ผู้เขียน หัวข้อ: อาการรถเฉไปเฉมาจนต้องเกร็งมือบังคับพวงมาลัยเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ?  (อ่าน 58723 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ช่วงนี้ผมรู้สึกแปลกๆ กับรถผม (Jazz รุ่นปัจจุบัน) ว่าขับบนทางตรงแล้วรู้สึกว่ารถมันค่อยๆ เฉหัวไปมาจนทำให้ผมต้องเกร็งมือบังคับพวงมาลัยค่อยๆ ดึงกลับเข้าเลนปกติน่ะครับ

อาการร่วมด้วยอีกอย่างคือเมื่อรถเจอรอยต่อของถนน เช่น ทางโทลเวย์ แล้วรู้สึกพวงมาลัยมันดึงซ้ายไม่ก็ขวาจนรถดิ้นได้เลย (วิ่งที่ 110)

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะวิ่งผ่านทางขรุขระมากจนแทบคลาน (20-30 km/h) มาเป็นระยะทางประมาณ 10 กว่ากิโลติดต่อหรือป่าวครับ (เจอมาแค่ครั้งเดียว มันเลี่ยงไม่ได้จริงๆ) เพราะหลังจากตอนนั้นผมก็เริ่มรู้สึกว่ารถมันเริ่มมีเฉไปมาบ้าง แต่ไม่หนักเท่าปัจจุบันนี้

ผมควรต้องวิเคราะห์หาความเป็นไปได้ตรงส่วนไหนของช่วงล่างก่อนที่จะนำรถไปเช็คที่ศูนย์เพื่อยืนยันปัญหาที่น่าจะเป็นไปได้บ้างครับ? ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบของทุกท่านนะครับ  :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
ลองถ่วงล้อคู่หน้า หรือปรับตั้งศูนย์ล้อใหม่ ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ขับทางขรุขระไม่น่าเกี่ยวนะเพราะทางบ้านใหม่ผมก็ขรุขระหลายโลผมเร่งใส่ตูมๆยังเฉยๆ
ลองเข้าศูนย์ไปตั้งศูนย์ดู

np72

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
ขอตอบคำถามนะครับ
อันดับแรก เช็คแบบไม่เสียตังค์(เช็คด้วยตัวเอง) 1.เช็คสภาพยางรถว่าผิดปกติหรือไม่ (เดินดูรอบๆ รถว่า ยางบวม แก้มบวม หรือป่าว อื่นๆ)
2.เช็คลมยางว่าอ่อนหรือแข็งไปหรือป่าว(หาเกจมาวัด)
3.เช็คโช็คว่ารั่วซึมหรือป่าว (ก้มดูว่ามีน้ำมันรั่วซึมจากโช็คหรือป่าว ใช้ไฟฉายส่องเลย)

ถ้าเช็คหมดแล้วไม่แน่ใจ ให้ไปที่ร้านรับตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่ไว้ใจได้(ร้านที่เราไปเปลี่ยนยางมา)
บอกมาเช็คช่วงล่าง รถมันเลื้อย พอเค้ายกรถเราขึ้น ก็ไปเดินดูตามประกบช่างเลย ดูว่าเค้าเช็คอะไรบ้าง
ยาง โช็ค ลูกหมาก บูชช่วงล่างต่างๆ ลูกปืนล้อ แร๊คพวงมาลัย ฯลฯ

เพราะจากที่เล่าอาการมา ตั้งศูนย์ไม่น่าจะหาย เพราะรถมีอาการเฉไปมา ซ้ายที ขวาที ไม่ได้เฉไปทางใดทางหนึ่ง
ถ้าว่างให้รีบไปตรวจสอบดู ป้องกันอุบัติเหตุครับ  ;)

ออฟไลน์ redsun

ลองตรวจสอบบูชปีกนก กับศูนย์ล้อครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

ศูนย์เบี้ยว ลูกหมากพัง ยางบวม บูชช่วงล่างต่างๆครับ  ;D

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ supercat

เป็นเหมือนกันเลยครับ ใช้ jazz GE เหมือนกัน
เพิ่งขับบนโทลเวย์ เลนขวาสุด วิ่งตรงๆยาว ๆ รู้สึกว่าหน้ารถมันจะว่อกแว่กต้องกำพวงมาลัยแน่นๆ
ตอนแรกผมนึกว่าลมข้างบนโทลเวย์มันแรงซะอีก เลยทำให้หน้ารถส่ายครับ

ขอบคุณคุณ Bier ที่แนะนำขั้นตอนการตรวจเช็คแบบละเอียดด้วยตัวเองครับ

ผมว่าผมเจอปัญหาแล้วล่ะ อยู่ที่ล้อหน้าขวาครับ ท่าเจอเรื่องใหญ่ (มั้ง?) ผมไม่รู้ว่าจุดยึดตรงนั้นเรียกว่าอะไร แต่ผมเห็นยางมันปลิ๊นออกมา แล้วเหมือนจารบีมันไหลเยิ้มออกมาด้วย  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 01:07:04 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ตกลงผมทราบแล้วครับว่ามันคือลูกหมากของเหล็กกันโคลง สงสัยสาเหตุมาจากตัวนี้แน่ๆ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมเอารถไปแก้ไขเลย ขอบคุณทุกคนมากครับผม  ;D

ปล. ขอขอบคุณภาพจากเว็บ volvomania.com นะครับ

ออฟไลน์ 6162002

เข้ามาเก็บความรู้ครับ ไอ่ตรงที่จารบีเยิ้มออกมา เรียกว่าอะไรเหรอครับ?

ศูนย์เบี้ยว ลูกหมากพัง ยางบวม บูชช่วงล่างต่างๆครับ  ;D

โอ้ว ถ้าจริงผมว่า เตรียมหารถใหม่ดีกว่า อิอิ

ออฟไลน์ supercat

ขอบคุณคุณ Bier ที่แนะนำขั้นตอนการตรวจเช็คแบบละเอียดด้วยตัวเองครับ

ผมว่าผมเจอปัญหาแล้วล่ะ อยู่ที่ล้อหน้าขวาครับ ท่าเจอเรื่องใหญ่ (มั้ง?) ผมไม่รู้ว่าจุดยึดตรงนั้นเรียกว่าอะไร แต่ผมเห็นยางมันปลิ๊นออกมา แล้วเหมือนจารบีมันไหลเยิ้มออกมาด้วย  :o

ต้องยกรถขึ้นฮอยท์มั้ยครับ หรือว่าจอดอยู่กับพื้น ก้มลงไปมองก้อเห็นแล้ว

ส่วนที่จารบีเยิ้มเรียกว่าลูกหมากครับ สามารถถอดออกมาเปลี่ยนได้ ให้ร้านเทียบเบอร์เอา
วิธีเช็คลูกหมากคือ ขันน๊อตจุดยึดลูกหมากในรูปออก ใช้มือจับแกนลูกหมากเขย่าและลองหมุนแกนดูว่า หลวมดังก๊อกแก๊กหรือไม่ ถ้าหลวมก็เปลี่ยน
ถ้ายังแน่นอยู่ให้ล้างจารบีเก่าออกแล้ว แล้วทาจารบีใหม่ หุ้มยางกันฝุ่นใหม่ สามารถใช้ได้ต่อครับ ผมไม่รู้ว่ารุ่นนี้ต้องเปลี่ยน
ทั้งกันโคลงที่ติดกับลูกหมากเลยหรือป่าว ยังไง ถ้าซ่อมเสร็จเรียบร้อยแล้ว มาแชร์อาการของรถด้วยนะครับ ว่าอาการดีขึ้นหรือป่าวครับ  ;)

ต้องยกรถขึ้นฮอยท์มั้ยครับ หรือว่าจอดอยู่กับพื้น ก้มลงไปมองก้อเห็นแล้ว
ไม่ต้องยกรถครับ ผมแค่หมุนพวงมาลัยเอียงล้อออกมาแล้วใช้ไฟฉายส่องดูน่ะครับ

ส่วนที่จารบีเยิ้มเรียกว่าลูกหมากครับ สามารถถอดออกมาเปลี่ยนได้ ให้ร้านเทียบเบอร์เอา
วิธีเช็คลูกหมากคือ ขันน๊อตจุดยึดลูกหมากในรูปออก ใช้มือจับแกนลูกหมากเขย่าและลองหมุนแกนดูว่า หลวมดังก๊อกแก๊กหรือไม่ ถ้าหลวมก็เปลี่ยน
ถ้ายังแน่นอยู่ให้ล้างจารบีเก่าออกแล้ว แล้วทาจารบีใหม่ หุ้มยางกันฝุ่นใหม่ สามารถใช้ได้ต่อครับ ผมไม่รู้ว่ารุ่นนี้ต้องเปลี่ยน
ทั้งกันโคลงที่ติดกับลูกหมากเลยหรือป่าว ยังไง ถ้าซ่อมเสร็จเรียบร้อยแล้ว มาแชร์อาการของรถด้วยนะครับ ว่าอาการดีขึ้นหรือป่าวครับ  ;)
ครับผม ต่อจากนี้เดี๋ยวผมให้ช่างรับช่วงต่อจัดการเองแล้วล่ะครับ ทำเองเดี๋ยวหนักกว่าเก่า (ฮาาาา)
ส่วนเรื่องนำรถเข้าซ่อม ผมได้ตกลงนัดเข้าศูนย์เป็นช่วงวันอังคารครับ ตอนนี้ก็จอดนิ่งๆ เอาไว้ก่อน
หากซ่อมเสร็จแล้วเป็นอย่างไรผมจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ :D

อ้อ...ผมขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับว่าหลังจากซ่อมแล้วต้องตั้งศูนย์+ถ่วงล้อใหม่ด้วยหรือป่าวครับ?

ต้องตั้งศูนย์ใหม่ครับ(สำหรับคนที่ซีเรียส)
ส่วนล้อให้เค้าหมุนดูว่าล้อมีดุ้งหรือป่าว
ดูถ่วงล้อว่าได้ 0/0 หรือไม่ ถ้าไม่ได้ ก็ถ่วงเป็นล้อๆไปครับ  ;)

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
จุดที่ถ่ายรูปมาผมว่าไม่น่าจะมีผลอะไรนะครับ 
สิ่งที่น่าจะมีผล ควรจะเกี่ยวกับระบบบังคับเลี้ยวมากกว่า เช่น ลูกหมากแร็คฯ ศูนย์ล้อรถ  มุมแคมเบอร์แคสเตอร์ต่างๆ รวมถึงอายุยางรถยนต์ด้วยครับ

ออฟไลน์ yoyoland

ฟังจากการบอกเล่า อาการคล้ายกับที่ผมเคยเป็น

กรณีรถผมนะครับ วิ่งมาพอสมควร คือ ประมาณ 80K   

ผมเริ่มที่เปลี่ยน   ไม้ตีกลอง  ซึ่งหลวมคลอน และลูกหมากปลายเร็ค   

สำหรับผมเปลี่ยนแล้วหายครับ  แต่อาการรถคุณ ถ้าเป็นผม จะให้ร้านช่วงล่างช่วยวิเคราะห์ครับ

ช่วงล่างมีหลายชิ้นครับ