ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามถึงเรื่องปัญหาการจดทะเบียนรถ Skoda และเรื่องการซื้อครับ  (อ่าน 15251 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suthep

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมขออนุญาตแนะนำตัวก่อน ผมชื่อสุเทพ เข้ามาอ่านในเว็บนานแล้ว แต่การสมัครสมาชิกยากมาก ต้องวานให้ลูกสาวช่วยสมัครให้ เลยเพิ่งได้เป็นสมาชิก

ผมได้อ่าน review รถยนต์ Skoda รุ่น Fabia RS ตั้งแต่ปีก่อนแล้วชอบตรงที่คุณจิมมี่บอกว่าขับสนุกมาก เลยตั้งใจจะซื้อ

แต่เมื่อต้นปีถ้าจำไม่ผิด มีกระทู้นึงบอกว่ารถยนต์ Skoda ที่ตัวเองซื้อมีปัญหาเรื่องการจดทะเบียน แต่ผมหากระทู้นั้นไม่เจอแล้ว ผมจึงต้องขออนุญาตมาตั้งกระทู้ใหม่ (ถ้าผิดกฏลบได้เลย)

และจำได้ว่าเจ้าของหรือผู้บริหารมาตอบกระทู้เองเลยว่ามีปัญหานิดหน่อย ผมอยากทราบจากเจ้าของรถว่ารถจดทะเบียนได้สำเร็จหรือยังครับ

พอดีผมสนใจซื้อรถมาก แต่กลัวปัญหาเรื่องการจดทะเบียนครับ และพอผมติดต่อไปยังโชว์รูมยนตรกิจที่ขลบุรี ซึ่งผมเคยซื้อรถ Seat Alhambra ที่นั่น ที่นั่นบอกว่าไม่ได้ขาย Skoda และแนะนำให้ผมรอซื้อ Golf ใหม่แทน แต่ราคาที่บอกผมแพงมาก ผมจึงอยากทราบว่าตอนนี้โชว์รูมที่จำหน่ายรถรุ่นนี้ มีอยู่ที่ไหนบ้าง ขอความอนุเคราะห์จากสมาชิกท่านอื่นๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
โชว์รูม MTM อยู่สุขุมวิิทระหว่าง สุขุมวิท 101 กับ 101/1 ครับ

อีกที่ก็สยามพารากอนครับ

ออฟไลน์ eight

• Full Member
เรื่องจดทะเบียน ทางผมมีคิวนัดเจ้าหน้าที่ไปตรวจโรงงานของทางเมืองนอกตอนกลาวเดือน 4 ครับ
เจ้าหน้าที่จะใช้เวลาตรวจโรงงานประมาณ 1 อาทิตย์ หลังจากนั้นก็ควรจะต้องเรียบร้อยครับ

แต่ตอนนี้ที่มีปัญหาเรื่องจดได้ช้าเพราะผมต้องขอใบผ่อนผันเป็นล็อตๆไป
แต่ยังไงก็พยายามเร่งจดทยอย ให้ได้เร็วที่สุดครับ

ใจจริงผมก็อยากนัดคิวให้ได้เร็วกว่านี้ครับ แต่เจ้าหน้าที่ตรวจโรงงานมีทั้งหมดแค่ 3 คน แล้วไปตรวจทีนึงก็ใช้เวลา 1-2 อาทิตย์
ผมก็เลยต้องรอครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
คุณสุเทพลองดูที่เว็บของเค้าเลยครับ
http://www.dad-thailand.com/skoda-thailand/contact.html

วันนี้ผมไปลองรถ และได้สอบถามเรื่องการจดทะเบียนกับเซลล์มา ก็ได้รับคำตอบแบบที่คุณ eight กล่าวไว้ครับ เซลล์บริการดีครับ คิดว่าคงได้ลองซื้อมาใช้แน่นอน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Chainy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมอภิเดช ( เชน ) ฝ่ายการตลาดทาง Skoda Thailand

ขอตอบคุณ Suthep ครับ ขอใช้ภาษาไม่เป็นทางการนะครับ

ขอตอบในประเด็นเรื่องการจดทะเบียนนะครับ  เนื่องด้วยมีกฎหมายใหม่ สำหรับรถยนต์ที่นำเข้าจากต่างประเทศ (ทั้งผู้นำเข้าโดยตรง และ ผู้นำเข้าอิสระ) เรื่องการจดทะเบียนรถยนต์ จะต้องมีเอกสารการยืนยัน เรื่องมลพิษ ( มลภาวะ ) ของรถยนต์แต่ละคัน
ครับ ซึ่งการขอใบเอกสารยืนยันรถยนต์แต่ละคัน(รุ่น) นั้นๆ จะต้องทำการส่งรถยนต์ให้กับ สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม ( สมอ. ) เพื่อตรวจสอบคุณภาพมลพิษ ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ  และหลังจากมีเอกสารนี้ รถยนต์รุ่นนั้นๆจึงจะสามารถนำออกกรมศุลกากรได้  ส่วนรถยนต์ที่อยู่ข้างนอก ( ที่เป็นของลูกค้า ) ที่ยังไม่ได้จดทะเบียน ก็จะต้องมีเอกสาร จาก สมอ. อันนี้แนบไปเพื่อไปขึ้นทะเบียนกับทางกรมขนส่งทางบก  ครับ

จากที่คุณ eight ได้กล่าวไป ทาง Skoda Thailand ตอนนี้ กำลังอยู่ในช่วงระหว่างรอคิว เพื่อทำการนำรถยนต์ทุกรุ่นที่ทาง Skoda Thailand ขายนั้น ไปตรวจสอบคุณภาพมลพิษระยะเวลาเป็นไปตามที่คุณ eight กล่าวคือประมาณกลางเดือน 4 ( เมษายน ) ครับ และอาจจะใช้เวลาอีก 1 อาทิตย์  ซึ่งกว่าทุกอย่างจะเริ่มคลี่คลาย อาจจะเป็นช่วงปลาย เดือนเมษา ถึง ต้น พฤษภา ครับ

ส่วนรถยนต์ Skoda ของลูกค้าที่รับไปแล้ว จะต้องขอใบผ่อนผัน เพื่อให้จดทะเบียนได้ก่อนล่วงหน้า ครับซึ่งเอกสารใบผ่อนผันนี้ก็จะไม่ได้ลูกค้าทั้งหมดทุกราย  ครับจะได้เพียงไม่กี่คัน ในแต่ละครั้ง

สรุปแล้วคือ การจดทะเบียนตอนนี้ยังมีปัญหาเรื่องการตรวจคุณภาพมลพิษ กับทาง สมอ.  อยู่ครับ  ส่วนรถยนต์ลูกค้าที่รับรถไปแล้ว ทาง Skoda จะพยายามขอใบผ่อนผันเพื่อไล่จดทะเบียนอย่างเร็วที่สุดครับ

ขอบคุณครับ   

555 ขอบคุณคับเชน
ผมตอบแล้วดูไม่ค่อยรู้เรื่อง ดูของเชนจะเข้าใจง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อยู่กันดึกจริงๆ นะก๊วนนี้ รู้นะ ทำอะไรกันอยู่ หุหุ

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
 :) เข้ามา 'เชียร์' SKODA ด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ ccr4334

• **
 :) เข้าใจและเห็นใจครับ ก็ได้เห็นความพยายามแก้ปัญหาของบริษัท

ขอให้แจ้งลูกค้าอย่างตรงไปตรงมา ผมว่าลูกค้าก็ยอมรับได้ครับ

ส่วนของผมก็รอมาได้ซักระยะแล้ว จขกท. ไม่น่ากลัวหรอกครับ

ยังไงก็ต้องจดทะเบียนได้อยู่แล้ว ระหว่างนี้ก็ปลอดภัยจากกล้องตรวจจับความเร็ว 55

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

แล้วขอถามอีกข้อ หนึ่ง ในนี้เลยละกันครับ 

โชว์รูมสโกด้า ที่ชลบุรี 

ที่ตอนแรกบอกว่ามีดีลเลอร์จะมาเปิดตรงอ่างศิลา
ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ

เห็นปรับปรุงตัวอาคารเสร็จมาหลายเดือนแล้ว 

แล้วเงียบไปเลย 

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ FyGI

กฎหมายใหม่ สมอ. สมัยนี้

ถ้ารถนำเข้าต้องพา จนท.ไปดูโรงงานถึงบ้านเกิด

เสียเวลาและเสีย งบ เป็นอย่างยิ่ง

เหมือนพาไปเที่ยวนั่นแหละ หุหุ

ออฟไลน์ Emission-Tester

เพิ่มเติม นะครับ
ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน

ในเคสนี้ ถ้าเป็น รถประกอบนอก และนำเข้าทั้งคัน

ต้องมีการทดสอบไอเสียมาตรฐานก่อน...ถึงจะจดทะเบียนได้

การทดสบไอเสีย คือ ตรวจวัดมลพิษต่างๆ ให้ผ่านมาตรฐาน เช่น
- คาร์บอนมอนอกไซด์ (CO)
- ออกไซด์ของไนโตรเจน (NOx)
- สารไฮโครคาร์บอน (Total HC)
- ฝุ่นละออง (PM) ในรถเครื่องยนต์ดีเซล

ซึ่งแต่ก่อน สมอ. ใช้มาตรฐานยูโร 3

ปัจจุบัน ปรับมาตรฐานเป็น ยูโร 4 (ซึ่งเข้มงวดเรื่องไอเสียมากขึ้น)

ข้อดี คือ รถรุ่นใหม่ๆ ที่สามารถนำเข้ามาได้ ผู้ผลิตจะทำให้ผ่าน มาตรฐาน ยูโร 4 อยู่แล้ว
ข้อเสีย คือ รถรุ่นเก่าๆ จะไม่ผ่านเกณฑ์ปัจจุบัน คือ ยูโร 4 ...ทำให้จดทะเบียนไม่ได้ เช่น รถมอเตอร์ไซด์รุ่นเก่าๆ เป็นต้น
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ osprey

• **
เรื่องมาตรฐาน "ยูโร4" หรือ "ยูโรX"(ในอนาคต) ที่ สมอ.ถือเป็นเกณฑ์อยู่เนี่ย..  :-\

ใน "ความเห็นส่วนตัว" ของผม มองว่า..
-->> หากมีใบรับรองมาตรฐานซึ่งออกให้โดยหน่วยงานภาครัฐ ที่มีอำนาจหน้าที่ดูแลเรื่องนี้อยู่ในประเทศผู้ผลิต
-->> มาสำแดงให้ สมอ.ดูเมื่อต้องการขอจดทะเบียน -- ก็น่าจะเป็นการเพียงพอแล้ว ..  8)

แล้วขอถามอีกข้อ หนึ่ง ในนี้เลยละกันครับ 

โชว์รูมสโกด้า ที่ชลบุรี 

ที่ตอนแรกบอกว่ามีดีลเลอร์จะมาเปิดตรงอ่างศิลา
ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ

เห็นปรับปรุงตัวอาคารเสร็จมาหลายเดือนแล้ว 

แล้วเงียบไปเลย 

ก็เห็นขายอยู่มีตัวเลขเข้ามาปกตินะครับ แต่ส่วนมากจะไปในทางยี่ห้ออื่น โชว์รูมอันนี้ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามกับยนตรกิจใช่มั้ยครับที่พูดถึง ใกล้ๆกับ Big C
เดี๋ยวพรุ่งนี้ช่วงเที่ยงผมมีนัดเจอดีลเลอร์ชลบุรีพอดี เดี๋ยวจะสอบถามเพิ่มเติมให้ครับ
หรือถ้ามีคำถามอะไรอยากฝากถามก็บอกได้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เพิ่มเติม นะครับ
ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน

ในเคสนี้ ถ้าเป็น รถประกอบนอก และนำเข้าทั้งคัน

ต้องมีการทดสอบไอเสียมาตรฐานก่อน...ถึงจะจดทะเบียนได้

การทดสบไอเสีย คือ ตรวจวัดมลพิษต่างๆ ให้ผ่านมาตรฐาน เช่น
- คาร์บอนมอนอกไซด์ (CO)
- ออกไซด์ของไนโตรเจน (NOx)
- สารไฮโครคาร์บอน (Total HC)
- ฝุ่นละออง (PM) ในรถเครื่องยนต์ดีเซล

ซึ่งแต่ก่อน สมอ. ใช้มาตรฐานยูโร 3

ปัจจุบัน ปรับมาตรฐานเป็น ยูโร 4 (ซึ่งเข้มงวดเรื่องไอเสียมากขึ้น)

ข้อดี คือ รถรุ่นใหม่ๆ ที่สามารถนำเข้ามาได้ ผู้ผลิตจะทำให้ผ่าน มาตรฐาน ยูโร 4 อยู่แล้ว
ข้อเสีย คือ รถรุ่นเก่าๆ จะไม่ผ่านเกณฑ์ปัจจุบัน คือ ยูโร 4 ...ทำให้จดทะเบียนไม่ได้ เช่น รถมอเตอร์ไซด์รุ่นเก่าๆ เป็นต้น

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ถ้าสนใจติดต่อกับดีลเลอร์ทางชลบุรี ติดต่อหลังไมค์ผม เดี๋ยวผมส่งเบอร์กับชื่อให้คุยกับเจ้าของดีลเลอร์เลยครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

ถ้ามีกฏแบบนี้ Supercar หลายๆรุ่น ก็ไม่สามารถขายได้เลยซิ เพราะไม่ผ่านมารตฐาน
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ NAI

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ
ดิฉันชื่อศิโรรัตน์ค่ะ จะขอรบกวนขอคำแนะนำเรื่องการจดทะเบียนรถ Skoda ที่ซื้อมาค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า ทางบริษัทได้ซื้อรถเก๋งยี่ห้อ Skoda มาจาก MTM มาคันนึงเมื่อเดือน กรกฏาคม 2555 แต่จนบัดนี้รถยังไม่ได้จดทะเบียนเลยค่ะ
ตามกับเซล์หลายรอบแล้วก็บ่ายเบี่ยงเรื่อยมา จนเมื่อวันก่อนเลยถามว่าติดปัญหาอะไรถึงยังจดไม่ได้ซักที เซล์เลยตอบว่าติดปัญหาที่ สมอ.
จะขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำให้หน่อยค่ะ ว่ากรณีแบบนี้ ผู้บริโภคอย่างเราควรจะทำอย่างไรคะ??

** แต่มีผิดหวังว่าทำไมเซล์ถึงไม่แจ้งเราเลยว่ามีปัญหาอะไรที่จดทะเบียนไม่ได้จนผ่านมาเกือบปีแล้ว

ยังไงขอรบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

ศิโรรัตน์

ออฟไลน์ undertaker

• Newbie
  • *
Caseนี้ถ้าจะจบไม่ได้ง่ายๆจริงๆนะครับ ผมก็คือคนนึงที่ยังไม่ได้รับการจดทะเบียนครับ

ผมว่าทุกคนมีความอดทนที่จำกัด เงินได้จ่ายไปแล้ว จ่ายสดด้วย แต่ไม่ได้รับการโอนกรรมสิทธิ์

ซึ่งถ้าว่ากันตามตัวกฎหมายแล้วนั่น มีความผิดอยู่ครับ

กรุณาหาทางออก แก้ไขให้ลูกค้าทุกท่านเท่าเทียมกันนะครับ

ส่วนตัวผมเองได้คุยไปแล้วว่าผมต้องการยังไงครับ เน้นแฟร์ทั้ง2ฝ่ายนะครับ

ผมบอกได้เลยผมชอบรถครับ รถเขาดี แต่ผู้บริหารไรัประสิทธิภาพครับ

ออฟไลน์ NAI

• Newbie
  • *
เห็นคุณเชนบอกว่าประมาณปลายๆพฤษภาน่าจะเรียบร้อย ไม่ทราบว่าตอนนี้ไปถึงไหนแล้วนะคะ ไม่มีข่าวคราวจากตัวแทนจำหน่ายรถใดๆเลย จนเราเองก็ขี้เกียจจะโทรตามกับเซลแล้ว โทรไปกี่ครั้งก็ได้คำตอบเช่นเดิมเหมือนอัดเสียงไว้เลย มีทางออกมั่งไหมคะเนี่ย????  คราวก่อนเซล์แจ้งว่ามีรถของศูนย์ที่เค้าขายประมาณ80คันที่ยังไม่สามารถจดทะเบียนได้ แต่แค่จดหมาย 80 ฉบับ เราคิดว่าน่าจะไม่ยากเกินไปที่จะแจ้งให้ทราบข่าวบ้าง แต่บริษัทก็คงไม่คิดที่จะทำ  ลูกค้าอย่างเราคงต้องทำได้แค่รอไปเรื่อยอย่างไม่รู้ชะตากรรมอย่างนั้นหรือ????