ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา ด้วยครับ พอดี รถ สตาร์เครื่องไม่ติด  (อ่าน 3144 ครั้ง)

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
          ขอปรึกษา ด้วยครับ พอดี รถ สตาร์เครื่องไม่ติด   

เมื่อเช้าคุณแม่ผมจะออกไปข้างนอก   เลยจะเอารถออก   รถสตาร์ไม่ติดครับ  ผมออกไปทำงานแล้ว 

กลับมาตอน สี่ ทุ่ม  มาลอง สตาร์ดู  ไฟ โชว์ ที่ แบตครับ  อาการ สตาร์ จะมีเสียง ครืดดดดดดดด

ผมเลยจัดเเจง ถอด แบต ออกมาจากรถ ล่ะ หนักมากกกกกกกกก   กะว่า พรุ้งนี้จะเอาไปให้ ร้าน ชาต์ ไฟเข้าแบต

แต่ผมสงสัยครับ  รถผม โตโยต้า 2.0 G  ซื้อมา ได้ 1 ปี 7 เดือน รถ วิงน้อยมากว่า ประมาณ 7000 โล     

แบตมันเสื่อมไว ขนาดนี้ ปกติ หรือเปล่าครับ    หรือว่า เป็นที่ ไดรชาต์ มันเสีย จะแยกดูอาการ ยังไง ครับ ว่า มันเป็นที่อะไร  กันแน่ ครับ       

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: ขอปรึกษา ด้วยครับ พอดี รถ สตาร์เครื่องไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:17:03 »
รถผม Nissan March เมื่อ สัปดาห์ก่อน อายุ 1 ปี 4 เดือน  วิ่งแค่ 7000 โลเหมือนกัน

สตาร์ทไม่ติด คาดว่า แบตเสื่อม ........เพราะพ่วงไปที จอดทิ้งไว้สองวัน เท่านั้น  สตาร์ทไม่ติดเลย

เลยให้ร้านที่ใช้บริการประจำเอาแบตตัวใหม่มาเปลี่ยน พร้อมขอ check แบตเก่าไปในตัว

"แบตเสื่อมแล้วพี่" พร้อมโชว์ค่าอะไรไม่รู้ ว่า มันเสื่อมจริงๆ.......

หาอ่านจาก March Club เค้าบอกว่า รถยิ่งวิ่งน้อย แบตไปเร็วกว่า รถวิ่งเยอะ

ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน....

ออนไลน์ kez

Re: ขอปรึกษา ด้วยครับ พอดี รถ สตาร์เครื่องไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:18:53 »
 ถ้าเครื่องไม่หนุนเป็นที่แบต

แบตรับประกันเพียง 12 เดือน  เสียก็ไม่แปลก  และอาจจะเป็นที่วิ่งน้อย

คือวิ่งไม่นาน ชาชจ์ไม่เต็ม หรือ ไม่ได้ใช้ทุกวัน

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:19:36 »
เพราะใช้น้อยนี้แหละคับเเบตไม่ค่อยได้ชาร์ท แต่ปกติแบตมีอายุ2ปีโดยประมาณอยู่แล้วนะคับ ลองเอาไปชาร์ทดูก่อนถ้าชาร์ทไม่เข้าแล้วก็ซื้อใหม่ ถ้าชาร์ทแล้วเอากลับมาใส่ลองเอารถไปขับสักวันสองวันถ้าขับอยู่ดีๆแบตหมดไปดื้อๆก็อาจจะเป็นที่ระบบชาร์จแหละคับ

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:29:27 »
ขอบคุณครับ  เพื่อเป็นข้อมูล ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 02:31:36 »
ลองหาพวกเครื่องชาร์ตแบตมาติดบ้านไว้ก็ดีครับ นานๆก็เอามาชาร์ตสักที่ เห็นยี่ห้อ Cๆ เนี่ยใช้กันแยะเหมือนกันครับ ก็เลยจัดมาบ้าง

แต่ที่เคยเจอรถใช้น้อย (ปีนึง ไม่ถึงห้าพันโล) และแบตอยู่นานนก็โตต้า คอมมิวเตอร์เนี่ยแหละครับ 5 ปี ยังใช้ได้อยู่เลย  :-X

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 08:28:55 »
ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ
- แบทรถที่ไม่ได้วิ่งไกล้ๆ จะเสื่อมเร็ว เพราะชาทไม่เต็ม แต่มีการดึงไฟไปใช้บ่อย การสตาทรถแต่ละครั้งกินไฟเยอะ
- การถอดแบทออกจากตัวรถเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ เพราะรถรุ่นใหม่ๆ จะสตาทไม่ติด
- แบทรถเก๋ง ก้อนเล็กอยู่ได้ 2 ปีก็เก่งแล้วครับ ถ้ากระบะเป็นก้อนใหญ่อยู่ได้ 3-4 ปี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 15:55:34 »
น่าจะเป็นที่แบตครับ

Accord ผม เกือบ 2ปี วิ่งไป 16,000 แบตก็ไปแล้วครับ ไวมาก

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 14:53:00 »
ขออนุญาตถามหน่อยครับ

หลังจากสตาทเครื่ิองแล้ว

1 ต้องวิ่งกี่กิโลถึงจะชาตแบตเต็มครับ

2 แล้วต้องเป็นต้องวิ่งยาวๆ ใช่ไหมครับถึงจะชาตแบตเีต็ม

3 ถ้าวิ่งไปเจอรถติด ๆ ในเมือง จะชาตได้หรือเปล่าครับ

4 ถ้าสตาทเครื่องจอดไว้เฉย ๆ จะชาตแบตได้หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 08:31:49 โดย Amaranthe »