ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูล / Review New Subaru Forester ครับ  (อ่าน 4963 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gapzaholic

• Newbie
  • *
อยากทราบข้อมูล / Review New Subaru Forester ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:35:57 »
เห็นลงโฆษณาในหนังสือพิมพ์เมื่อวาน แต่ยังไม่มีรายละเอียดอะไรเท่าที่ควร
ในเวบ Motorimage ก็ยังไม่มีการอัพเดทใดๆ
ข้อมูลที่มีคือ มี 2 รุ่นย่อย 2.0L / 2.0XT ราคา 1.XX กับ 2.XX
เพื่อนๆพี่น้อง มีรายละเอียดด้านเทคนิค ออฟชั่น หรืออื่นๆ โปรดช่วยแชร์กันหน่อยนะครับ
สนใจเอามาแทนเจ้า CRV G2 2.4 เพราะอายุมันจะเข้า 8 ปีแล้วครับ :)

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
Re: อยากทราบข้อมูล / Review New Subaru Forester ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 12:28:46 »
รถดีแต่ไม่คุ้มราคา (ประกอบ JP จะแพงอะไรนักหนา.....บวกค่าการตลาดมากเกิน)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: อยากทราบข้อมูล / Review New Subaru Forester ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 13:41:41 »
มีบางท่านไปดูกับลองขับมาบ้างแล้วครับ

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,102511.0.html

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 13:51:23 »
รถดีแต่ไม่คุ้มราคา (ประกอบ JP จะแพงอะไรนักหนา.....บวกค่าการตลาดมากเกิน)

มันแพงเพราะภาษีนำเข้า และสรรพสามิต ครับ

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 14:23:16 »
วันก่อนไปดูที่ไบเทคบางนา ภายในหรูหราน่าใช้ดีนะครับ ผมสูง 180 นั่งตรงไหนก็ไม่รู้สึกอึดอัด 2.0i-L  1.89 M ราคานี้ไม่รู้ตั้งใจมาชนกับ X1 18i หรือเปล่าแต่ถ้าเท้าหนัก คงต้องไปตัว 2.0i XT Turbo แต่ราคาก็หนักตามเท้ามังครับ 2.42 M ส่วนตัวเองเล็ง XV อยู่ยังงัยก็ขอรอดู CX5 ก่อนแล้วกัน

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 14:27:25 »
บ้านแฟนเพิ่งออก outback ได้รถมาวานซืนครับ เป็นคันสุดท้ายก่อนmcได้ราคาเน็ตๆไม่มีของแถม 2.1ล จาก 2.5ล ลด4แสนครับ

จากที่ดูภายนอกทั้งกว้าง ใหญ่ ยาวกว่าcrvมากครับ นั่งสบายกว่ามากด้วย ตอนแรกเห็น forester ออกใหม่ว่าจะเปลี่ยนแต่พอเทียบกับตัวนี้
ราคาพอกันได้ใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า เครื่องใหญ่กว่าเลยเอาoutbackครับ ประเด็นหลักที่ซื้อคือส่วนลดมันล่อใจครับ

คิดจะซื้อSubaru ต้องลองขับครับ ช่วงล่างการทรงตัวการตอบสนองของเครื่องยนต์ แค่ขับครั้งแรกก็ประทับใจเลยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 15:42:39 »
ขออนุญาตถามเพิ่มเติมนะครับ

ไม่ว่าจะ XV / forester / outback รถเหล่านี้ไม่ทราบว่าเทียบเป็นกลุ่มกับค่ายฝั่งยุโรปมันควรจะเป็นตัวไหนบ้างครับ ไม่ว่าจะ BMW หรือ Volvo  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:43:54 »
ขออนุญาตถามเพิ่มเติมนะครับ

ไม่ว่าจะ XV / forester / outback รถเหล่านี้ไม่ทราบว่าเทียบเป็นกลุ่มกับค่ายฝั่งยุโรปมันควรจะเป็นตัวไหนบ้างครับ ไม่ว่าจะ BMW หรือ Volvo  ;D
Audi ได้มั้ยครับ
H.

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 17:54:46 »
บ้านแฟนเพิ่งออก outback ได้รถมาวานซืนครับ เป็นคันสุดท้ายก่อนmcได้ราคาเน็ตๆไม่มีของแถม 2.1ล จาก 2.5ล ลด4แสนครับ

จากที่ดูภายนอกทั้งกว้าง ใหญ่ ยาวกว่าcrvมากครับ นั่งสบายกว่ามากด้วย ตอนแรกเห็น forester ออกใหม่ว่าจะเปลี่ยนแต่พอเทียบกับตัวนี้
ราคาพอกันได้ใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า เครื่องใหญ่กว่าเลยเอาoutbackครับ ประเด็นหลักที่ซื้อคือส่วนลดมันล่อใจครับ

คิดจะซื้อSubaru ต้องลองขับครับ ช่วงล่างการทรงตัวการตอบสนองของเครื่องยนต์ แค่ขับครั้งแรกก็ประทับใจเลยครับ

ผมลองขับ Outback แล้ลติดใจเลย นิ่งหนึบ เงียบ ถ้าไม่คิดมากเรื่องแบรนด์และหน้าตาเชยๆของมันว่าคุ้มค่าเงินกว่า 520i (ลองมาแล้วทั้งสองตัว ถ้าขับไม่เกิน140 กม/ชม Outback นิ่ง เงียบไม่แพ้ 520i คหสต ครับ)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 20:36:18 »
ตัว 2.0i-L ราคา 1.89 ล้าน Full Option ครับ เบาะไฟฟ้าคู่ หนังแท้ Sunroof ขนาดใหญ่ Push start จอ MID ไฟหน้า ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ S-I Drive ขับสี่ X-Mode และอื่นๆ ครับ ส่วนตัว Turbo 2.42 ล้าน 240 แรงม้า ทอร์ค 350 นิวตัน เพิ่ม เครื่องเสียงพร้อมแอมป์ Harman Gordon ฝาท้าย เปิด-ปิด อัตโนมัติด้วยรีโมท เกียร์ 8 Speed ล้อ 18 แป้นเหยียบอลูมินัม  

cr.fb.Subaru Vibhavadi

เกียร์เป็นcvtนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2013, 20:39:17 โดย อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 22:54:15 »
ถ้างบถึงไปที่ 2.0XT เลยครับ เพราะเป็น suv เบนซิน turbo ระบบขับเคลื่อนสุดยอด แรง
ถ้าจะซื้อ 2.0 ธรรมดาในงบนี้ ผมมองว่า XV คุ้มกว่ามากๆครับ เครื่องตัวเดียวกัน ระบบขับเคลื่อน เกียร์เดียวกัน เล็กกว่าหน่อย แต่ถูกกว่าเยอะมากๆ (-500k)

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 01:35:59 »
ลืมบอกไป  อีกพักนึง จะมี รีวิว ครับ

ออฟไลน์ Gapzaholic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 02:27:21 »
ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำตอบ รวมถึงคุณจิมมี่ ผมจะรอรีวิวครับ

ไม่รู้ว่าส่วนต่าง 1.89 /2.42 ประมาณ 5 แสนบาทนี้ จะคุ้มค่ามากน้อยเพียงใดกับสิ่งที่เพิ่มขึ้นมาใน 2.0XT

ออฟไลน์ Boonkrub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 21:13:32 »
ลืมบอกไป  อีกพักนึง จะมี รีวิว ครับ

รบกวนถาม
คุณจิมมี่ จะไปลองตัวไหนครับ
2.0i
2.0XT
หรือพ่วง Outback minor ด้วย

ตัดสินใจยากเหลือเกินครับ