ผู้เขียน หัวข้อ: แอบถาม ของลับ เอ๊ย เคล็ดลับคุณ J!MMY  (อ่าน 9783 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
Re: แอบถาม ของลับ เอ๊ย เคล็ดลับคุณ J!MMY
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 23:09:05 »
เพิ่งมาสังเกต สวยมากจริงๆครับ
ขอชมจากใจคนถ่ายภาพไม่เก่งครับ

ออฟไลน์ KIAT

• Full Member
Re: แอบถาม ของลับ เอ๊ย เคล็ดลับคุณ J!MMY
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 00:58:04 »
อึ้งเช่นกันครับ พี่จิมมี่ใช้กล้องธรรมดารังสรรค์ภาพสวยๆมากมาย

คนใช้กล้องแพงๆต้องทบทวนตัวเองล่ะ
  :D

ออฟไลน์ heinkelt14

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 02:04:33 »
พี่จิมมี่ ตัวอย่างของคนทำงานด้วยใจ ครับ

ชื่นชม

ออฟไลน์ Cute

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 08:53:12 »
จากการติดตามรีวิวคุณจิมมี่แล้ว ผมชอบภาพถ่ายของคุณจิมมี่มากๆเลยครับ 

แต่ที่ชอบมากที่สุดน่าจะเป็นภาพ Mitsubishi Lancer EX  มุมสวย ฉากหลังเยี่ยม :D

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:26:00 »
มุมกล้องคุณ Jimmy เอกลักษณ์จริงๆ
ดูรูปตอนแรกนึกว่าใช้ Full frame กับเลนส์ L เทพ ถ่ายซะอีก

ออฟไลน์ Pann

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:14:09 »
เดี๋ยวนี้กล้องตัวเล็กๆพัฒนาไปมากๆๆๆๆแล้วครับ ผมเพิ่งขายชุดใหญ่ทิ้ง มาเล่นตัวเล็กๆ 2 ตัว ไม่ปวดหลัง เวลาไปเที่ยวไม่ต้องห่วงกังวลสัมภารกมากมาย ....ความคมชัดเวลาเอาขึ้นจอคอม แยกไม่ออกเลยครับ

ขออย่างเดียวแค่มีแสงแดดพอ วัตถุอยู่นิ่งๆ  ที่เหลือกล้องทำเองให้หมด

ในส่วนภาพของคุณจิมมี่ จึงไม่ใช่เรื่องยากอะไร เพราะมีองค์ประกอบครบ ทั้งความนิ่ง และแสงแดด แต่ไหนๆแล้วก็ขอบังอาจแนะนำนิดหนึ่งนะครับ ...

ผมว่าสิ่งควรมีเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยในงานรีวิวคือ....

1.ควรมีภาพในมุมมองใหม่ๆเพื่อหลีกเลี่ยงความจำเจ.... ในทุกรีวิวของคุณจิมมี่ ภาพที่เอามาโชว์จะเป็นฟอร์แมตเดียวกันแทบทุกรีวิว เรียงกันไป จากภาพรวมตัวรถ ภาพเปิดประตูด้านข้าง ภาพพวงมาลัยไกล และใกล้ ฯลฯ เข้าใจว่าเพื่อเปรียบให้เห็นกับรุ่นอื่นๆในมุมมองเดียวกัน คำถามคือว่ามีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหน ที่จะต้องเดินตามฟอร์แมตนี้ไปตลอด มีมุมมองอื่นๆอีกไหม ที่เพิ่มความตื่นตาตื่นใจ ในขณะที่จุดประสงค์ในการเปรียบเทียบยังคงอยู่ ยกตัวอย่างเช่น ภาพรวมตัวรถด้านหน้า การถ่ายภาพรถที่กำลังวิ่งเข้าโค้ง โดยใช้วิธีการแพนกล้อง เพื่อให้ฉากหลังดูมีความเคลื่อนไหว น่าจะดูตื่นตาตื่นใจกว่าจอดนิ่งๆไหม?...หรือการถ่ายภาพ ในสถานที่ที่แปลกตา เช่นฉากหลังเป็น The Smoke House  เขาใหญ่ ....เป็นทุ่งดอกทานตะวันไกลสุดลูกหูลูกตา ....ถ่ายคู่กับคาวบอยควบม้า ที่โชคชัย ปากช่อง ...ภาพของรถโฟร์วีล ที่กำลังข้ามลำธารเล็กๆ หรือแม้กระทั่งภาพล้างรถโดยพริตตี้สาวสวย ฯลฯ

ข้อดีของการทำ บทความออนไลน์ก็คือว่า เราสามารถใส่รูปภาพได้มากเท่าที่ต้องการ ไม่ถูกจำกัดหน้าเหมือนในหนังสือ สามารถเพิ่มลูกเล่นของภาพได้มากมาย และผมเชื่อว่าภาพหนึ่งภาพ มีพลังมากกว่าตัวหนังสือเป็นพันคำ ....เคยไหมครับ เวลาเราดูรูปรถสักรูป แล้วรู้สึกว่า มันสวยจับใจ ต้องหามาเป็นเจ้าของให้ได้ เพียงแค่ภาพๆเดียวเท่านั้น !!

ดังนั้น ผมจึงพยายามชี้ให้เห็นว่า การให้ความสำคัญกับ "พลัง" ของ "ภาพ" สวยๆ เท่ๆ ที่จะทำให้ " รถ " มีคุณค่ามากขึ้น เป็นสิ่งควรทำ  ผมบอกตรงๆว่า ตัวหนังสือที่คุณจิมมี่ใช้ความเพียรพยายามหาข้อมูล แล้วใส่มามากมายในบทความน่ะ (เป็นข้อมูลที่แน่นมากครับ ไม่มีใครสามารถเลียนแบบได้ อันนี้ต้องชม ) ผมไม่ได้อ่านทั้งหมดหรอกครับ เพราะผมไม่ได้สนใจทุกเรื่อง เช่น ประวัติความเป็นมา  ...มุมมองในรถที่ขับแล้ว เสาไหนจะบัง ไม่บังทัศนวิสัย...หรือกระทั่ง ตารางอัตราเร่งที่ผมไม่เคยเหลียวแลเลย แม้ว่าจะเป็นข้อมูลที่ดีมากๆ ...ผมเข้าใจถูกไหมครับว่า หลายคนซื้อรถจากรูปลักษณ์ภายนอก มากกว่าสมรรถนะ หรือความคุ้มค่าเงินเสียอีก ...พูดแบบนี้ไม่ได้หมายความว่า รายละเอียดไม่ต้องใส่มา แต่กำลังจะบอกว่า หารูปที่ดูแล้วอยากได้มันมาครอบครองเถอะครับ ดูแล้วมันสวยจับใจ หรือหรูจับจิต....มุมไหนล่ะครับ ที่มันพรีเซนท์ ความเป็นตัวตนของรถคันนั้นๆ ความเด่น  ความงาม   ความที่ไม่เหมือนใคร อันนั้นล่ะครับ ที่ควรขับเน้นให้มาก.....รายละเอียดอื่นๆ อาจหาดู หาจับ ได้ในโชว์รูม อาจนำมาลง หรือไม่ก็ได้

โอเคครับ ...การทำแบบนั้น ต้องเพิ่มความยุ่งยากมากขึ้น แต่ผมเชื่อว่า เพื่อนๆเราในคลับ น่าจะมีตากล้องที่เป็นมืออาชีพ หรือมีเพื่อนๆที่มีโลเคชั่นเก๋ๆ หรูๆ ดิบๆ  พร้อมที่จะสละเวลาด้วยความเต็มใจ มามีส่วนร่วมในการทำรีวิว เพื่อความสมบูรณ์แบบตรงนี้ โดยไม่คิดค่าตัว....ผมว่านะ และจะเป็นการดีเสียอีก ที่ให้ทุกคนได้มีส่วนร่วมกับเวบนี้มากยิ่งขึ้นไปอีก ...

2. อันนี้ขัดหูขัดตาเป็นการส่วนตัวครับ คือรูปที่ถ่ายเด็กปั้มยืนจังก้าตอนเติมน้ำมันรถ ผมว่านะ เปลี่ยนเป็นเด็กปั้มผู้หญิงบ้างได้ไหมครับ? ถ้าไม่มีจริงๆ ก็ให้เขายิ้มสักนิดหน่อยก็ยังดีนะ แต่ผมก็ยังคิดว่า มันไม่มีความจำเป็นอยู่ดีละครับที่จะต้องลงทุกรีวิว ไม่เหมือนรูปโชว์ตัวเลขอัตราสิ้นเปลือง โดยการยกโทรศัพท์ขึ้นมาจ่อหน้ากล้อง อันนี้ผมว่าดี แต่นิดหนึ่งครับ เปลี่ยนวิธีการโชว์ อาจใช้เด็กตัวเล็กๆมาถือแทน หรือใช้ยายขายของข้างบ้านมาถือให้แทนก็เก๋ไปอีกแบบนะ

3. ท้ายสุดครับ อยากพูดเรื่องรีวิว ที่เป็นแบบ VDO  นะครับ ผมว่าคุณจิมมี่น่าจะใช้กล้อง 2 เลนส์ที่ติดหน้ากระจกรถนะครับ ถ้าจะให้คุณภาพดีหน่อย ก็​ Go Pro  หรือของจีน ไต้หวัน ดีสักนิด ราคาประมาณ  3-4 พันบาท ผมใช้อยู่ตัวหนึ่ง ถ่ายได้พร้อมกัน 2 เลนส์​ คุณภาพใช้ได้ดีเลยครับ  ทำไมต้องใช้ครับ ....เพราะผมดูแล้วเวียนหัวครับ เวลาที่ต้องแพนกล้องไปมาๆ มันไม่สนุกเลยครับ และที่สำคัญมากๆก็คือเรื่องความปลอดภัย การที่ต้องยกกล้องไปจ่อคนขับ แล้วคนขับต้องหันมาพูดกับกล้อง ขณะที่รถวิ่งด้วยความเร็ว น่าจะไม่ใช่วิธีที่ดีเท่าไรนะครับ ถ้าเป็นไปได้ ควรใช้กล้องที่ถือด้วยมือ เป็นกล้องเสริม เวลาที่ต้องการจะเจาะเข้าใกล้บางสิ่งบางอย่าง เช่น หน้าปัดท์ไมล์

อีกเรื่องคือ หากถ่ายทำกลางวันได้ จะดีมากๆๆๆๆๆๆๆเลยครับ ผมเข้าใจว่าคงห่วงเรื่องถนนโล่ง แต่ก็น่าจะมีสักที่นะครับ ที่พอจะหาที่โล่งๆได้ในเวลากลางวัน ผมว่ามันมีข้อดีหลายอย่าง เรื่องทัศนวิสัยของคนขับก็เรื่องหนึ่ง เรื่องภาพคมชัดสำหรับผู้ชม ก็สำคัญนะครับ ภาพตอนกลางคืน นอกจากเกรนจะแตก ไม่คมชัดแล้ว ยังวูบวาบ ไหวไปมา เพราะมีแสงไฟถนนเข้ามาเป็นระยะๆ  หรือแบ่งเป็นสองช่วง ช่วงธรรมดา ใช้กลางวัน ช่วงที่ต้องทำความเร็วสูงสุด ไปทำกลางคืน อะไรประมาณนั้น ....

ทั้งหมดที่พูดมา เป็นความคิดเห็นส่วนตัวมากๆๆๆๆนะครับ คิดไว้นานแล้วว่าจะเขียนดีไหม เพราะกลัวไม่ถูกใจสมาชิกคนอื่นๆที่ชื่นชอบอยู่แล้ว แต่คิดว่า เป็นการติเพื่อก่อครับ เลยตัดสินใจเขียนลง ผิดพลาดตรงไหน ก็ขออภัยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 15:30:10 »
จากไอเดียคุณ Pann ผมตอบตามข้อจำกัดที่ผมเห็นก่อนละกันครับ

1. สถานที่เหล่านั้น ถ้าเราเอารถไปจอดถ่ายรูปอย่างนั้น มีสองกรณีคือ เจ้าหน้าที่เดินมาไล่ หรือจะขอเก็บเงินค่าถ่ายภาพสถานที่ครับ
ซึ่งถ้าเราเคยได้ไปขอจองใช้สถานที่ไหนเพื่อการถ่ายภาพ ก็จะพอทราบราคากันว่ามันไม่ได้ถูกเลย เรามองว่าอะไรประหยัดได้ก็ประหยัด
สิ่งที่สำคัญกว่าคือการที่มีรูปภาพ ที่ใช้ประกอบคำอธิบายในบทความ และเพื่อการเปรียบเทียบของผู้อ่านผู้สนใจผู้จะซื้อรถแต่ละคัน

และผมคิดว่า เราไม่ได้ทำ Review ขึ้นเพื่อจูงใจให้ใครมาซื้อรถนะครับ จะซื้อหรือไม่ซื้อ ชอบหรือไม่ คุณผู้อ่านต้องไปลองเองอีกครั้งนึง

2. นานาจิตตังครับ ผมไม่มีความเห็นในส่วนนี้

3. GoPro Hero3 HD กำลังมาครับ ทนรอนิดนึง

ส่วนเรื่องทดสอบตอนกลางวัน น่าจะเป็นไปได้ยาก จะหาการจราจรที่ไหนใน กทม. ที่โล่งให้อัดทำ check check out ได้
มันไม่ปลอดภัยครับ เจตนาเริ่มต้นของการทำคลิป ก็เพราะว่า Review มันใช้เวลานานกว่าจะรวบรวมข้อมูลได้ครบ
ดังนั้น ไหนไหนก็เอารถมาให้ทุกคนนั่งจับอาการอยู่แล้ว ก็ทำคลิปมันขึ้นมาเสียเลย เป็นทางลัดให้ได้ดูเร็วเร็วกันไปก่อน

ถ้าจะให้ขับไปทดสอบต่างจังหวัดกันทุกครั้ง เวลามันไม่อำนวยครับ เวบนี้มีคนทำงาน Fulltime คนเดียว คือ Jimmy
ที่เหลือมีงานประจำ แล้วก็ใช้เวลาว่างที่เหลือมาช่วยกันคนละไม้คนละมือ จะทำตอนกลางวัน หรือให้ไปต่างจังหวัดบ่อยบ่อยก็ลำบาก
แค่นี้ Review by J!MMy ก็ช้าจนคนอ่านทวงแล้วทวงอีก ถ้าให้ออกต่างจังหวัดกันทุกรุ่น รุ่นละหลายคันตามรุ่นย่อย คงได้รอรีวิวกันจนแก่หง่อมแน่นอน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 15:39:18 »
เห็นด้วยกับคุณเนยครับ

ออฟไลน์ Cute

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 17:28:01 »
เห็นด้วยกับคุณเนยเรื่องการทดสอบตอนกลางวันครับ

ทีมงานควรคำนึงถึงความปลอดภัยเป็นอันดับแรก  ซึ่งผมคิดว่าทุกๆอย่างที่ทำอยู่ก็ดูเหมาะสมและมีเหตุผลของมันอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 03:36:40 »
ลองเอารูปจากกล้อง Leica ไม่ผ่านการแต่งรูปใดๆ มาฝากครับ
รูปทั้งหมด ขออนุญาติเพื่อนด้วยนะ! เห็นแล้วก็ได้แต่อิจฉา เพราะกล้อง + เลนส์นี่ก็ถอย
รถ eco car เกือบได้เลย  :P