ผู้เขียน หัวข้อ: nissan Serena S-hybrid  (อ่าน 5726 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
nissan Serena S-hybrid
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 18:19:51 »
ไปดูในงานรถนำเข้า มีเจ้าหนึ่งนำ serena s-hybrid มาโชว์ ดูน่าใช้มากนะครับ มีลูกเล่นเยอะมากในการใช้พื้นที่ มีใครใช้บ้างใหมครับ เป็นไงบ้าง ราคาอยู่ที่ประมาณ 2,0xx,xxx แอบเซ็งตรงที่มาเลเซียเพิ่งประกาศนำเข้าเป็นทางการ และได้สิทธิ์ภาษี hybrid 0%ถึงสิ้นปี ตั้งราคาไว้ที่ประมาณ 1,5xx,xxx เองคับ. แต่ถึงจะราคาขึ้นถึง2 ผมว่ามันน่าใช้กว่าตัว stepwagon นะ และถูกกว่า estima เยอะอยู่มาก ขอความเห็นด้วยถ้าจะเล่นตัวนี้

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: nissan Serena S-hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:23:03 »
ประเทศไทยภาษี Hybrid 10% เองครับ

จ่ายภาษีไม่เท่าไหร่เอง ผมว่าก็โออยู่นะคับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:38:01 »
เคยนั่งอยู่ครั้งนึงครับ ตอนไปญี่ปุ่น
นั่งจาก ไซตามะไปวัดนิกโก้ แล้วขับเที่ยวอยู่แถวนั้นทั้งวัน ก่อนขับกลับมาไซตามะ

และพอดีว่าอีกวันได้นั่ง alphard hybrid ตัวปัจจุบันเหมือนกัน
เลยจะขอเปรียบเทียบกับ alphard เพราะรถหาง่ายกว่าในเมืองไทยนะครับ เผื่อได้มีโอกาสไปลองนั่งแล้วเปรียบเทียบดู

เซเรน่า จะนั่งแล้วอึดอัดกว่านิดหน่อย แต่ข้อดีคือเราสามารถสอดเท้าเข้าไปใต้เบาะด้านหน้าเราได้ ทำให้ได้พื้นที่เพิ่มมาอีกนิดในการนั่ง

ความโปร่งระหว่างหลังคากับหัวของเราจะต่างกันไม่มากครับ

เบาะแถวสามไม่ต่างกันเท่าไหร่ อยู่ที่เวลาปรับเบาะแถวสองว่าจะเอาระยะห่างมากน้อยขนาดไหนจากแถวแรก
แต่เบาะของ alphard ทุกที่นั่งให้ความรู้สึกโอบกระชับดีกว่า

การิ้นเปลือง ระยะทางที่วิ่งประมาณ 400 กม. เติมน้ำมันไปประมาณ 4000 เยน ลิตรนึงประมาณ 130 เยน
ก็ตกประมาณ 30 ล.ได้ เส้นทางจะเป็นบนทางด่วนซักเกือบ 250 กม. ขึ้นเขาอีกซัก 60 กม. ที่เหลือก็เป็นวิ่งพื้นราบที่ขับเร็วไม่ค่อยได้ ดนื่องจากวิ่งอยู่ในเขตชุมชน

ส่วน alphard ไม่ได้เติมน้ำมันครับเลยไม่รู้อัตราสิ้นเปลือง
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:48:23 »
ประเทศไทยภาษี Hybrid 10% เองครับ

จ่ายภาษีไม่เท่าไหร่เอง ผมว่าก็โออยู่นะคับ

แต่ภาษีนำเข้า 200 % อะ

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:56:01 »
ผมไปลองนั่งที่งาน Import Car Show ที่เมืองทองมาเหมือนกันครับ
ชอบขนาดรถ ไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไป ภายในก็จัดที่นั่งได้หลายแบบ ราคากำลังดี
ถ้า Nissan Thailand นำเข้ามาเองน่าจะขายดีครับ

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 01:34:18 »
ขอบคุณครับ โอกาสที่ Nissan Thailand จะนำเข้ามีมากน้อยแค่ไหนครับ ราคาจะได้สัก 1.5-1.6 เทียบกับเกรย์ 2.x
คอนโซลดูล้ำดี และประหยัดใช้ได้