ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น Toyota Mark II Grand 1G-FE 2.0 VVTi Year 2003  (อ่าน 8370 ครั้ง)

ออฟไลน์ Little Singh

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็น Toyota Mark II Grand 1G-FE 2.0 VVTi Year 2003
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 00:29:03 »
สมาชิกใหม่ ตามมาแอบอ่านมาตั้งแต่เวปเปิดใหม่ๆ วันนี้มาขอคำปรึกษาครับ

เรื่องมีอยู่ว่า กำลังสนใจจะซื้อมือสองเจ้าคันที่ว่าจากคนรู้จักกัน ที่นำเข้ามาเอง
โดยส่วนตัวไม่ค่อยรู้จักเจ้ารถรุ่นนี้ท่าไหร่  (เอาเป็นว่าไม่เคยเห็นที่อื่นมาก่อนก็แล้วกันนะครับ) แต่ดูๆมันก็น่าจะคล้ายกับคัมรีบ้านเรามั้ง
เพราะพอดีว่า กำลังมองๆคัมรีตัวก่อนปัจจุบันอยู่เหมือนกัน ก็เลยจัดคันนี้มาเป็นตัวเลือกด้วย จึงอยากขอถามเป็นข้อๆอย่างนี้ครับ

1) สมรรถนะเครื่องยนต์ เทียบกับ คัมรีหรือแอคคอร์ดในรุ่นอายุเดียวกัน กรณีคันนี้เป็นรุ่นปี2003 เครื่องยนต์ 1G-FE 2.0 VVTi ออโต้ ขับหลัง
2) สมรรถนะช่วงลาง เบรค การทรงตัวที่ความเร็วสูง (เน้นใช้ชานเมืองหรือ ตจว) เท่าที่ก้มๆ มุดๆ ส่องๆ ดู เห็นว่าคันนี้ให้ปีกนกสองชั้น เบรคจานรอบคัน แถมเป็นรถขับหลังอีกด้วย ส่วนตัวคิดเอาเองว่าน่าจะดีกว่าอีกสองรุ่นที่ว่า (ยังไม่เคยลองขับ  เกรงใจเจ้าของ รอหาข้อมูลก่อน)
3) แหล่งอะไหล่ ทั้งเครื่องยนต์ ตัวถัง ช่วงล่าง อนาคตมืดมนต์หรือไม่ อย่างไรครับ ทั้งใหม่ มือสอง เทียบ เทียม ฯลฯ
4) สุดท้าย  ถ้าเล่นรุ่นนี้ รวมๆ ถือว่าเป็นรถมีอนาคตมั้ยครับ หรือควรผ่าน ไปหาคัมรี แอคคอร์ดดีกว่า แต่จริงๆ ที่สนใจหันมามองตัวนี้ เพราะเห็นว่ามันเป็นรถขับหลัง ราคาที่เจ้าของตั้งมาก็สูสีกับ คัมรี แอคคอร์ด ในรุ่นปีเดียวกัน
5) ขอบคุณครับ และจะรออ่านนะครับ จะให้คำตอบเจ้าของรถ วันจันทร์ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ขอความคิดเห็น Toyota Mark II Grand 1G-FE 2.0 VVTi Year 2003
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 02:08:01 »
เจอเคสแปลกเข้าให้แล้ว และข่าวร้ายคือ ผมไม่เคยจับรถรุ่นนี้ มาก่อนเลยเนี่ยสิครับ

ถ้ารถเข้ามาไม่กี่คันแบบนี้ อะไหล่ตัวถัง คงต้อง สั่งเอา ซึ่งก็อาจจะต้องรอ
แม้ว่า Mark-II จะเป็นรถขับหลังที่เคยขายดีเป็นอันดับต้นๆของญี่ปุ่น
แต่ ทุกวันนี้ มันกลายเป็น Mark-X ไปเสียแล้ว

เรื่องอะไหล่เครื่องยนต์ ผมว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาน่าห่วงเท่ากับอะไหล่ตัวถัง เวลาชนหนะครับ
เพราะเครื่อง 1G นั้น ก็เคยเป็นเครื่องที่ พอจะมีในเซียงกงอยู่ แต่มักจะเป็นเวอร์ชัน มีเทอร์ฌบพ่วงเข้ามา
ส่วนเวอร์ชันไม่มีเทอร์โบ ถ้ายิ่งเป็นตัวนี้ โหงวเฮ้ง ขอมองว่า น่าจะไม่ทันเท้าขวาคุณเจ้าของกระทู้เท่าไหร่นักครับ
แต่น่าจะพอเป็นพื้นฐานที่ดี ที่จะเอาไปเล่นสนุกต่อได้

รถมีอนาคตไหม เอาไปแต่งต่อได้แน่ๆ ถ้าคิดอยากจะแต่ง แต่ ในเมื่อรถของคุณ หายากในเมืองไทย คุณจะแต่งมันลงจริงๆหรือ?

ออฟไลน์ Little Singh

• Newbie
  • *
Re: ขอความคิดเห็น Toyota Mark II Grand 1G-FE 2.0 VVTi Year 2003
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:26:16 »
โห ตอบเร็วจัง ขอบคุณครับ
น่านน่ะสิครับ ที่ผมลังเลชั่งใจอยู่ก็ว่าด้วยเรื่องอะไหล่ตัวถัง รวมไปถึงช่วงล่างบางส่วนหนะครับ กลัวเอามาแล้วปวดหัวตอนซ่อม

ตัวอย่างมีให้เห็นจากเพื่อนๆกัน คนนึงขับโปรทีเจ้ ตอนนั้นที่มันเลือก ก็มีผมร่วมเป็นกองเชียสนับสนุน ด้วยคิดแค่ว่ามันขับดี
พอใช้ๆไป แค่มีอันต้องเปลี่ยนกระจกมองข้าง กับไฟหน้าเพราะอุบัติเหตุเล็กๆ ก็ต้องทนขับรถพิการ รอของเป็นเดือนๆ แล้วช่วงนี้อายุรถเข้าสู่วัยแห่งการซ่อมยิ่งปวดหัว จะขายก็ขายยาก สภาพรถก็เป็นรถเก่าไปเลย  ผิดกับอีกคนใช้สามห่วง จับมือสองมา อายุรถพอกัน แต่ใช้รถมีความสุขดี ซ่อมสะดวก ของเล่นเพียบ จะเสียอะไร แต่งตรงไหน กำเงินเดินเข้าร้านแป๊บเดียวก็ตัวปลิวสมใจละ ยิ่งใช้ไปๆ รถยิ่งดูใหม่ขึ้นแปลกตาไปเรื่อยๆ(ตามกำลังทรัพย์)

เดี๋ยววันจันทร์อาจจะขอเจ้าของรถลองขับดูครับ ถ้ามันไม่ได้ดีเด่น ทิ้งห่างจากรถธรรมดาในบ้านเราเท่าไหร่ ก็คงกลับมาที่อีกสองตัวที่ว่าอย่างเดิมหละครับ......(เฮ้อ  หน้าเดิมๆอีกละ)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:38:13 »
ลุงผมขับพราโด้
บังเอิญ เกิดอุบัติเหตุเมื่อประมาณ2อาทิตย์ก่อน
ตอนนี้ ยังหาอะไหล่ไม่ได้เลยครับ

และเมื่อปีก่อน จำได้ว่าท่านชอบรถคันนี้มาก
แต่เกิดอุบัติเหตุ(หนัก)
เวลาซ่อมเกือบ3เดือน(ซ่อมจริงๆแปปเดียว แต่รออะไหล่ซะนาน)

ตอนนี้ ท่านมีโครงการว่าจะขาย เอาฟอร์จูนเนอร์แทน

แต่ขับแล้ว โครตเท่เลยครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 11:27:10 »
 mark2 ตัวนี้ ถ้าเป็นรุ่น grand อย่างที่บอกมา รหัสบอดี้ GX110 เกียร์จะเป็น D4 พวงมาลัยกับคอนโทรลกลางจะเป็นลายไม้ แอร์สวิงได้ มีเครื่องฟอกอากาศ ถ้ารุ่นปี 2003 แท้ไฟท้ายจะมีแถบสีฟ้าอยู่ครับ
  ส่วนสมรรถนะนั้น เครื่อง 2000 นั้น เท่าที่ผมรู้สึกได้คือ ประมาณว่ามันอืดๆไปหน่อยนะครับ แต่ทนทานมากทั้งเครื่องและเกียร์ พวงมาลัยหนืดดีนะครับ การดูดซับแรงสั่นสะเทือนของช่วงล่างดีทีเดียว
  แต่หากอยากให้อัตราเร่งดีขึ้น ก็หาเครื่อง 2J-GE หรือ 1J-GE ตรงรุ่นมาลงได้เลย
    บอกตรงๆนะครับ ผมว่าช่วงล่างที่คนชอบดูถูก Toyota นั้น ผมอยากให้คนเหล่านั้นมาลองขับดูมากๆเลยครับ คนละเรื่องกับ Camry เลย
  ปล. ผมยังอยากเอามาใช้เลยครับ แต่กำลังภายในมีจำกัดครับ ไม่สามารถใช้ได้บ่อยๆครับ ฮะ ฮ่า