ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดรู้จักวิธีถอดแบต รถตู้ VOLKSWAGEN CARAVELLE บ้างครับ  (อ่าน 7037 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เจ้ารถตู้ที่บ้าน  แบตหมดกระทันหัน ชาร์ทแบตแบบพ่วงก็ติด  แต่พอถอดคันพ่วงออกได้สักพัก  เจ้ารู้ตู้มันก็ดับเองเฉยเลย
คาดว่าแบตคงจะไม่เก็บไฟ   จึงจะหาวิธีถอดแบตออกไปชาร์ทร้านข้างนอก  ก่อน  เพราะศูนย์ซ่อม VV ห่างจากบ้าน 30 โล
ไม่อยากจ้างรถลากอะครับ  คงจะหลายบ้าน     จึงอยากสอบถามสมาชิกในเวป  ท่านใด พอจะรู้จักวิธีถอดแบตรถตู้ VOLKSWAGEN CARAVELLE ไหมครับ
จะถอดแบตเอาชาร์ทข้างนอกดู   ชาร์มแล้วเผื่อมันจะขับถึงศูนย์ซ่อมในเมือง  ขอบคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: ท่านใดรู้จักวิธีถอดแบต รถตู้ VOLKSWAGEN CARAVELLE บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 16:58:13 »

ไม่รู้จะช่วยได้มั้ยนะครับ แต่ผมเห็นว่ามันเหมือนกัน^^

ออฟไลน์ eagleman

• Newbie
  • *
Re: ท่านใดรู้จักวิธีถอดแบต รถตู้ VOLKSWAGEN CARAVELLE บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 17:04:15 »

ไม่รู้จะช่วยได้มั้ยนะครับ แต่ผมเห็นว่ามันเหมือนกัน^^
ไปหามาเหมือนกันครับ แต่แต่คลิปอันนี้ล่ะครับ น่าจะเป็นแนวทางได้  ;D

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 18:44:18 »
จากอาการที่ว่ามาผมว่าน่าจะมีปัญหาที่ตัว Alternator(ที่คนชอบเรียกผิดว่าไดชาร์ทนะแหละ)
เพราะว่าหลังจากสตาร์ทแล้วไม่ว่าจะถอดแบตออกรถก็ควรจะไม่ดับ
คาดว่าพอเติมประจุแบ็ตแล้วใช้งานก็น่าจะมีอาการดังที่ว่ามาอีก
ยังไงก็แนะว่าอย่าลืมเช็ก Alternator ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 19:11:37 »
จากอาการที่ว่ามาผมว่าน่าจะมีปัญหาที่ตัว Alternator(ที่คนชอบเรียกผิดว่าไดชาร์ทนะแหละ)
เพราะว่าหลังจากสตาร์ทแล้วไม่ว่าจะถอดแบตออกรถก็ควรจะไม่ดับ
คาดว่าพอเติมประจุแบ็ตแล้วใช้งานก็น่าจะมีอาการดังที่ว่ามาอีก
ยังไงก็แนะว่าอย่าลืมเช็ก Alternator ด้วยนะครับ

เช็คยังไงครับท่าน  มันอยู่ตรงไหนของรถอะครับ

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 20:11:38 »

เช็คยังไงครับท่าน  มันอยู่ตรงไหนของรถอะครับ

วิธีลูกทุ่งสุดๆเลยตามประสาเด็กวิดวะคือเอา Multimeter
วัดโวลท์มันเลยว่ามีแรงดันตกคร่อมอะป่าว
ปกติมันควรจะอยู่ประมาณ 12 - 14 โวลท์ครับ

ออฟไลน์ aleelawa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 08:37:48 »
ถ้าพ่วงเเบต เเล้วติดเครื่องทิ้งไว้สักพัก เเล้ววิ่งเข้าศูนย์ น่าจะสะดวกกว่ารึปล่าวครับ
เเค่เป็นเเนวทางนะครับ เห็นว่าว่าเอาเข้าศูนย์อยู่เเล้ว