ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอุปกรณ์ตกแต่งกับประกันภัยครับ  (อ่าน 2427 ครั้ง)

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
รถผมกำลังเข้าปีที่ 2 และต้องต่อประกันภัยในอีก 1 เดือนข้างหน้านี้
ในใจคิดว่าคงต้องเปลี่ยนประกันภัย เนื่องจากแจ้งเคลมมาแล้ว 3-4 รอบ เพราะเบี้ยมันคงจะเพิ่ม
ผมจึงต้องการเปลี่ยนประกันภัย รถผมเป็นรถญี่ปุ่น แต่สั่งพวกชุดแต่งมาจากอเมริกา คิดว่าถ้าเปลี่ยนประกันคงแจ้งอุปกรณ์ตกแต่งนี้เพิ่มเติมครับ
เลยอยากถามว่า...
1. ถ้าเราแจ้งอุปกรณ์ตกแต่งเพิ่ม ต้องมีใบเสร็จที่สั่งซื้อให้ทางประกันภัยด้วยไหมครับ (ผมไม่มีใบเสร็จ เนื่องจากเป็นของมือ2 และผู้ขายก็ไม่มีครับ)
2. ถ้าทางประกันภัยต้องการใบเสร็จจริงๆ เรามีวิธีการอย่างไรบ้างครับ เพื่อให้อุปกรณ์ตกแต่งได้รับความคุ้มครอง
3. มีคำแนะนำอื่นๆ เพิ่มเติมกรุณาชี้แนะด้วยครับ
......ขอบคุณครับ........ :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 18:28:47 โดย toxoplasma »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: สอบถามเรื่องอุปกรณ์ตกแต่งกับประกันภัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 22:50:41 »
รถแฟนผม Vios E 2012 ครับ
เพิ่งต่อประกันไปเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา
ตัวแทนประกันยังถามอยู่เลยครับว่าจะให้เพิ่มไฟตัดหมอกเข้าไปในรายการเคลมไหม
เผื่อแตกหรือเสียหาย ทั้งๆที่ยังไม่ได้ติดครับ ตัวแทนแกบอกเผื่อเอาไปติดทีหลัง
หากเกิดอุบัติเหตุมาจะได้เคลมได้ ที่ถามเพราะเอาไปติดทีหลังกันเยอะ
ก็เลยแจ้งเพิ่มไปนอกจากชุดสเกิร์ตที่แถมมาตอนซื้อรถซึ่งมีในรายการของบริษัทประกันอยู่แล้ว
ซึ่งเพิ่มไปก็ไม่มีผลอะไรต่อเบี้ยประกัน
ฉะนั้นผมคิดว่าใบเสร็จอะไรนั่นคงไม่จำเป็นครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องอุปกรณ์ตกแต่งกับประกันภัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 08:14:08 »
ไม่ต้องมีครับ ผมเปลี่ยนล้อ กับแต่งไฟ และช่วงล่าง ตอนต่อประกันปีที่สอง เขาก็ถามว่า จะเผื่อพวกนี้ไหม เครื่องเสียงอีก รวมๆ จะประกันเท่าไหร่ ผมก็เลยบอก ติดไป สองแสนกว่า เขาก็คำนวนให้ จ่ายเพิ่มไป 2000 ประกัน รู้สึกจะคลุมแสนนึงได้ พ่วงไปเลย ไม่ต้องโชว์อะไรเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:28:36 »
ไม่ต้องมีครับ ผมเปลี่ยนล้อ กับแต่งไฟ และช่วงล่าง ตอนต่อประกันปีที่สอง เขาก็ถามว่า จะเผื่อพวกนี้ไหม เครื่องเสียงอีก รวมๆ จะประกันเท่าไหร่ ผมก็เลยบอก ติดไป สองแสนกว่า เขาก็คำนวนให้ จ่ายเพิ่มไป 2000 ประกัน รู้สึกจะคลุมแสนนึงได้ พ่วงไปเลย ไม่ต้องโชว์อะไรเลยครับ
กรณีเกิดความเสียหายขึ้นจริง อุปกรณ์ตกแต่งทางประกันไม่สามารถเบิกได้ ผมต้องสั่งอุปกรณ์จากต่างประเทศ แบบนี้ผมต้องซื้อเองและสำรองจ่ายไปก่อนใช่ไหมครับ แล้วต้องมีใบเสร็จทุกครั้งด้วยไหมครับ