ผู้เขียน หัวข้อ: รถบ้านออกตัวแบบ เท้าซ้ายเหยียบเบรค เท้าขวาเหยียบคันเร่ง เป็นไรไหมคับ  (อ่าน 7280 ครั้ง)

ออฟไลน์ potus_111

• Newbie
  • *
  • econ TU
รถบ้านหมายถึงรถทั่วไปตั้งแต่รถญี่ปุ่นธรรมดาไปยันยุโรปบ้านๆ รวมกระบะด้วยนะครับ
ถ้าเราอยากออกตัวล้อฟรี
โดยการเอาเท้าซ้ายเหยียบเบรค
และเท้าขวาเยียบคันเร่ง
พอรอบประมาน 3000-4000 รอบ
แล้วค่อยปล่อยเบรค
(เคยทำนะครับมันก็ได้บ้างแล้วแต่รถ)
ประเด็นคือ อยากทราบว่ามันมีผลเสียต่อรถมากไหมหรือร้ายแรงไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
ต้องถามก่อนว่าทำไปเพื่ออะไรครับ (ไม่ได้จะกวนนะ) เป็นภาระต่อ ยาง เบรค ระบบส่งกำลังทั้งหมด ไปไวขึ้นทั้งนั้น ได้ความมันส์อย่างเดียว และถ้าล้อฟรีมากไปจนบังคับไม่อยู่ เกิดไปชนชาวบ้านที่เค้าไม่รู้เรื่องอีก    ถ้าจะทำก็ทำได้ครับแต่ไปทำในที่โล่งๆหรือที่ส่วนบุคคลที่ไม่มีบุคคลที่สามมาเกี่ยวข้องนะครับ อย่าลองบนถนนเลย ชาวบ้านที่เค้าไม่รู้เรื่องจะซวย

Stroke8

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
ตามด้านบนเลยครับ คลิปบอกได้ชัดเจนว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น

เกียร์ไปก่อน ล้อ ยาง ผ้าเบรค ไปตามลำดับ

ออฟไลน์ massyy

• **
เกียรออโตเหยียบเบรคแล้วใส่ D จะเร่งรอบขึ้นไม่เกิน 3 พัน ถ้าเกินนี้เตรียมซ่อมเกียรคับ เกียรน่าจะมีปัญหาแล้ว 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 23:40:03 โดย massyy »

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
มีผลเสียแน่นอนครับ..
คันเก่าผมทำได้.. ทำหลายครั้ง และไม่แนะนำ

แต่เฟียสต้าทำไม่ได้ เพราะเมื่อเท้าซ้ายเหยียบเบรค เท้าขวาเหยียบคันเร่ง
เหมือนกล่องมันจะล็อคไว้ ไม่ให้รอบเกิน 1500 รอบครับ.. เหยียบคันเร่งแทบจม รอบก็ไม่เกิน 1500
เกียร์ว่างเหมือนกัน จะเบิ้นเครื่อง ก็ล็อคไว้ไม่เกิน 3000 รอบ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
MT คลัทช์สุด คันเร่งสุด ปล่อยคลัทช์ มันก็ฟรีกันไป
AT เท้าขวาเท้าเดียวคงพอมั้งครับ ปล่อยเบรคแล้วไปกระทืบคันเร่ง

จะเหยียบเบรคพร้อมกันคันเร่งเพื่อ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 11:33:08 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่มี Launch Control แบบ GT-R มันอันตรายอย่างนี้นี่เอง

ออฟไลน์ kbo1980

• **
วิธีนี้เต๊นท์รถเค้าเอาไว้เทสต์นะครับ ถ้ารอบขึ้นเกิน 3000 ได้แสดงว่าเกียร์ไปแล้วครับ เกียร์ออโต้ผู้เชี่ยวชาญเคยพูดในรายการวิทยุบ่อยๆครับ เวลาไปซื้อรถมือสองวิธีนี้สำคัญมาก ต้องเทสต์ ไม่งั้นเจอเกียร์เน่ามา overhual เกินหมื่นปลายๆชัวร์
สรุปว่าถ้ารถสภาพดีคุณทำแบบนี้เพื่อให้รอบเกิน 3000 น่าจะทำไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
MT ครัทช์สุด คันเร่งสุด ปล่อยครัทช์ มันก็ฟรีกันไป
AT เท้าขวาเท้าเดียวคงพอมั้งครับ ปล่อยเบรคแล้วไปกระทืบคันเร่ง

MT ตามด้านบนเลยครับ
แต่สำหรับ AT เคยใช้วิธี
- เหยียบเบรคแล้วง้างคันเกียร์ค้างไว้ระหว่าง D3 กับ D
- คลายเบรคแล้วกดคันเร่งให้สวนทางกันอย่างรวดเร็ว
มันได้ผลครับ ล้อฟรีอย่างกับรถ MT แต่เชื่อเถอะว่า..มันจะพังเร็วแน่ๆครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ใส่ยางลื่นๆ จะช่วยให้ฟรีทิ้งได้ง่ายขึ้นด้วยครับ
เผลอๆ แค่กระทืบออก ยังฟรีทิ้งเลย  :D :D

ออฟไลน์ Freekick042

เคยทำครับตอนอยู่บนลาดชันมากๆ ก่อนออกตัวผมเลี้ยงรอบก่อนค่อยปล่อยเบรก มันก็เอี๋ยดนะ

ออฟไลน์ kimmeng21

ใส่ยางลื่นๆ จะช่วยให้ฟรีทิ้งได้ง่ายขึ้นด้วยครับ
เผลอๆ แค่กระทืบออก ยังฟรีทิ้งเลย  :D :D

goft gti กระทืบออก ก็ฟรีคับ  ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Tomoyo

• Newbie
  • *
จากรูปของ จขกท คงเป็น320d ถ้าอยากล้อฟรีก็จัดโหมด sport plus สะใจแน่ครับ
ส่วนเท้าซ้ายเหยียบเบรคเท้าขวาเหยียบคันเร่ง ผมว่าทำให้เกียร์พังครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
รำคานเสียง
ยางไป
ยางหุ้มเพลาไป
เกียร์ไป
น้ำมันไป

ออฟไลน์ YenChar

เกียรก็รับภาระเต็มๆอะครับ

ออฟไลน์ redsun

รถแรงๆ ส่วนมากไม่อยากให้เอี๊ยด..ครับ
อยากให้มันเกาะถนน ไปนิ่มๆ ดึงๆครับ

ออฟไลน์ ceberos

อัลติสผม เกียร์ว่างเหยียบไป 5-6พันรอบได้นะฮะ ต่างจากพวกรถฝั่งอเมริกา เหยียบไปได้4พันรอบเอง ผมไม่รู้ว่า โตโยมันไม่มีระบบ Protect ตรงนี้หรือไงเป็นมาตั้งแต่ซื้อรถแล้วฮะ