ผู้เขียน หัวข้อ: "ลองนึกดูซิว่า มีรถสักคันไหม บนถนน ที่สร้างด้วยมันสมอง ของคนไทย" #ดักแก่  (อ่าน 3331 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
เอามาแชร์เล่นๆ ฮะ คุ้ยเจอในยูทับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่เคยดูเลยครับ แต่ว่าเคยเห็นโซลูน่าฟอนต์ไทย จอดในเตรียมฯ

เพลงผิวปากนี่เพลงทัพบกสหรัฐฯนะเนี่ย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
โซลูน่า ๑.๕ เป็นรุ่นพิเศษ น่าจะเป็นรถรุ่นเดียวในไทย ที่ใช้ฟอนต์ไทย

อ้างอิงจากพี่จิมมี่

J!MMY:
อ้างจาก: mann ที่ กรกฎาคม 20, 2009, 21:23:42

เรื่องเก่าๆพอดีนึกขึ้นมาได้ก็เลยอยากจะมาถามครับเพื่อให้คนรุ่นหลังๆได้ทราบ(และผมก็อยากทราบด้วย)
1.ครั้งหนึ่ง toyota soluna (al50) เคยมีรุ่นพิเศษที่มีโลโก้เป็นภาษาไทยด้วยใช่ไหมครับ
และในตอนนั้นเขาทำมาเนื่องในโอกาศอะไรครับและมันมีอะไรพิเศษกว่าตัวธรรมดาครับ

....
1. ครับ เรียกว่า รุ่น นิยมไทย คลอดออกมา ในช่วงปี 1999 ก่อนหน้ารุ่น S-Version เล็กน้อย มีสีทูโทน
เป็นสีเบจ มีสปอยเลอร์หลัง เป็นรุ่นที่ทำออกมาหรู และน่าใช้ที่สุด มีเรื่องเล่ากันมาว่า
มีท่านผู้หนึ่ง มี "พระราชดำริ" ว่าอยากจะเห็นรถยนต์ที่ผลิตในไทย มีโลโก้ตัวอักษรชื่อรุ่นเป็นภาษาไทย
ดังนั้น รถรุ่นนี้ จึงได้รับการ เคลม ว่า เป็นรถยนต์รุ่นแรกในโลก ที่ใช้ชื่อ ป้าย Nameplate แปะฝากระโปรงหลัง
เป็นภาษาท้องถิ่น ที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ ครับ