ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอร์รี่ รถ Boliden เป็นยังไงมั้งครับ  (อ่าน 30878 ครั้ง)

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
    แบตเตอร์รี่ รถ Boliden  เป็นยังไงมั้งครับ   

วันนี้ แม่ผม แก ขับเอาไปเปลี่ยนมาแล้ว ครับ  แกเลยโทรมาถาม หลัง จากเปลี่ยนไปแล้ว ???

Boliden  ชื่อนี้ไม่คุ้น  เลยครับ  แถม แบตอะไร ร้านบอก  ประกัน  3 ปี  OMG   ประกัน ร้าน  1 ปี

เดี๋ยว กลับบ้าน วันนี้ ต้อง ไปดูใบรับประกัน แล้ว

ออฟไลน์ kimberry

• **
Re: แบตเตอร์รี่ รถ Boliden เป็นยังไงมั้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:23:05 »
เป็นแบตที่พอใช้ได้แบรนหนึ่งครับเกรดเดียวกับ PUMA
แบตพวกนี้อายุไม่เกินสองปีคับจากที่เคยใช้
แต่หากเรามีที่ชาร์จแบตเช่น CTEK แล้วคอยชาร์จเดือนละครั้ง
จะยืดอายุได้อีกสักพักเลยครับ

• **
Re: แบตเตอร์รี่ รถ Boliden เป็นยังไงมั้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:33:33 »
เป็นแบตที่พอใช้ได้แบรนหนึ่งครับเกรดเดียวกับ PUMA
แบตพวกนี้อายุไม่เกินสองปีคับจากที่เคยใช้
แต่หากเรามีที่ชาร์จแบตเช่น CTEK แล้วคอยชาร์จเดือนละครั้ง

PUMA  ???  ยี่ห้อนี้ก็ไม่เคยได้ ยินครับ อิอิ

ทั้งชีวิต รู้จังแต่  FB  GS  3K  อิอิ

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:43:03 »

PUMA  ???  ยี่ห้อนี้ก็ไม่เคยได้ ยินครับ อิอิ

ทั้งชีวิต รู้จังแต่  FB  GS  3K  อิอิ

อิอิ Boliden และ Puma เป็นแบตน้ำแบบ maintenance free ครับ คือไม่ต้องเติมน้ำกลั่น
พวกนี้จะจ่ายไฟได้เร็วกว่าแบตน้ำทั่วไปครับ
พวกติดเครื่องเสียงรถจึงนิยมเพราะเสียงที่ได้ดีกว่าแบตน้ำครับจากไฟที่เร็วกว่าเสถียรกว่า

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 15:23:29 »
หลังจาก1ปี ถ้าแบตเสีย จะไปเคลมที่ไหนล่ะ?

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 15:50:23 »
Boliden นี่เป็นยี่ห้อแบตที่อยู่มาอย่างช้านาน ผมเคยเห็นและเคยได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆ (ตอนนั้นเอามาร้องเป็นเพลงกีฬาสีด้วย XD )
คุณภาพปานกลาง แต่ไม่ค่อยอัดโฆษณา หรือเป็นที่นิยมแบบ GS ครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 16:02:22 »
เป็นแบตที่ดีเลยล่ะครับ เคยใช้หลายคันในบ้านอึดใช้ได้3-4ปี ยังไม่เสียเลยครับ แค่มีไฟอ่อนลงบ้างค่อยเปลี่ยน
 Puma กะ โบลิเดน เห็นคนเล่นรถยุโรปชอบใช้กัน ผมว่าดีกว่า FB 3k และแบตโตโยต้า เยอะครับ
ปล. รถผมพิ่งเปลี่ยนแบตไป เป็น Puma ใช้มา4ปีเต็ม ยังไม่เสียเลยแค่เริ่มออกอาการ เลยเอา Puma เหมือนเดิม ไม่เคยยุ่งกะมันเลยตลอด4ปีที่ผ่านมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 16:12:48 โดย panerai »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 16:05:07 »
โบลิเดน คุณภาพดีครับ
ผมเคยใช้อยู่ลูกนึง ปกติรถผม (Jazz GD แบตเตอรี่ จะอยู่ได้ราวๆ 18 เดือน - 20 เดือน)
แต่ โบลิเดน เป็นลูกเดียว ที่อยู่ได้ถึง 2 ปีนิดๆครับ
(แบตเตอรี่ ที่เคยลองคือ FB,โบลิเดน,3K)
แต่ราคาจะสูงกว่าแบตเตอรี่พวก FB,GS,3K นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 16:06:52 »
โบลิเดน ถ้าเป็นแบบแห้ง ไฟแรง ค่า CCA สูงมาก

อายุการใช้งาน ขึ้นอยู่กับว่าแบตที่คุณได้มานั้น ร้านเขาเก็บมานานแค่ไหน
ถ้าแบตมีอายุ 4 ปีนับจากวันผลิต แต่ดองอยู่ในร้านมาแล้ว 2-3 ปี
แบบนี้อายุการใช้งานลดลง ก็คงไม่แปลก

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 17:21:56 »
ผมเปลียนมาวันก่อน ลูกใหญ่สุดของ boliden 75 am
สามพันกว่าบานไม่รู้เหมือนกันแพงใหม
ของผมร้านบอกประกัน 18 เดือนเองครับ
มีปัญหามาที่ร้านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 17:23:30 โดย superar349 »

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 17:40:48 »
แบต ดี มีคุณภาพ ราคาแพงกว่าแบรนด์ตลาด ที่สำคัญ มันทำมาเพื่อรถยุโรปโดยเฉพาะ เชพโรเลต ครับ

อีกประการ มีการรับประกัน 1 ปี + 6 เดือนครับ  ข้างกล่ิองมีระบุครับ บางร้านให้ถึง 2 ปี ซึ่งก็อาจเป็นโปรโมชั่นของร้าน ซึ่งเท่าที่ผมใช้ กับเชฟโรเรต  OPTRA CNG

ซึ่ง หาแบตยาก ที่มีในตลาดอีกค่าย ก็ 3M  มีอายุขัย เกือบๆ 2 ปีครับ ถือว่าโอเค หากเทียบกับ 3 M ไม่เคยเกิน  1 ปี 3 เดือน ทราบได้ยังไง ดูจาก สติ๊กเกอร์ การ

รับประกัน ติดอยู่ด้านบนครับ ราคา มันแพง กว่า แบตธรรมดา 500 - 600 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 17:46:19 โดย bleem »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 17:55:37 »
ครับ ขอบคุณครับ  อย่างน้อยก็เบาใจได้ว่า เป็น ยี่ห้อที่ มีคนรู้จัก

ส่วนเรื่องราคา ซื้อมาลูกละ 2500 บาทครับ  (แม่บอกว่าต่อจาก 3000)  + แบตลูกเก่าไปแลกด้วยครับ

แพงหรือถูกไม่แน่ใจครับ เพราะมันจ่ายตังไปแล้ววว ถูกก็ดีไป  แพงมาจะปวดใจเปล่าๆ อิอิ

ออฟไลน์ Rang_RX8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 18:04:21 »
ผมว่าคุณแม่น่าจะบอกผิดนะ  ยังไม่เคยเจอแบตยี่ห้อไหนรับประกัน 3 ปีนะ  ตัวแบตเตอรี่น่าจะประกัน 18 เดิอน(ดูที่ข้างกล่อง)   แต่การรับประกันของร้าน 1 ปี

ความหมายก็คือถ้าเสียภายใน 1 ปี  สามารถเคลมกับทางร้านได้เลย  แต่ถ้าเลยกำหนด 1 ปี  ทางร้านเค้จะส่งให้บริษัทพิจารณานะครับว่าเคลมได้รึเปล่า 

ยังไงให้ชัวร์โทรถามร้านดีกว่านะว่ารับประกันยังไง

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 20:43:31 »
Boliden สมัยก่อนดังกว่า GS นะครับ และดังเป็นพิเศษกับรถยุโรป
เพียงแต่ว่า  บริษัท สยามภัณฑ์ (มหาชน) จำกัด (SPG) เน้นไปที่ จารบี จระเข้, เทรน และน้ำมัน เทรน จระเข้  (เพราะตอนนั้น โบลิเดน ขายดีครับ)

พอGS 3K โหมทำตลาดอย่างหนัก และ ทาง โบลิเดนไปบุกตลาดส่งนอก จึงไม่สนใจตลาดในประเทศ จึงทำให้ชื่อเสียงในประเทศหายไป

จนบัดนี้ ก็ขายแพง และยังเน้นการส่งออกอยู่เหมือนเดิม มีแบตเตอรี่ 2แบรนด์หลักคือ เทรน และ โบลิเดน

ส่วนคุณภาพ จัดอยู่ในเกณฑ์ดีกว่า GS และ 3K อยู่ 1 ก้าว  ส่วนพูม่า ยังไม่ดังในตลาดแมสต่างจังหวัด ไม่ขอออกความคิดเห็น
สำหรับ FB คุณภาพต่ำกว่า GS ครับ

ข้อมูลนี้สำหรับ แบตตะกั่วแคลเซียม หรือที่ใช้ในชื่อ Maintenace Free หรือ Hybrid หรือ แบตแห้ง(ตามความเข้าใจของคนทั่วไปครับ)

โบลิเดน มีแบต 2 ตัวที่มีในตลาดคือ MF (รับประกัน 12 เดือน) SMF (รับประกัน 18เดือนครับ)

ผมแนะนำเพื่อนผมให้ใช้ แบตรับประกัน 18 เดือนครับ

ปล. ผมขายแบต GS ,Boliden, TPS อยู่ครับ
3K เลิกทำแล้ว ยุ่งยากในการเคลม
FB เลิกขาย เพราะเจ็บตัวจากเรื่องเคลม
GS จำใจทำ เพราะติดตลาด ผูกหางหมาขายได้เลย แต่เวลาเคลมแบต ใช้เวลา 5 เดือนครับ (ร้านค้าเจ็บตัว เพราะต้องให้แบตก่อน กลัวเสียลูกค้า กลัวลูกค้ารอนานมากกก)
TPS เป็นแบตของในเครือ บจ.ไทยปิโตรเลียม  (บริษัท ที่ขายน้ำมัน Pulzar) ซึ่ง ดึงตัววิศวกรโรงงาน GS มา 3 คนครับ
Boliden กับ TPS เคลมเร็วหน่อยครับ เพราะ เซลล์บริการเอง ประมาณ 2 เดือนครับ
Bosch กำลังตัดสินใจว่าจะขายหรือเปล่า เพราะยังไม่ติดตลาดในต่างจังหวัด

เรื่องราคา ในบรรดาแบตทั้งหมด Bosch ตัวท๊อป (มี 3 รุ่น จำชื่อไม่ได้)  แพงสุด
Boliden รองต่อมา
GS ถูกกว่า
3K กับ TPS พอๆกัน ต่ำกว่า GS
(ผมพูดถึงต้นทุนนะครับ และเทียบรับประกัน 12 เดือนเหมือนกัน)

ฝากเรื่องหนึ่งครับ "พยายามอย่าถามราคา ณ ตอนที่เปลี่ยนแล้ว บางทีอาจจะเจ็บใจนะครับ อิอิอิ"

ผมเปลียนมาวันก่อน ลูกใหญ่สุดของ boliden 75 am
สามพันกว่าบานไม่รู้เหมือนกันแพงใหม
ของผมร้านบอกประกัน 18 เดือนเองครับ

แบต 80% ในตลาด รับประกัน 12 เดือนครับ มีไม่กี่รุ่น รับประกัน 18 เดือน (ถ้าจำไม่ผิด 3K  Panasonic Boliden ก็มีครับ)
ส่วนอายุแบต ถ้าเป็นรถเก๋ง 1.5-3 ปีครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 20:48:23 »
เพิ่มเติม
อายุแบต รถกระบะ ประมาณ 2.5-4ปีครับ
อายุแบตMF ที่ผมเจอ นานที่สุด คือ 7 ปีครับ
อายุสั้นที่สุด คือ 3 วัน แล้วผมต้องเปลี่ยนลูกใหม่ให้ลูกค้า ^_^

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:21:24 »
ผมเปลี่ยน boliden ใส่ bmw มา4ปี จนขายรถไปแล้วเจ้าของใหม่ยังไม่เปลี่ยนเลยคับ boliden สีดำๆ

bmw มือสองคันล่าสุด ปีที่8 ยังแบตเดิมอยู่เลยคับ

bmw คันก่อนๆก็แบตเดิมทั้งนั้น ยัง งง อยู่ ทำไมแบต bmw มันโคตะระทนเลย  :o :o :o

เปลี่ยนตอนนี้ผมเอาแต่ boliden อย่างเดียวแล้วคับ

TPS เคยเปลี่ยนตอนใช้แคมรี่ ไม่ถึง3เดือนสตาทไม่ติด  >:( เคลมไม่ได้เพราะปล่อยน้ำกลั่นแห้งเอง (ติดนิสัย bmw มาไม่เคยสนใจเลยว่ารถต้องดูแลแบต)
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:33:36 »
Boliden สมัยก่อนดังกว่า GS นะครับ และดังเป็นพิเศษกับรถยุโรป
เพียงแต่ว่า  บริษัท สยามภัณฑ์ (มหาชน) จำกัด (SPG) เน้นไปที่ จารบี จระเข้, เทรน และน้ำมัน เทรน จระเข้  (เพราะตอนนั้น โบลิเดน ขายดีครับ)

พอGS 3K โหมทำตลาดอย่างหนัก และ ทาง โบลิเดนไปบุกตลาดส่งนอก จึงไม่สนใจตลาดในประเทศ จึงทำให้ชื่อเสียงในประเทศหายไป

จนบัดนี้ ก็ขายแพง และยังเน้นการส่งออกอยู่เหมือนเดิม มีแบตเตอรี่ 2แบรนด์หลักคือ เทรน และ โบลิเดน

ส่วนคุณภาพ จัดอยู่ในเกณฑ์ดีกว่า GS และ 3K อยู่ 1 ก้าว  ส่วนพูม่า ยังไม่ดังในตลาดแมสต่างจังหวัด ไม่ขอออกความคิดเห็น
สำหรับ FB คุณภาพต่ำกว่า GS ครับ

ข้อมูลนี้สำหรับ แบตตะกั่วแคลเซียม หรือที่ใช้ในชื่อ Maintenace Free หรือ Hybrid หรือ แบตแห้ง(ตามความเข้าใจของคนทั่วไปครับ)

โบลิเดน มีแบต 2 ตัวที่มีในตลาดคือ MF (รับประกัน 12 เดือน) SMF (รับประกัน 18เดือนครับ)

ผมแนะนำเพื่อนผมให้ใช้ แบตรับประกัน 18 เดือนครับ

ปล. ผมขายแบต GS ,Boliden, TPS อยู่ครับ
3K เลิกทำแล้ว ยุ่งยากในการเคลม
FB เลิกขาย เพราะเจ็บตัวจากเรื่องเคลม
GS จำใจทำ เพราะติดตลาด ผูกหางหมาขายได้เลย แต่เวลาเคลมแบต ใช้เวลา 5 เดือนครับ (ร้านค้าเจ็บตัว เพราะต้องให้แบตก่อน กลัวเสียลูกค้า กลัวลูกค้ารอนานมากกก)
TPS เป็นแบตของในเครือ บจ.ไทยปิโตรเลียม  (บริษัท ที่ขายน้ำมัน Pulzar) ซึ่ง ดึงตัววิศวกรโรงงาน GS มา 3 คนครับ
Boliden กับ TPS เคลมเร็วหน่อยครับ เพราะ เซลล์บริการเอง ประมาณ 2 เดือนครับ
Bosch กำลังตัดสินใจว่าจะขายหรือเปล่า เพราะยังไม่ติดตลาดในต่างจังหวัด

เรื่องราคา ในบรรดาแบตทั้งหมด Bosch ตัวท๊อป (มี 3 รุ่น จำชื่อไม่ได้)  แพงสุด
Boliden รองต่อมา
GS ถูกกว่า
3K กับ TPS พอๆกัน ต่ำกว่า GS
(ผมพูดถึงต้นทุนนะครับ และเทียบรับประกัน 12 เดือนเหมือนกัน)

ฝากเรื่องหนึ่งครับ "พยายามอย่าถามราคา ณ ตอนที่เปลี่ยนแล้ว บางทีอาจจะเจ็บใจนะครับ อิอิอิ"

แบต 80% ในตลาด รับประกัน 12 เดือนครับ มีไม่กี่รุ่น รับประกัน 18 เดือน (ถ้าจำไม่ผิด 3K  Panasonic Boliden ก็มีครับ)
ส่วนอายุแบต ถ้าเป็นรถเก๋ง 1.5-3 ปีครับ

ขอบคุณครับ ได้ ความรู้ ขึ้นเยอะ เลย ^_^

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 08:29:55 »
ครับ ขอบคุณครับ  อย่างน้อยก็เบาใจได้ว่า เป็น ยี่ห้อที่ มีคนรู้จัก

ส่วนเรื่องราคา ซื้อมาลูกละ 2500 บาทครับ  (แม่บอกว่าต่อจาก 3000)  + แบตลูกเก่าไปแลกด้วยครับ

แพงหรือถูกไม่แน่ใจครับ เพราะมันจ่ายตังไปแล้ววว ถูกก็ดีไป  แพงมาจะปวดใจเปล่าๆ อิอิ

ไม่แพงครับ แบตนี้เป็นแบตที่ดีมากครับ ดีกว่าแบตตลาดทั่วๆ ไปครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 13:45:39 »
 ;D ;D ;D...........เอาอย่างนี้ครับ  ผมขายแบตมาเกิน 20 ปี  ยัวร์ซ่า จีเอส จีเอฟ(เกรด B ราคาถูกหน่อย) เอฟบี เนชั่นแนล(พานาฯปัจจุบัน)  และ
Boliden...........ออกตัวเลยว่าไม่มีได้เสียกับแบตใดๆทั้งนั้น  พบว่าตั้งแต่ขายแบตมาก็มี Boliden เพียงยี่ห้อเดียว  ที่ไม่เคยมีรถคันใดเอากลับมาเคลม
ในช่วงรับประกัน 12 เดือนของเขาเลยครับ  และโปรดอย่าถามกลับมานะครับว่าแบตยี่ห้อใดเคลมมากที่สุดในรอบรับประกัน 6-12 เดือน (มี 2 เจ้าครับ) 8)