ผู้เขียน หัวข้อ: เราคิดถูกหรือผิดค่ะ? เมื่อเห็นตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงของ Jazz ใหม่  (อ่าน 7605 ครั้ง)

ออฟไลน์ beautiwa

• Newbie
  • *
พอดีเราพึ่งออก Jazz GE โฉมปัจจุบันมาค่ะ รับรถมาได้ประมาณเดือนนึงแล้ว ป้ายขาวยังไม่ได้เลยจ้า

ทีนี้เราเห็นตัวเลข Jazz Hybrid ใหม่ที่กำลังจะเปิดตัวอ่ะค่ะ เคลมว่าทำได้ถึง 36.4 กิโลเมตร/ลิตร เราถึงกับชะงักงันเลย

ตอนนี้ในสมองมีความคิดอยากเทิร์นคันเก่ามาก (ทั้งๆที่ยังใส่ป้ายแดงอยู่)

เพราะตัวเลข 36.4 กิโลเมตร/ลิตรนี้ เราเข้าใจค่ะว่าเป็นตัวเลขสูงสุด ซึ่งในการใช้งานจริงย่อมต้องดรอปลงมาอยู่แล้ว และยิ่งในกรณีรถติดอีก

แต่ถ้าดูจากอีโคคาร์ในบ้านเรา ที่เคลมไว้ว่าทำได้ที่ 20 หรือบางรุ่น 22 กิโลเมตร/ลิตรนั้น ในการใช้งานจริงสำหรับเราก็ยังมีให้เห็นที่ 17-18 กิโลเมตร/ลิตร ซึ่งก็ถือว่าประหยัดมากแล้ว

และถ้าตัวเลข 36.4 กิโลเมตร/ลิตรนี้เป็นมาตรฐานเดียวกันกับที่ทดสอบอีโคคาร์ ถ้าใช้งานจริงทำได้แค่ 25-28 กิโลเมตร/ลิตร กับรถ B-Segment ที่มีขนาดที่ใหญ่กว่าอีโคคาร์ทั่วไปมันก็สุดยอดแล้วนะค่ะในความคิดเรา

เราคิดอะไรผิดไปหรือเปล่าค่ะ? ถ้าจะเทิร์น Jazz GE คันเก่า(สภาพป้ายแดง) จะคุ้มหรือเปล่าค่ะ?

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ถ้าจะเอาเหตุผลแค่นี้หล่ะก็ไม่คุ้มครับ ส่วนต่างที่เสียไปเติมน้ำมันได้หลายปีเชียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Alcatraz

กว่ามันจะมา สภาพคงไม่ป้ายแดงแล้วมั้ง

อีกอย่างรอดูราคาขายตัวใหม่ก่อนดีกว่าว่าแพงกว่าแค่ไหน สมรรถนะเป็นไง ถึงตอนนั้นค่อยคิดอีกที
แต่ยังไงรถมือ2 ตอนนี้ราคามันโหดร้ายมาก ต่อให้สภาพสวยแค่ไหนก็ตาม

ออฟไลน์ LimitedEdition

วัดอะไรไม่ได้ครับ น่าจะเป็นมาตรฐานทดสอบ JC-06 ของญี่ปุ่น
ซึ่งบอกไม่ได้เลยว่าใช้งานจริงจะดรอปลงมากี่ % ครับ

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
เอ่อ งงมาก จะเอาป้ายแดงไปเทิร์นกะอะไร
รถยังไม่เปิดตัวในบ้านเราเลย ยังไม่เคยเห็นรถตัวจริงที่ใหน นอกจากปล่อยภาพมาจาก honda เอง
กว่าจะขายคงปีหน้า แล้ว hybrid จะขายพร้อมตัวธรรมดารึเปล่าไม่รู้

ถ้ามองอนาคต ตัว hybrid ทำอัตราสิ้นเปลือง ทั่วไป ได้เกิน 30km/l จริง คงจะขายดีนะ เพราะน้ำมันแพงขึ้นๆ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากค่า

นั่นนะสิค่ะ ที่เรากลัวคือตัวเลขที่เห็นมันอาจจะคนละมาตรฐานกันอย่างที่คิดก็ได้

แต่ก็นะ อันนี้เป็นหนึ่งความคิดที่โผล่ขึ้นมาในหัวเฉยๆค่ะ คงต้องดูกันอีกที

คิดๆไปแล้ว เจ้าคันที่มีอยู่นี้ได้แสนคืนมา ยังไงก็คุ้มกว่าเนอะ เปลี่ยนไปเอารุ่นใหม่ยังไงก็ไม่คุ้มอยู่ดี ไหนจะไม่ได้แสนคืนแล้ว ไหนจะค่าส่วนต่าง ไหนจะราคาที่หดไปเพราะเป็นมือสอง

อีกอย่างเราไม่ใช่คนขับรถไกล วันๆนึงขับไม่ถึง 25 กิโลด้วยซ้ำ

แต่ใจอยากได้ความสดใหม่เฉยๆ ประกอบกับตัวเลขที่น่าทึ่ง เลยแอบคิดนิดๆอ่ะค่ะ เลยมาปรึกษาเหล่าพี่ๆดูเฉยๆค่า ขอบคุณอีกครั้งจ้า

• Newbie
  • *
Re: เราคิดถูกหรือผิดค่ะ? เมื่อเห็นตัวเลขอ$
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 13:52:43 »
เอ่อ งงมาก จะเอาป้ายแดงไปเทิร์นกะอะไร
รถยังไม่เปิดตัวในบ้านเราเลย ยังไม่เคยเห็นรถตัวจริงที่ใหน นอกจากปล่อยภาพมาจาก honda เอง
กว่าจะขายคงปีหน้า แล้ว hybrid จะขายพร้อมตัวธรรมดารึเปล่าไม่รู้

ถ้ามองอนาคต ตัว hybrid ทำอัตราสิ้นเปลือง ทั่วไป ได้เกิน 30km/l จริง คงจะขายดีนะ เพราะน้ำมันแพงขึ้นๆ

เทิร์นกับอะไร?

คำว่าเทิร์นของเราคือ ถ้ารถมาก็เทิร์นไป หรือจะขายต่อเป็นมือสองก็ได้ค่ะ ไม่ได้สนว่า ณ ตอนนั้นรถเราจะยังเป็นป้ายแดงหรือเปล่า(เพราะมันคงไม่ใช่แน่ๆ)

ถ้าอัตราสิ้นเปลืองมันมาแบบนี้จริงๆ มาเมื่อไรก็เทิร์นเมื่อนั้น แค่นั้นเอง

นึกว่าคุณจะเข้าใจเหมือนท่านอื่นๆนะค่ะ บอกตรงว่าอ่านแล้วไม่ปลื้มค่ะ ลักษณะสำนวนภาษาแบบนี้  :)

แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณนะค่ะ ที่เข้ามาแสดงทัศนะในกระทู้ของเราค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 13:56:58 โดย beautiwa »

ออฟไลน์ archian

ปัญหานี้แก้ได้ไม่อยากเลยครับ   สบายมาก

ถ้าตัว Hybrid เปิดตัว  คุณก็อ้อนแฟนคุณให้ซื้อ  แล้วสลับรถกันใช้ซะ

เรียบร้อยโรงเรียนจีน ....

ออฟไลน์ mypop

น่ารักขนาดนี้ อ้อนให้แฟนซื้อ Civic ให้ก็คงยอมหละครับ  :)

ออนไลน์ RERFz

• Sr. Member
ปัญหานี้แก้ได้ไม่อยากเลยครับ   สบายมาก

ถ้าตัว Hybrid เปิดตัว  คุณก็อ้อนแฟนคุณให้ซื้อ  แล้วสลับรถกันใช้ซะ

รู้นะว่าอยากได้คำตอบจาก จขกท. ว่า
จะไปอ้อนแฟนที่ไหนหละคะ ยังโสดอยู่เลยค่ะ

กิกิ

ออฟไลน์ mypop

รู้นะว่าอยากได้คำตอบจาก จขกท. ว่า
จะไปอ้อนแฟนที่ไหนหละคะ ยังโสดอยู่เลยค่ะ

กิกิ

น่ารักขนาดนี้รอดยากหละครับ

เหอๆ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เอ่อ.. ผมว่าเราตอบกันเฉพาะเรื่องรถดีไหมครับ
เดี๋ยวน้องเค้าจะตกใจ  :D

ออฟไลน์ Jxxx

วัดอะไรไม่ได้ครับ น่าจะเป็นมาตรฐานทดสอบ JC-06 ของญี่ปุ่น
ซึ่งบอกไม่ได้เลยว่าใช้งานจริงจะดรอปลงมากี่ % ครับ

JC08

อย่าหวังว่าจะทำได้ตามตัวเลขนั้นเลยครับ พวก JC08 หรือตัวเก่าอย่าง 10-15mode (อันนี้ตัวเลขยิ่งเว่อร์) พวกนี้ขับจริงจะได้ตัวเลขพวกนี้ไม่ได้เลย โดยเฉพาะสภาพการขับขี่ในบ้านเรา (ไม่ว่าจะทางไกลหรือในเมือง ยกเว้นจะทำเพื่อแข่งประหยัดน้ำมันเท่านั้ัน) เท่าที่ดูแล้วใกล้เคียงกับการใช้งานจริงก็จะมี EPA ตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ของอเมริกา (ตัวเก่าก่อน 2008 ก็ไม่ใกล้เคียง) ที่ใกล้เคียงน้อยออกไปหน่อยก็ ADR81 ของทางออสเตรเลีย ที่เหลือไม่ค่อยใกล้เคียงเท่าไหร่เลย

10-15 mode

JC08

EPA

http://en.wikipedia.org/wiki/FTP-75

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทดสอบอัตราสิ้นเปลือง ไม่ค่อยน่าเชื่อเท่าไหร่ครับ

มันต้องเวอร์กว่าปกติอยู่แล้ว(มันอาจจะใกล้เคียง แต่ไม่ได้เฉียดๆแน่นอน)

พวกนี้มันเป็นกิเลศครับ ดับได้เองก็จะดีขึ้นเยอะ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

กิกิ

น่ารักขนาดนี้รอดยากหละครับ

เหอๆ
ผมว่าอาจจะไม่เข้ามาแล้วก็ได้นะครับ เพราะมีคนตอบโหดไปหน่อย ก็ปกติมีแต่ผู้ชายอยู่ในนี้กันนี่เนาะ :)

เทิร์นกับอะไร?

คำว่าเทิร์นของเราคือ ถ้ารถมาก็เทิร์นไป หรือจะขายต่อเป็นมือสองก็ได้ค่ะ ไม่ได้สนว่า ณ ตอนนั้นรถเราจะยังเป็นป้ายแดงหรือเปล่า(เพราะมันคงไม่ใช่แน่ๆ)

ถ้าอัตราสิ้นเปลืองมันมาแบบนี้จริงๆ มาเมื่อไรก็เทิร์นเมื่อนั้น แค่นั้นเอง

นึกว่าคุณจะเข้าใจเหมือนท่านอื่นๆนะค่ะ บอกตรงว่าอ่านแล้วไม่ปลื้มค่ะ ลักษณะสำนวนภาษาแบบนี้  :)

แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณนะค่ะ ที่เข้ามาแสดงทัศนะในกระทู้ของเราค่ะ

ออฟไลน์ keamglad

เป็นผมจะไม่เปลี่ยนรถ เพื่อหวังว่ารถคันใหม่มันประหยัดน้ำมันกว่าคันเก่า เพราะสิ่งที่คุณจ่ายไปคือราคาขายต่อที่ตกเป็นแสนๆ  เติมน้ำมันได้เป็น 4-5 ปี
ไม่คุ้มกับส่วนต่างการเปลี่ยนรถเลย

ถ้าจะเปลี่ยนรถผมจะเปลี่ยนเพราะหวังสมรรถนะ หวังภาพลักษณ์และความพอใจมากกว่า

ออฟไลน์ archian

กิกิ

เบื่อคนรู้ทันจริงๆ  อิอิอิอิอิอิอิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 19:13:18 โดย archian »

ออฟไลน์ ceberos

ผมว่าของจริงคงยาก จำได้พี่จิม เคยทดสอบแล้วนิฮะ ประหยัดยังไงผมว่าก็ไม่มีทางได้ขนาดนั้น นอกจาก10ล้อ 3คันขบาบข้างไม่ให้ต้านรักษาความเร็วคงที่ แต่ชีวิตจริงทำแบบนั้นไม่ได้หรอกฮะ ไหนคันหน้าจะเบรคคันขวาขับช้าแช่ซ้ายปาดแซง สารพัดผมว่ายังไงประหยัดๆ เจอLPG เข้าไปเห็นผลสุดฮะสัมผัสได้ทุกวันอย่างน้อยๆ เติมเชื้อเพลิงจ่ายแบงค์ร้อยยังได้  ;)

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เค้าเครมมาว่ารุ่น HV ประหบัดสุดในตลาดรถบ้านญี่ปุ่น (ชนะ Aqua)
และขับดีกว่า VW Polo

.
.
.
ผมรอดูว่าเฮียฮอนจะ โม้เก่ง หรือ เจ๋งจริง อยู่เนี่ยครับ  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

จากที่ตามข่าว นิว แจ๊ส ไฮบริด มันจะประหยัดกว่า พรีอุสครับ

สมมุติว่า พรีอุส วิ่ง 110 เปิดแอร์นั่ง 2 คน ประหยัด 20 กิโลลิตร
นิว แจ๊ส ไฮบริด จะประหยัด 22 กิโลลิตร

ถ้าพรีอุส 22 กิโลลิตร นิวแจ๊ส ไฮบริด จะ 23-24 กิโลลิตรครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ชอบจิงๆเลยครับ หยอดกันดีแท้ๆ 5555

ออฟไลน์ Ruledark

• Newbie
  • *
ของใหม่ย่อมดีกว่าของเก่าเป็นธรรมดา ทำใจและยอมรับ

ถ้าตัวธรรมดาเติม E85 ได้ก็โครดประหยัดแล้วววว

ไม่รู้จะเป็นตัว HV + E85 เป่า

ออฟไลน์ zpir

• Newbie
  • *
ผมว่ารอดูเปิดตัวที่เมืองไทยดีกว่าครับ ไม่รู้จะเอาตัวไหนเข้ามาบ้างก็ไม่รู้อ่า

ออฟไลน์ Bond007

ไม่คุ้มครับถ้าจะเทิร์น

ออกมาแล้วก็ใช้เถอะครับ ส่วนต่างที่จะเปลี่ยนคันใหม่ ชดเชยส่วนต่างน้ำมันสบายๆ

ออฟไลน์ superden

จขกท. หายไปเลย
ผมว่าคุ้มนะเทิร์นเลย แต่กว่าจะมาไทยคงปี2015 รถคุณ จขกท. ไม่ได้เป็นป้ายแดงแล้วละ