ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบคำแนะนำวิธีการแก้ไขสีจากหนังสือเปียกน้ำติดกับตัวถังรถคับผม  (อ่าน 2625 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เรื่องของเรื่องก็คือ เมื่อคืนวานนี้ฝนตกหนักมากแล้วผมก็ขับรถเข้าบ้านมาแล้วก็เช็ดรถเอาน้ำออกด้วยผ้าชามัวร์ตามปรกติ ทีนี้พอตัวถังรถมันเริ่มแห้งหมาดๆผมก็หยิบเอาหนังสือขนาดพีอกเก็ตบุ๊กเล่มหนึ่งเป็นเอกสารแจกฟรีของร้านคอมพิวเตอณืแห่งหนึ่ง ตัวปกหน้าทำเป็นกระดาษอาบมัน 4 สีอย่างดี แล้วผมก็วางคว่ำหน้าบริเวณกระโปรงหลังบนฝากระโปรงหลังที่มันแห้งหมาดๆน่ะคับ แล้วก็หยิบออกมา ทีนี่เมื่อตอนเช้าวันนี้ไปดู โห ปรากฏว่าพอแกะหนังสือออก อุแม่เจ้า ตัวกระดาษหน้าปกมันหลุดติดกับตัวถังรถเลยคับ เพราะวางบนพื้นผิวที่เปียกชื้นพอมันแห้งก็เลยหลุดติดออกมาเลยคับ ผมพยายามใช้ปลายเล็บขูดๆก้ออกนิดหน่อยแต่กลัวรถเป็นรอย จึงหยุดทำก่อนและใจก็หวั่นๆว่าถ้าทิ้งไว้นานกลัวจะมีผลต่อสีรถเราน่ะคับ รถผมสีเทาดำน่ะคับ
อยากทราบวิธีการแก้ไขจากเพื่อนๆสมาชิกในคลับน่ะคัล ว่าใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างคับ แล้วมีวิธีการแก้ไขกันยังไงคับ ควรใช้น้ำยาอะไรยังไงมั้ยคับ ขอบคุณมากคับสำหรับคำตอบ  :) :) :)

ออฟไลน์ decptt

เข้าร้าน แล้วลงแชมพู ขัดลูบดินน้ำมันก็ออกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
น้ำยาขัดอ่อนครับ
เช่น CG AIO, Rocket Polish
หรือพวก Cleaner Wax เช่น MG ขวด/กระปุกแดง
ออกแน่ๆๆๆ
ถ้าจะเอาที่หาซื้อง่ายๆ ก็ Carretex Rubbing Compound
หาตามโลตัสได้
แต่ใช้แล้วอาจได้รอยขนแมวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 22:04:05 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

เข้าร้าน แล้วลงแชมพู ขัดลูบดินน้ำมันก็ออกครับ
คับผม ขอบคุณคับ

หรือพวก Cleaner Wax เช่น MG ขวด/กระปุกแดง
ออกแน่ๆๆๆ
ถ้าจะเอาที่หาซื้อง่ายๆ ก็ Carretex Rubbing Compound

ขอบคุณมากคับ เดี๋ยวผมลองไปถามแถวบิ๊กซีดูคับ ไม่รู้ราคาจะแพงมั้ย แล้วมันจะได้รอยขนแมวจากการขัดหรือคับ

ออฟไลน์ Nioka

ผมว่าเบื่องต้น หาดินน้ำมันมาลูบก่อนครับน่าจะออกนะ แล้วค่อยขยับไปลงน้ำยายขัด อ่อนๆ แล้วก็สุดท้ายค่อยไปให้ร้านขัดให้

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
น้ำผสมแชมพูล้างรถ.  เอาผ้าชุบเปียกๆ โปะไว้ก่อนครับ

สักพักมันอาจเปื่อยหลุดออกมาเอง. อย่าพึ่งไปขัด. ถ้าทำแล้วไม่ออก. ค่อยไปกระบวนการที่สมาชิกข้างบนกล่าวไว้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ออกแน่ๆๆๆ

ขอบคุณมากคับ เดี๋ยวผมลองไปถามแถวบิ๊กซีดูคับ ไม่รู้ราคาจะแพงมั้ย แล้วมันจะได้รอยขนแมวจากการขัดหรือคับ
น่าจะมีเหมือนๆกันครับ ผมเคยได้มา 290บาท
ตินนั้นรถผมไปชนกับยางรถมา สีดำติดรถมาเป็นปื้น
ก็เอาไอ้นี่แหละขัดๆถูๆออกจนหมด แต่เนื้อครีมมันจะหยาบหน่อย ทำให้ได้ขนแมวเป็นของแถมคือปัญหาครับ
แต่ถ้าได้ของ Chemical Guys, Maguairs นี่แจ่มเลย
หาในเน็ตราคาแพงขึ้นอีกนิดเดียว Maguairs Cleaner Wax ใน TWCC ประมาณ 450 บาท
ถ้าล้างไม่ออกค่อยลองครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
350 ซื้อมาใช้ 2 ปีแล้วยังไม่หมดขวดซักที

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆเลยคับ ผมอยากเข้ามาบอกว่าตอนนี้มันออกหมดแล้วคับ โดยผมไม่ได้ใช้น้ำยาอะไรเลย แต่ผมลองใช้ปลายเล็บขูดเอา แต่ขูดเบาๆนะคับ แล้วมันก็ค่อยๆออกทีละนิด และก็ไม่มีรอยขูดขีดด้วยคับ แต่ก็สนใจน้ำยา3เอ็ม350 เมหือนกัน เดียวลองไปหาซื้อดูคับ น่าจะดีนะคับ ขอบคุณทุกๆคนมากคับ ;)