ผู้เขียน หัวข้อ: ดูข่าว accident นี้แล้วได้ข้อคิดหลายอย่างเลยคับ  (อ่าน 5219 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เพื่อนสมาชิกหลายท่านคงได้เห็นข่าวนี้ทางทีวีช่องต่างๆและทางสื่อ online เรื่องก็คือเมื่อเช้าวานนี้ผู้หญิงคนหนึ่งขับรถจะไปส่งลูกที่โรงเรียน พอขับมาถึงสะพานข้ามคลองทวีวัฒนากำลังจะเลี้ยวข้ามสะพาน มีรถคันหนึ่งให้สัญญาณขอเลี้ยวเข้าก่อนจากด้านขวาเธอก็เลยหยุดรอบนคอสะพาน แต่บริเวณนั้นมันเป็นจุดที่มีความชันพอสมควรและตอนนั้นรถน่าจะเอียงนิดๆประมาณ 45 องศา ตามข่าวบอกว่าเธอพยายามจะเร่งเครื่องแต่มันเร่งไปขึ้นเธอก็เลยเข้าเกียร์ R เพื่อจะถอยลงไปด้านหลังเพื่อจะตรวจสอบดูว่าเป็นอะไร ปรากฏว่าเธอน่าจะตกใจแทนที่จะเหยียบเบรกกลับเหยียบคันเร่งรถก็เลยถอยหลังตกคลองไปอย่างรวดเร็ว เดชะบุญที่ขณะนั้นมีพลเมืองดีสามท่านผ่านมารีบกระโดดลงคลองไปช่วยสามแม่ลูกอย่างรวดเร็วและใช้ฆ้อนทุบกระจกช่วยทั้งสามคนออกมาได้อย่างปลอดภัย

นี่เป็นสภาพความเสียหายหลังจากรถยนต์คันนี้ตกลงไปคับ

เป็นรถวอลโว่คับ

ขณะรถเครนกำลังยกรถขึ้นมา

โผล่พ้นน้ำแล้ว

สภาพด้านหน้ารถ

ขณะทั้งสามกำลังว่ายออกมาจากรถ

หนึ่งในฮีโร่พลเมืองดีให้สัมภาษณ์ว่าตอนช่วยก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะตนเองก็มีลูกเล็กๆคิดอยู่อย่างเดียวว่าต้องช่วยพวกเขาให้ได้

ผมดูข่าวนี้แล้วเกิดข้อคิดเตือนสติและความรู้สึกดีๆอย่งาน้อยสองอย่างคับ
1. คนที่ขับเกียร์ออโต้ ( โดยเฉพาะผู้หญิง ) ต้องมีความระมัดระวังและมีสติให้มากที่สุดขณะใช้เกียร์นะคับ โดยเฉพาะอย่างตอนไปอยู่เนินสภาพเหมือนในข่าว ต้องมั่นใจและมีสติว่าตัวเองเข้าเกียร์ถูกแล้วและเหยียบเบรกไม่ใช่คันเร่งเพราะถ้าเหยียบผิด ( แถมเข้าเกียร์ผิด ) แทนที่จะพุ่งขึ้นเินินมันยิ่งส่งตัวรถลงไปข้างล่างเร็วขึ้น ขนาดตัวผมเองถอยรถที่บ้านหรือออกจากเซเว่นบางครั้งยังเผลอย้ายตำแหน่งผิดจาก N ไป  D เลยแต่พอดีเหยียบเบรกค้างไว้ตลอดก็เลยไม่เป็นไรคับ ดังนั้นผมจึงเหยียบเบรกทุกครั้งเพื่อเซฟตัวเองตลอดเลยคับ
2. ดูข่าวนี้แล้วรู้สึกดีมากว่าถึงแม้่จะมีแต่เรื่องร้ายๆในสังคม แต่อย่างน้อยสังคมไทยก็ยังมีคนดีๆอยู่เยอะที่พร้อมจะช่วยเหลือผู้อื่นโดยไม่คิดถึงตัวเอง ขอยกย่องชมเชยทั้งสามท่านจากใจจริงคับ ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 07:14:19 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ decptt

Re: ดูข่าว accident นี้แล้วได้ข้อคิดหลายอย่างเลยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:14:16 »
บุญรักษาครับ

ขอบคุณฮีโร่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: ดูข่าว accident นี้แล้วได้ข้อคิดหลายอย่างเลยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:18:51 »
สำหรับผมตกใจอยู่เรื่องหนึงคือ มีคนหลายคนมุงดูเหตุการณ์แต่ไม่มีใครลงไปช่วย

แต่ยังดีที่เจอพลเมืองดีเลยรอดมาได้ ถ้าพี่ๆกลุ่มนั้นเค้ามาช้าสัก 10 นาที หรือผ่านจุดเกิดเหตุไวกว่านั้นสัก 10 นาที มันกลายเรื่องเรื่องเศร้าแน่

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:26:30 »
อยู่แถวนั้น แต่ไม่รู้เรื่องเลย ยังดีที่ปลอดภัย เห้อ  :(

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:32:47 »
ขอชื่นชมฮีโร่ตัวจริงครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:51:10 »
สำหรับผมตกใจอยู่เรื่องหนึงคือ มีคนหลายคนมุงดูเหตุการณ์แต่ไม่มีใครลงไปช่วย

แต่ยังดีที่เจอพลเมืองดีเลยรอดมาได้ ถ้าพี่ๆกลุ่มนั้นเค้ามาช้าสัก 10 นาที หรือผ่านจุดเกิดเหตุไวกว่านั้นสัก 10 นาที มันกลายเรื่องเรื่องเศร้าแน่

การแย่งกันช่วยจะยิ่งทำให้เลวร้ายลงนะครับแม้กระทั่งช่วยผิดวิธีก็มีส่วนทำให้เลวร้ายลงไปอีก ต้องให้คนที่พร้อมและมั่นใจช่วยดีกว่าที่เห็นคนเยอะๆเค้าช่วยคนไปแล้วครับกำลังกู้รถขึ้นมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:52:25 »
ขอชื่นชมในความดีที่ท่านได้ทำครับ

สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:21:36 »
จะไปว่าคนที่มุงดูไม่ลงไปช่วยอย่างนั้นไม่ได้นะครับ มันไม่ยุธติธรรมเท่าไร
สมมุตว่าเป็นผมเห็นเหตุการรถตกน้ำต่อหน้า ผมก็คงไม่ลงไปช่วยแน่แต่จะเรียกคนอื่นๆ มาช่วยแทน
เพราะผมเองว่ายน้ำไม่แข็ง ลงไปไม่ได้ทันช่วยใครหรอก ผมคงจะจมน้ำตายซะก่อนเป็นภาระให้คนอื่นๆ อีก
จะช่วยใครก็คงต้องมองตัวเองก่อนครับ เราสามารถรึเปล่าถ้ามันเหนือวิสัยแล้วคงต้องให้คนที่มีความพร้อมไปช่วยแทนครับ
ไหนจะเครื่องมือที่จะเอาลงไปช่วยอีก...ช่วยใครต้องมีสติด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:47:18 »
คนดียังมีเหลือครับ  ;)

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:59:34 »
ฟังจากข่าว  คนขับบอกว่า พอเลื่อนเกียรืมาที่ R แล้วรถไหลอย่างเร็ว ก้เลยตกใจ เผลอกดคันเร่ง

ในความเป็นจริง  ไม่มีอะไรซับซ้อน

รถหน้าเชิดขึ้น ท้ายต่ำ เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง ย่อมมีแรงส่งตามกฎแรงดึงดูดของโลก แน่นอนว่าพอปล่อยเบรค รถจะถอยหลังเร็วกว่าปกติอยู่แล้ว ทีนี้พอตกใจ+พวงมาลัยไม่ตรง จึงถอยตกคลอง

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:00:54 »
หลังบ้านผมเลย ผมให้แฟนขับรถน้อยมากๆก็เพราะกลัวแบบนี้

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:22:20 »
ขอชื่นชมพลเมืองดีทุกท่านครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:30:20 »
ชื่นชมฮีโร่ครับทำให้รู้ว่าสังคมไทยยังมีคนมีน้ำใจอีกเยอะ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 16:41:36 »
ยกย่องพลเมืองดีครับ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:05:51 »
หล่อมากครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:18:03 »
ตามข่าว คุณแม่กดกระจกไฟฟ้าที่ยังทำงานได้ลงก่อนด้วยนะครับ นับว่าคุณแม่ยังตั้งสติได้ดี