ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเพื่อนๆชาว HLM หน่อยครับ  (อ่าน 2261 ครั้ง)

ออฟไลน์ Flirtzboy

• Newbie
  • *
....พอดีว่าปลายปีนี้มีโครงการจะออกรถใหม่ครับ :) ที่ดูๆไว้มี Civic FB 1.8 e navi คับกับ Chevrolet Cruze 1.6 LT ซึ่งใช้รถวันละไม่ต่ำกว่าร้อยกิโลครับ ขับรถค่อนข้างเร็ว ส่วนมากขับคนเดียวและคันนี้จะอยู่กับผมไปอีก6-7ปีครับ จึงอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับข้อแตกต่างดังต่อไปนี้ครับ

(1.)ช่วงล่าง
(2.)ความสะดวกสบายของห้องโดยสาร
(3.)และแน่นอนครับจับดมแก๊สแน่ๆ อิอิ ;) จึงอยากจะทราบว่าในระยะยาวใครจะทนกว่าใครครับ

ป.ล.ขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้านะครับ ;D   

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำเพื่อนๆชาว HLM หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 06:44:16 »
จากที่อ่านดู FB ตอบโจทย์คุณได้หมดครับ แต่มันเก็บเสียงจากภายนอกไม่ค่อยดี ลองขับ FB ยังครับ ? ถ้ายังหาลองขับก่อนครับ จะได้รู้ว่า คุณโอเคกับมันในภาพรวมรึเปล่า

ออฟไลน์ YenChar

Re: รบกวนขอคำแนะนำเพื่อนๆชาว HLM หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 07:03:00 »
- ครูซช่วงล่างดีกว่า ขนาดที่ ซีวิคเปลี่ยนโช๊คแต่ง ยังสูสีกับครูซเดิมๆ

- ซีวิคอัตราเร่งดีกว่า ทันเท้ากว่า กระฉับกระเฉง ขนาดที่ครูซ 1.8 ยังด้อยกว่านิดๆ

เหมือนเลือก จะเอาช่วงล่าง หรือเครื่องยนต์น่ะครับ

แต่ถ้าติดแก๊ส เน้นความทน อะไหล่เยอะ ช่างเข้าใจ ซีวิคเถอะครับ
ใช้รถแค่ 6-7 ปีเอง ถือว่าไม่นาน ซีวิค ราคาขายต่อก็ดีกว่านะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 08:05:05 »
ถ้าติดแก๊สแน่ๆก็เลี่ยงครูซดีกว่าครับประกันเครื่องกะเกียร์จะขาดเอาถ้ามีปัญหาแคลมไม่ได้หลายตังเชียว ถึงบอกว่ารุ่นใหม่แก้ปัญหาเรื่องนี้แล้วก็เถอะแต่ดูความใส่ใจในการแก้ปัญหาแล้วน่าหนักใจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:32:40 »
ใช้ระยะยาวช่วงนี้ไปรถญี่ปุ่นก่อนนะครับ และใช้งานหนักมากน่าจะออกรถดีเซลนะครับ

ออฟไลน์ Flirtzboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 15:04:39 »
ถ้าติดแก๊สแน่ๆก็เลี่ยงครูซดีกว่าครับประกันเครื่องกะเกียร์จะขาดเอาถ้ามีปัญหาแคลมไม่ได้หลายตังเชียว ถึงบอกว่ารุ่นใหม่แก้ปัญหาเรื่องนี้แล้วก็เถอะแต่ดูความใส่ใจในการแก้ปัญหาแล้วน่าหนักใจ

ก็หวั่นๆอยู่เหมือนกันครับ....แต่ที่มองไว้เพราะว่าที่บ้านมี optra อยู่คันนึงซึ่งชอบช่วงล่างของมันมากแต่ก็อย่างที่รู้กันครับว่าเป็นเช่นไรก็กลัวว่าจะเป็นผู้โชคดีเนี่ยะสิครับ อิอิ :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 16:09:36 »
CIVIC LPG ครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 16:28:40 »
จากโจทย์

ข้อ1 ครูซ
ข้อ2 พอๆกัน
ข้อ3 ซีวิค

ใช้ยาวๆ6-7ปี น่าจะเล่นซีวิคนะครับ ผมเกรงว่าครูซอาจอยู่ไม่ถึง หรือถึงอาจต้องมีค่าซ่อมพอควรเลย
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ