ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสีรถทะลอก การเกิดสนิม การเคลมประกัน และการทำสีใหม่คร้าบ  (อ่าน 5206 ครั้ง)

ออฟไลน์ kensp12423

• Newbie
  • *
คือว่า ตัวถังส่วนที่เป็นเหล็ก ตรงบริเวณ ฝ่ากระโปรง ไม่รู้ว่าโดนหินดีดใส่หรืออะไรครับ

แต่ว่า สีรถ หลุดออกมาเป็นแผ่นเล็กๆ ขนาด 1 มิลลิเมตร

แบบนี้ ตัวถังจะเป็นสนิมรึเปล่าครับแล้วผมควรทำอย่างไรดีครับ

ผมกะว่าจะรอเคลมสิ้นปี ถ้าเป็นเคสนี้ รอได้มั้ยครับ หรือว่าต้องรีบทำเลยครับผม เรื่องของเรื่องคือผมกลัวตัวถังเป็นสนิทครับผม

อีกคำถามคร้าบผม เคสแบบนี้ ประกันรับผิดชอบมั้ยครับ รถผมทำประกันชั้น 1 ครับ แล้วมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเต็มมั้ยคร้าบ

ถ้าผมต้องทำสีใหม่

การทำสีรถใหม่ทั้งคันดีหรือไม่ดีครับผม ผมใช้ รถ Honda ศูนย์บอกว่าไม่รับทำเฉพาะจุด ทำทีทำทั้งคันเลย

ถ้าทำทีละจุดไปทำที่ไหนดีครับ

เพื่อนๆว่าดีหรือไม่ยังไงครับผม

ขอคำแนะนำด้วยนะคร้าบ  ขอบคุณคร้าบ ^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ตอนผมทำฮอนด้าพระรามสี่ ที่อยู่อ่อนนุช เขาก็ทำเป็นชิ้นๆไปนะครับ แต่ทำทั้งคันมันไม่เพี้ยนไง อาจจะคิดค่าเสียหายแพง ยังไงลองเรียกจนท. มาทำใบเคลมครับ

ออฟไลน์ localgame

สนิมกินครับ แต่เป็นจุดเล็กๆ ไม่ทะลุเป็นรูหรอกครับ เก็บไว้ทำก็ได้ แนะนำทำเฉพาะจุดไปทำสีทั้งคันเสียรถ ยังไงศูนย์ก็มีcodeสีอยู่แล้วไม่น่าเพี้ยนขนาดเห็นความต่าง

ออฟไลน์ kensp12423

• Newbie
  • *
ไม่ทะลุครับผม แต่สีมันล่อนออกมาเป็นแผ่นเล็กๆ ขนาด 1 มิล คร้าบ คล้ายๆ กับทองคำเปลว เป็นแผ่นบางๆเล็กมากคร้าบผม

ก็คือแนะนำให้รีบไปทำเลยใช่มั้ยครับ ถ้ากลัวเป็นสนิม

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมใช้วิธี ฉีดน้ำยากัดสนิม เช็ดให้แห้ง แล้วเต้มสีครับ

รอแผลมากๆแล้วเครมทีเดียว
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
เคยใช้ฮอนด้  แล้วก็โดนอะไรไม่รู้สีกระเท๊าะ ประมาณ 2 มิล เห็นเหล็กสีเงินเลย  แต่มีบุบนะเท่าที่จำได้

ก็ไว้งั้นแหละไม่ได้ทำอะไรเลยเป็นปีๆ เพราะสีเงินมองไม่ค่อยเห็นถ้าไม้จ้อง หรือพึ่งล้างรถใหม่ๆ  ก็ไม่เห็นจะเป็นสนิมเลยอ่ะ  จนวันที่ขาย  สงสัยจะโชคดี

พวกเป็นสนิมเป็นมาจากการชนแล้วตัวถังบุบ  นั่นนะสนิมแน่นอน