ่ไปอ่ะ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ML เหมาะกับนั่ง 4-5 คนอะครับในความคิดผมนะ 
เบาะด้านหลังมันนั่งสบายมากๆเลยครับ ดีกว่าของ X3 มากพอสมควรเลย   
แอบสบายกว่าของ Cayenne เล็กน้อยด้วยครับ

การขับขี่เคยแต่ขับแต่ตัวก่อนหน้านี้อะครับ ML350CDI ผมว่าเป็นรถที่ขับสบายๆ มั่นคง แม้เข้าโค้งจะโคลงเล็กน้อยแต่ก็นิ่งดีครับ
ส่วน X3 ไม่เคยขับเหมือนกันครับ

แต่เครื่องตัว 2.1ลิตร diesel ในรถที่หนัก2ตันกว่า ผมว่าอาจจะอืดเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้มากอะไรในความคิดผมนะ เพราะ 0-100km/h เค้าจะอยู่ที่ เกือบ10-11วิ เหมือนๆกัน

ออฟไลน์ beerrl

คุ้มที่สุดในงบนี้แล้วครับ
รถ segmenเดียวกัน Range Rover, X5 และ Cayenne แต่จ่ายถูกกว่าหลายล้านบาทครับ
เครื่องเล็กแต่ turbo คู่ แรงบิด 500Nm คงไม่ได้แรงแบบเครื่อง 3000 หรือ 4000cc แต่ก็ไม่ได้อืดนะครับ 0-100ประมาณ 9 วินาที
สิ่งที่ได้เปรียบยี้ห้ออื่นคืด ประหยัดน้ำมันมากกว่าครับ

ถ้าอยากประยัดงบก็ X3 ครับ ดีเหมือนกัน แต่เล็กกว่า แต่ถูกกว่า 8แสน ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
สองตัวนี้เป็นผมเลือก  ML  ครับปรกติขับไม่เร็วแต่ชอบคันใหญ่ๆหน่อย  X3 เล็กไปนิดหนึ่งในความรู้สึกผมนะครับ  ทั้งนี้ทั้งนั้นรอ ผบ ตัดสินอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ขับ X5 อยู่ ยังอยากได้ ML เลยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ panerai

กบยักของศูนย์ไทย มีดูแลรักษาฟรี7ปีไม่ใช่เหรอครับ

ไม่ใช่ครับ รู้สึกจะ 9ปี น่ะ อิอิอิ ;D

ออฟไลน์ tamrong

• **
รถคันเบ้อเริ่ม  น้ำหนัก 2 ตันกว่าๆ   

บริโภค ในเมืองราวๆ   10 km / l    นอกเมือง  15 - 16 km / l 

ถ้าใจเย็นพอ ไม่เร่ง ไม่แซง ขับ 90 - 100 ดูดตูดเค้าไปเรื่อยๆ  ก็ยังลุ้น 20 km/l ได้นะครับ   

ก็ถือว่า พอรับได้นะครับ  ถ้าเทียบกับขนาดตัว 2  ตันกว่า แถมตัวสูงต้านลมด้วย   

คันเร่งมันตอบสนองช้าหน่อยอ่ะครับ  สงสัยเพราะน้ำหนักตัวเยอะ  แรงเฉื่อยก็แยะ 

แตะๆ คันเร่งก็ไหลๆไปเรื่อย  แต่ถ้ากระทืบลงไป ก็พุ่งพรวดๆอยู่ครับ 

ช่วงล่าง ของผมเป็นถุงลม  ปรับได้ 2 แบบ 
ถ้า comfort ก็ออกยวบยาบหน่อย
ถ้า sport  ก็กระด้างนิดๆ เพราะรถผมล้อ 21"   ยาง series 40 

ขับในเมือง อึดอัดพอสมควรครับ
เรื่องน้ำหนักเยอะนี่หละครับ ซ่อกแซ่ก ไม่ค่อยถนัดเท่ารถเล็กๆ
จอดช่องเล็กๆในห้างก็ลำบาก

แต่ถ้าออก ตจว นี่ แสนสบาย  ขับแล้วไม่เหนื่อยเลย   
ถังน้ำมันใหญ่ วิ่งเชียงใหม่  - ระยอง ไม่ต้องเติม

ก็เหมาะดีครับ ถ้าจะไว้ออก ตจว  เพราะมีศูนย์บริการอยู่ทั่วทุกหัวเมืองใหญ่ๆ 
ขับสบาย ไม่เหนื่อย
อะหลั่ยเครื่อง กรอง ส่วนใหญ่ ก็ใ้้ช้ร่วมกับรุ่นอื่นๆได้อยู่แล้ว    :)

• **
เป็นตัว AMG    lot แรกสุด  ที่ธนบุรีนำเข้าครับ

• **
ตรงกลาง มีปุ่มอยู่แค่เนี้ยครับ

ยกรถ ให้สูงขึ้นได้ เวลาจะเข้าป่า ลงหญ้า 

ออฟไลน์ guyver

• **
ML250cdi เป็นรถที่ครอบครัวผมชอบมากครับ ผมเองถ้าแฟนเผลอ ผมก็เอาไปใช้เหมือนกัน

พวงมาลัยเบาคล่องตัวในเมือง เบากว่า F10 และก็กระชับเวลาใช้ความเร็ว
เบาะนั่งคู่หน้า หนังสบายพอตัวครับ ส่วนเบาะหลัง เด็ก3คน(10 12 14ขวบ) หลับกันสบาย
เทียบกับ F10ของผมแล้ว ถ้าต้องนั่งไปครบ5คน เด็กทำหน้าเบ้ทุกคน

พื้นที่ขนของท้ายรถใหญ่ดี เบาะหลังพับได้เป็นแนวราบถ้าจะใส่ของเพิ่ม
คันเร่งมีหน่วงเวลาคิ๊กดาวน์ ถ้าแก้ไขตรงนี้ได้จะเยี่ยมมาก ส่วนผม แก้ไขโดยใช้ paddle shift แทนเวลาต้องเร่งแซง
ช่วงล่างของผมปรับไม่ได้ครับ เป็นรุ่น premium 4.79m ซึ่งก็แฮปปี้น่ะครับ ขับสบายก็ได้ ขึ้นเขาลงห้วย(แบบไม่โหด)ก็ดี
กำลังเครื่องยนต์เพียงพอกับการใช้งานครับ อัตราเร่งดี แต่ไม่หวือหวาเหมือน F10 น่ะครับ เจ้านั้นเร่งแบบเสียวได้เลย

พอจะได้ข้อมูลบ้างน่ะครับ

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
ความฝันเลยครับ ใหญ่มาก หล่อ แต่ไม่มีตังซื้อ ตั้ง 4.49 ล โอยยย :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับดีหรือเปล่าไม่ทราบครับ

แต่ที่ทราบ มันดูดี บึกบึนนิดๆแต่แฝงความหรูหราไว้พอสมวร ดูดีมากๆครับ

ปัจจุบันนี้ก็เป็นอีกหนึ่งรุ่นที่เกลื่อนเมือง