ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือครับ ที่รถธรรมดาสามารถแต่งให้แรงกว่าsupercarได้  (อ่าน 20400 ครั้ง)

ออฟไลน์ walkmannetmd

• Jr. Member
  • **
รถธรรมดาผมเหนทำแรงมากเยอะแล้ว แรงกว่าจิงยอมรับเลย แต่ผมว่าคนขับเยี่ยวเหนียวคับ

แต่ในความคิดผมนะ ถ้าไม่ใช่ในสนามก็อย่าไปแคร์ความแรงเท่าไหร่เลยคับ ขับในเมืองรถติด ขับเฟอร์  ข้างๆเป็นรถธรรมดาทำมาแบบเฟอร์เรียกพ่อ แต่ใครจะรู้คับ นอกจากตัวเราเอง supercar คำนี้หมายถึงหลายอย่างจิงๆ เพราะปกติแล้วคนซื้อรถคงไม่มองที่ความแรงอย่างเดียวหรอกมั้ง แต่เรื่องนี้คงเป็นของคนที่ชอบความเร็วจิงๆอะคับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Fiesta monsters ของ gymkhanaไงครับ
เปลือกเป็น fiesta แต่ข้างในเป็นอะไรไม่รู้+คนขับเทพ
ลองเอาfiestaบ้านเราไปวิ่งแบบนั้นสิ ... ไฟไหม้ตั้งแต่โค้งแรก :-X

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ก็คงคล้ายกับ นาฬิกา   คาสิโอธรรมดาก็ดูเวลาได้ จับเวลาได้ ตรง  แต่ลุงฟิลลิปป์ ดูฟูร์ ขัดตกแต่งทุกชิ้นส่วน ทั้งๆที่แทบไม่มีผลต่อการเดินของนาฬิกา

อารมณ์ ความรู้สึก ความชอบ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
แรงทางตรง ทำได้จริงครับ
แต่...
รถบ้านๆ โมฯ วิ่ง 200-250 กม./ชม. แล้วนั่งเกร็ง ขี้หักใน
เทียบกับรถซุปเปอร์คาร์แท้ๆ วิ่งความเร็วระดับนั้นแล้วยังนิ่งๆ ก็เป้นอีกเรื่องครับ
ยิ่งลงสนาม ซัดทางโค้ง เบรคหนักๆ เหวี่ยงตัวแรงๆ
รถบ้าน เบรค ช่วงล่าง แชทซี พังหมดครับ ต่อให้ทำขนาดนั้น มันก็ไม่ได้ดีไซน์มาเพื่อซัด

ถ้าเอารถพื้นฐานดีๆมาทำ ก็เป็นอีกเรื่องนะ
นี่เราพูดถึง เอารถคอมแพคคาร์แบบอัลติส ซีวิค แจ๊ส วีออสมาทำ
ถ้าสมมุติ ผมเอารถพื้นฐานอย่าง Volvo 960 หรือ E46 มาวางเจ จูนซัก 500 ม้า ก็เป็นอีกเรื่อง
พวก ซูปร้า 370z หรือ R32-R34 พวกนี้ สบายครับ พื้นฐานดีอยู่แล้ว
ยิ่งพวกฝรั่ง เอา Audi RS6 หรือ M3 มาจูนเพิ่ม วิ่งไล่ R8 V10 ได้สบายๆเลย

ออฟไลน์ cloud

แรงทางตรง ทำได้จริงครับ
แต่...
รถบ้านๆ โมฯ วิ่ง 200-250 กม./ชม. แล้วนั่งเกร็ง ขี้หักใน
เทียบกับรถซุปเปอร์คาร์แท้ๆ วิ่งความเร็วระดับนั้นแล้วยังนิ่งๆ ก็เป้นอีกเรื่องครับ
ยิ่งลงสนาม ซัดทางโค้ง เบรคหนักๆ เหวี่ยงตัวแรงๆ
รถบ้าน เบรค ช่วงล่าง แชทซี พังหมดครับ ต่อให้ทำขนาดนั้น มันก็ไม่ได้ดีไซน์มาเพื่อซัด

ถ้าเอารถพื้นฐานดีๆมาทำ ก็เป็นอีกเรื่องนะ
นี่เราพูดถึง เอารถคอมแพคคาร์แบบอัลติส ซีวิค แจ๊ส วีออสมาทำ
ถ้าสมมุติ ผมเอารถพื้นฐานอย่าง Volvo 960 หรือ E46 มาวางเจ จูนซัก 500 ม้า ก็เป็นอีกเรื่อง
พวก ซูปร้า 370z หรือ R32-R34 พวกนี้ สบายครับ พื้นฐานดีอยู่แล้ว
ยิ่งพวกฝรั่ง เอา Audi RS6 หรือ M3 มาจูนเพิ่ม วิ่งไล่ R8 V10 ได้สบายๆเลย

กดไลค์เลยครับ ยังงี้รถบ้านไม่ต้องระสังมากแต่ต้องระวังพวก อีโว ซูปร้า พวกพื้นฐานดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ zapdos191

คือพวก Supercar อย่างหนึ่งนอกจากแรงแล้ว คือ ใช้งานได้จริง และยาวนานครับ อย่างน้อย 15-20 ปี แบบขับเต็มตีนนะ และพวกนี้ถ้าลง Curcuit บอกเลยครับ พวกรถเล็กหรือกระบะโบควายก็เหอะ มาวิ่งในสนามรอบ Curcuit ไม่รอดครับ Supercar เก็บหมด แต่ถ้า Drag นี่ยอมจริงๆ

ยอมรับนะครับ ว่ากระบะไทยเจ๋งจริง แรงจริง แต่ใช้งานจริงไม่ได้ครับ ลองเหยียบเต็มตีนกรุงเทพ-หัวหิน แบบคันเร่งมิดตลอดเนี่ย ผมว่าจะยังไม่ทันออกจากสมุทรฯ ก็ได้จอดแล้วครับ Drag ได้อย่างเดียว

ส่วนช่วงล่าง มันถูกเซทกันมาคนละแบบครับ รถโมฯบ้านเรา เราคิดกันเอง ว่าจับนู่นชนนี่ใช้ความรู้สึกบอกว่ามัน OK แต่ Supercar เค้าใช้วิศวกรในการออกแบบครับ เพราะฉะนั้นต่างกันแน่นอน
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ H.

ให้แรง ? แค่เครื่องอย่างเดียวหนะสบายยยยยยยยย เครื่องหนะไหว คนไหวมั้ย ?
H.

ออฟไลน์ Bluecat

• Newbie
  • *
รถธรรมดาที่ว่าอาจจะเหลือแค่โครงสร้างรถ นอกนนั้นโมใหม่ ก็อาจจะเป็นได้
แต่เอารถธรรมดามาโมให้เป็น supercar แต่เอามาวิ่งบนถนน อายุการใช้งานมันคงน้อยมากๆ
ถ้ามีเงินคงซื้อ supercar มาเลยดีกว่า 555 แต่ไม่มีเงินถึงเลยได้มาแค่เจ้าน้องวีออสใหม่ จับแต่งให้เมหือน supercar แต่วิ่งไม่ได้เท่าเค้า  ;D ;D

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
ส่วนตัวคิดว่ารถธรรมดาเเต่งให้หมดทุกชิ้นส่วนยังไงถึงความเเรงจะสู้ได้ เเต่ยังไงสมรรถนะก็สู้รถ supercar พวกนี้ไม่ได้
supercar รถพวกนี้ใช้เทคโนโลยีในการผลิตขั้นเทพทุกขั้นตอน คิดคำนวนมาเเล้วให้รถมีทั้งความเเรง เเละสมรรถนะที่ดีเยี่ยม วิ่งเฉียดรถเราที่รู้สึกยังกะเครื่องบินเจ็ตบินผ่าน หลบเเทบไม่ทัน T^T

ออฟไลน์ seamonkey

พวกตัว Rally spec, Le Mans spec, GT spec นับเป็นรถธรรมดาแต่งไหมครับ??

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมชอบที่คุณแพนเขียนตรงนี้มากครับ ขอโควทนิดนึง

เพียงแต่คนเราพอโค่นอะไรที่มันโตกว่าตัวได้ มันก็อยากคุย เป็นเรื่องธรรมดา
ใครๆก็เป็น .

มันคงคล้ายกับการ์ตูน ทอม กับ เจอรี่ นะครับ ที่บอกเราว่า หนูตัวเล็ก ก็เอาแมวตัวโตซะอยู่หม้ดได้

เรื่องทางเทคนิค ผมเชื่อว่าอะไรก็เกิดได้ ไม่เกินความพยายามของคนเรา ช่างไทยเราเก่งๆก็เยอะครับ ถึงจะเอางานคนอื่นมาต่อยอดก็ตาม ซึ่งผมก็เชื่อว่าหลายๆท่านรวมทั้งผมก็มีความคิดตรงนี้ตรงกัน บางคนมองว่าเอารถคันนึงมาแต่งให้แรง เทียบกับคนที่เริ่มสร้างรถคันนึงตั้งแต่คำนวนการหล่อเสื้อสูบ ฝาสูบ สองมุมนี้ใครเก่งกว่าใคร.................

เก่ง มันก็มีหลายแบบครับ ส่วนตัวผมใครที่ทำอะไรที่ตัวผมยังทำไม่ได้ ผมก็ว่าเก่งกว่าหมดแหละครับ
ดังนั้นเจอกันบนถนน ต่างคนต่างอยู่ในรถ ไม่มีใครรู้หรอกครับ ว่าใครเก่ง (หรือบ้า) กว่ากัน

เอาชนะใครได้ ไม่ดีเท่า ชนะใจตัวเอง หรอกครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เพื่อนผมท่านหนึง ได้กล่าวไว้ว่า
กูขี่ sonic 125 ไปหาสาว แซง cbr400 สบายๆ แต่แมร่งเสือกไปที่เดียวกะกู สาวแมร่งก็ไปหา cbr หมด Ok นะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ EG-5182

• **
คันนึง มันเกิดมา มีชีวิตได้ไม่กี่วินาที

อีกคันนึงมันเกิดมา อยู่ได้เป็นสิบปี

ไอ้คันแรก ผมไม่อยากเรียกมันว่ารถเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
ถ้าเอามาแต่งก็คงแรงได้ แต่ไม่รู้จะแรงกันทำไม เห้อ...

ออฟไลน์ neutrino

ผมว่าคนที่คิดแต่แต่งรถแรงๆ น่าจะให้ไปเห็นสภาพของผู้พิการจากอุบัติเหตุรถยนต์และกลายเป็นทุพพลภาพตลอดชีวิตน่าจะดี (ความเห็นนี้ไม่ได้ดูถูกหรือทับถมผู้พิการแต่ต้องการให้ได้คิดและมีสติตลอดเวลาการใช้รถครับ) จะได้รู้ว่าชีวิตมีมุมมองอื่นที่ดีกว่าเรื่องแรงอย่างเดียว