ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้mazda2 ใส่ใจรายระเอียดเล็กๆน้อยๆนิดดดดนึง  (อ่าน 9324 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zapizs

• Jr. Member
  • **
หลังจากไปดูเจ้าแดงน้อย ที่พี่jimmy พามาจอดให้้ ลุกเข้าๆออกๆ ค้นๆรื้อๆ
เเล้วเจอข้อสงสัยที่อยากจะฝากถามคนใน mazda ทีนะครับว่าทำไมแผ่นกำมะหยี่ที่อยู่ในที่จับประตูคู่หน้าไม่มีในคู่หลังล่ะครับ
ไม่ได้ซีเรียสนะแค่สงสัยเฉยๆว่าน่าจะใส่ใจกลับรายระเอียดเล็กๆน้อยๆนิดนึง น่าจะทำให้รู้สึกว่ารถคันนี้ดูใส่ใจกับทุกรายระเอียดนะครับ

ออฟไลน์ cresendo2008

• Newbie
  • *
Re: อยากให้mazda2 ใส่ใจรายระเอียดเล็กๆน้อยๆนิดดดดนึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 10:34:06 »

อ้อ...ผมก็สงสัยอีกอย่างที่คุณจิมมี่บอก เรื่องมือราวจับที่นั่งตอนหลังไม่มี

สรุปไม่มีจริงๆหรือเนี่ย เพราะตอนไปลองขับก็ไม่ได้มอง  แล้วอย่างงี้ไปตจว. หรือว่าเอาเสื้อแขวนทำไงเนี่ย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อยากให้mazda2 ใส่ใจรายระเอียดเล็กๆน้อยๆนิดดดดนึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 11:44:03 »
นั่นสิ...

คือเขาใส่ใจรายละเอียดนะ แต่กำลังสงสัยว่า ใส่ใจอีท่าไหนหว่า

อีกเรื่องคือ อัตราเร่งของรุ่นเกียร์ธรรมดานั้น สุดยอดแห่งความหฤหรรษ์

แต่มันช่างตรงกันข้ามกับรุ่นเกียร์อัตโนมัติมากๆ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 12:02:18 »
นั่นสิ...

คือเขาใส่ใจรายละเอียดนะ แต่กำลังสงสัยว่า ใส่ใจอีท่าไหนหว่า

อีกเรื่องคือ อัตราเร่งของรุ่นเกียร์ธรรมดานั้น สุดยอดแห่งความหฤหรรษ์

แต่มันช่างตรงกันข้ามกับรุ่นเกียร์อัตโนมัติมากๆ

ตามที่คุณจิมมี่บอกในรีวิว รุ้สึกว่าตัวเกียร์ธรรมดา จะเป็นรุ่น Groove  ที่จะเซ็ตช่วงล่างมาให้นุ่มกว่ารุ่น Spirit และ maxx

จะมีทางมั้ยครับที่ทาง mz จะไปนำการเซ็ตช่วงล่างแบบ Maxx และ spirit มาใส่ในตัวเกียร์ธรรมดา

ดูท่าทางแล้วผมว่ามันน่าจะไปกันได้มากกว่า กับธรรมชาติของรถเกียร์ธรรมดา ที่ผมคิดว่ามันน่าจะให้ฟีล sport มากกว่าเกียร์ออโต้นะ

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 14:20:38 »
นั่นสิ...

ตามที่คุณจิมมี่บอกในรีวิว รุ้สึกว่าตัวเกียร์ธรรมดา จะเป็นรุ่น Groove  ที่จะเซ็ตช่วงล่างมาให้นุ่มกว่ารุ่น Spirit และ maxx

จะมีทางมั้ยครับที่ทาง mz จะไปนำการเซ็ตช่วงล่างแบบ Maxx และ spirit มาใส่ในตัวเกียร์ธรรมดา

ดูท่าทางแล้วผมว่ามันน่าจะไปกันได้มากกว่า กับธรรมชาติของรถเกียร์ธรรมดา ที่ผมคิดว่ามันน่าจะให้ฟีล sport มากกว่าเกียร์ออโต้นะ

ร่วมรณรงค์สนับสนุนความคิดนี้ด้วยคนคร๊าบบบบ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 15:26:13 »
หลังจากไปดูเจ้าแดงน้อย ที่พี่jimmy พามาจอดให้้ ลุกเข้าๆออกๆ ค้นๆรื้อๆ
เเล้วเจอข้อสงสัยที่อยากจะฝากถามคนใน mazda ทีนะครับว่าทำไมแผ่นกำมะหยี่ที่อยู่ในที่จับประตูคู่หน้าไม่มีในคู่หลังล่ะครับ
ไม่ได้ซีเรียสนะแค่สงสัยเฉยๆว่าน่าจะใส่ใจกลับรายระเอียดเล็กๆน้อยๆนิดนึง น่าจะทำให้รู้สึกว่ารถคันนี้ดูใส่ใจกับทุกรายระเอียดนะครับ

ผมกลับมองเป็นว่า ปกติน่าจะไม่มีแผ่นนี้ในทุกบานประตูเลย พอมีในประตูคู่หน้า คู่หลังไม่มี ก็เลยนึกซะว่าเป็นของแถมไป ใช้วางมือถือได้ ไม่เป็นรอยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 15:30:18 »
ตอนนี้ อยากคอมเมนท์ อะไร อยากได้อะไร เขียนใส่เข้ามาให้เยอะๆเลยครับ

ผมเชื่อว่า คนในมาสด้า เข้ามาดูแน่ๆ

อ้อ ถ้าอยากได้ เกียร์ธรรมดา ในรุ่น Spirit หรือ Maxx นั้น

มีคำถามฝากมาว่า จะรับได้ไหม ถ้าจะต้องจ่ายเงิน 6 แสนบาท หน่อยๆ กับรถเกียร์ธรรมดา แต่อุปกรณ์ เหมือนกัน

ถ้ารับได้ และมีความต้องการเยอะพอ ถ้าจะทำ ก็ สามารถทำได้ ในช่วงเวลา ไม่นานเกินรอ

เพราะการลงทุน มันก็เสี่ยง เหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ MonkypantS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 15:50:48 »
ตอนนี้ อยากคอมเมนท์ อะไร อยากได้อะไร เขียนใส่เข้ามาให้เยอะๆเลยครับ

ผมเชื่อว่า คนในมาสด้า เข้ามาดูแน่ๆ

อ้อ ถ้าอยากได้ เกียร์ธรรมดา ในรุ่น Spirit หรือ Maxx นั้น

มีคำถามฝากมาว่า จะรับได้ไหม ถ้าจะต้องจ่ายเงิน 6 แสนบาท หน่อยๆ กับรถเกียร์ธรรมดา แต่อุปกรณ์ เหมือนกัน

ถ้ารับได้ และมีความต้องการเยอะพอ ถ้าจะทำ ก็ สามารถทำได้ ในช่วงเวลา ไม่นานเกินรอ

เพราะการลงทุน มันก็เสี่ยง เหมือนกัน ครับ

ถูกของพี่จิม เพราะคนส่วนใหญ่เค้าอยากได้รถในราคาประหยัด จะให้ฟิวลิ่งได้เหมือนรุ่นโต คงต้องเสียตังเพิ่มกันอีกครับ ในปัจจุบัยรุ่น Top ทั่วไปคงไม่น่าจะมีเกียร์ธรรมดากันแล้ว

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 17:42:47 »
อยากให้เอา cvt 7speed มาใส่ในรุ่นท้อบ
อย่างน้อยก็ทำให้คนอื่นรู้ว่า มาสด้าก้ทำเกียร์อัตโนมัติดีๆ ไม่ติ๊งต๊องเป็น

ไม่งั้นถ้าปล่อยไว้นานๆเข้า ลุกค้าจะฝังใจนะครับว่าเกียร์อัตโนมัติของมาสด้าสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้
เพราะแค่ตอนนี้คนก็ฝังใจกับเรื่องนี้เยอะแล้ว

ไม่ต้องทำรุ่นเกียร์ธรรมดาเพิ่มหรอกครับ ผมว่าเมืองไทยเหมาะกับเกียร์อัตโนมัติมากกว่า
แต่อยากให้รุ่นต่ำสุด เพิ่มถุงลมฝั่งคนนั่งด้านหน้ามาด้วย
ผมว่าคนสมัยนี้แคร์เรื่องความปลอดภัยนะครับ
อย่างน้อยคนที่ออกรุ่นล่าง จะได้รู้สึกปลอดภัยเหมือนรุ่นสูงๆ

ถ้าผ่านมาอ่านโปรดรับไว้พิจารณาด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2009, 17:48:38 โดย ลูกหมูบอย »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 17:53:46 »
ควรแนะนำเซลส์ให้หาปลอกท่อไอเสียโครเมียมมาแถมลูกค้าตอนซื้อ เพราะลักษณะของท่อที่โผล่ออกมานั้นดูแล้วน่าเกลียด ไม่สมกับรูปลักษณ์ของรถทั้งคันที่ออกแบบมาอย่างดี (อันนี้มันเรื่องเล็กๆ ไม่เกี่ยวกับรถดีหรือไม่ดี แต่เป็นชิ้นส่วนเล็กๆ ที่เปลี่ยนหน่อยก็ทำให้รถดูดีขึ้นได้)

เบาะหลัง..ช่วยเอาราวยึดจับด้านบนหลังคามาให้เขาหน่อยได้ไหม ..หรือว่าต้องสั่งอะไหล่แล้วให้ศูนย์ติดตั้งให้

และเครื่องยนต์นั้น..ขับแล้วผมกลับไม่รู้สึกว่ามันอัศจรรย์อะไร และผมบอกจิมมี่ไปแล้วว่าแม้แต่ตัวเกียร์ธรรมดา ก็ไม่ได้มีอะไรมากแล้วที่รอบปลายๆ สิ่งที่ทำให้มันสร้างอัตราเร่งออกตัวได้ไว ต้องขอบคุณน้ำหนักตัวที่เบา และเกียร์ 1-2 ที่ทดจัดกว่าที่ผมคาดเอาไว้มาก แต่หลังจาก 120 เป็นต้นไป รถคันนี้ไม่ค่อยมีอะไรให้ผมประทับใจเท่าไหร่นัก

การทำให้รุ่นเกียร์ธรรมดาขับสนุก อาจใช้แคมชาฟท์ที่องศาสูงกว่ารุ่นเกียร์อัตโนมัติเข้ามาช่วย เนื่องจากเกียร์ 1 อัตราทดของเกียร์ธรรมดาจัดจ้าน และอาจช่วยปกปิดจุดบอดที่รอบต่ำได้ เกียร์ของรถคันนี้ทดจัด และชิดใช้ได้ ชิดจนการสับเกียร์แต่ละครั้งรอบเครื่องร่วงประมาณพันเดียว

แต่ไอ้ช่วงรอบเครื่องตรงนั้น..มันก็ได้แรงเท่าไหร่ ดังนั้นผมยังรู้สึกว่าเครื่องยนต์ไม่ใช่จุดเด่นของรถคันนี้ แต่กลับกลายเป็นส่วนอื่นที่เด่น และเด่นในแนวทางที่แปลก เรียกว่าทำให้ประหลาดใจอยู่เหมือนกัน

ถ้าอยากโปรโมตภาพลักษณ์เพิ่มเติม ควรนำรุ่นเกียร์ธรรมดามาตกแต่ง พยายามอ้างอิงธีมจาก Mazda Speed ไว้ เลือกช่วงล่างสปอร์ตมาใส่ อาจจะนำมันขายในชื่อ Mazda 2 SP หรือ Mazda 2 Cup Edition ก็ว่าไป แล้วพามันไปวิ่งในสนามแข่งที่วัยรุ่นมาดูเยอะๆ บ่อยๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 18:04:23 »
เห็นด้วยกับคุณแพนครับ

มาสด้าไม่เคยเอาชุดแต่ง mazda speed มาทำและติดตั้งให้เหมือน Honda ที่เอา modulo มาขาย
ควรจะทำอย่างยิ่งให้กับ มาสด้า2 3 หรือ mx-5 หรือ next rx-8 นะครับ

โตโยต้า (TRD) ฮอนด้า (modulo, mugen)  มิตซูบิชิ (ralliart) นิสสัน (nismo ใน tiida) ทำ
แล้วทำไมมาสด้าไม่คิดจะทำบ้างล่ะครับ ?

เลิกเถอะครับที่เอามาติดสติกเกอร์แล้วแปะขายเป็นรุ่นตกแต่งพิเศษ
ดูแล้วยิ่งทำให้คำว่าสปอร์ตของมาสด้าเสื่อมไปโดยเปล่าประโยชน์

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 20:12:32 »
^
^
^
เห็นด้วยว่าการเอาสติ๊กเกอร์มาติดนั่นมัน"เสื่อม"เอามากๆครับ  :P

ออฟไลน์ tarm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 20:28:57 »
Mazdaspeed นั้นอยู่ในใจของคนที่มาสด้ามาตลอดแหละครับ
แต่ยังทำไม่ได้เพราะเหตุผลบางอย่าง ที่ไม่ได้เกิดจากฝั่งเมืองไทย
ไม่ใช่ว่าไม่อยากทำหรอกครับ

และถ้าเอามาจริง จะรับราคากันไหวหรือ สำคัญกว่า
ฮอนด้าปั๊มโมดูโลกันในเมืองไทยเกือบทุกชิ้นแล้่ว
ราคาเลยได้ไม่แพงมากนัก แต่มาสด้าสปีดนี่บอกได้
เลยว่ามีหนาวแน่นอน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 21:07:55 »
ผมเข้าใจว่าค่าแรง วัสดุแพงที่ญี่ปุ่น ไม่ใช่ว่าผมไม่ทราบ
ผมเลยอยากให้ปั๊มผลิตที่โรงงานเมืองไทยไงครับ

มันมีประโยชน์กับมาสด้าในระยะยาว

อย่าง impulse ของ tiida ก้ทำที่เมืองไทยแล้วเอาไปขายที่ญุี่ปุ่น

ผมว่าฝีมือเราไม่แฟ้ญี่ปุ่นนะครับ

หรือมาสด้ามีเหตุผลอื่น กลัวไม่คุ้ม?

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 21:19:44 »
ไม่งั้นเอาแบบมาให้ yatt ก้อบแบบ อย่างคันสีเขียวมะนาวมาสด้าสามปีที่แล้วก็ได้ครับ

ประหยัดไปอีกแบบ ราคาก็ 25000 โดยประมาณ ก้อพอรับได้นะครับ

เพราะโมดูโล่จากศุนย์ฮอนด้าเอง ก็ไม่ถูกเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 22:44:31 »
ควรแนะนำเซลส์ให้หาปลอกท่อไอเสียโครเมียมมาแถมลูกค้าตอนซื้อ เพราะลักษณะของท่อที่โผล่ออกมานั้นดูแล้วน่าเกลียด ไม่สมกับรูปลักษณ์ของรถทั้งคันที่ออกแบบมาอย่างดี (อันนี้มันเรื่องเล็กๆ ไม่เกี่ยวกับรถดีหรือไม่ดี แต่เป็นชิ้นส่วนเล็กๆ ที่เปลี่ยนหน่อยก็ทำให้รถดูดีขึ้นได้)

เบาะหลัง..ช่วยเอาราวยึดจับด้านบนหลังคามาให้เขาหน่อยได้ไหม ..หรือว่าต้องสั่งอะไหล่แล้วให้ศูนย์ติดตั้งให้

และเครื่องยนต์นั้น..ขับแล้วผมกลับไม่รู้สึกว่ามันอัศจรรย์อะไร และผมบอกจิมมี่ไปแล้วว่าแม้แต่ตัวเกียร์ธรรมดา ก็ไม่ได้มีอะไรมากแล้วที่รอบปลายๆ สิ่งที่ทำให้มันสร้างอัตราเร่งออกตัวได้ไว ต้องขอบคุณน้ำหนักตัวที่เบา และเกียร์ 1-2 ที่ทดจัดกว่าที่ผมคาดเอาไว้มาก แต่หลังจาก 120 เป็นต้นไป รถคันนี้ไม่ค่อยมีอะไรให้ผมประทับใจเท่าไหร่นัก

การทำให้รุ่นเกียร์ธรรมดาขับสนุก อาจใช้แคมชาฟท์ที่องศาสูงกว่ารุ่นเกียร์อัตโนมัติเข้ามาช่วย เนื่องจากเกียร์ 1 อัตราทดของเกียร์ธรรมดาจัดจ้าน และอาจช่วยปกปิดจุดบอดที่รอบต่ำได้ เกียร์ของรถคันนี้ทดจัด และชิดใช้ได้ ชิดจนการสับเกียร์แต่ละครั้งรอบเครื่องร่วงประมาณพันเดียว

แต่ไอ้ช่วงรอบเครื่องตรงนั้น..มันก็ได้แรงเท่าไหร่ ดังนั้นผมยังรู้สึกว่าเครื่องยนต์ไม่ใช่จุดเด่นของรถคันนี้ แต่กลับกลายเป็นส่วนอื่นที่เด่น และเด่นในแนวทางที่แปลก เรียกว่าทำให้ประหลาดใจอยู่เหมือนกัน

ถ้าอยากโปรโมตภาพลักษณ์เพิ่มเติม ควรนำรุ่นเกียร์ธรรมดามาตกแต่ง พยายามอ้างอิงธีมจาก Mazda Speed ไว้ เลือกช่วงล่างสปอร์ตมาใส่ อาจจะนำมันขายในชื่อ Mazda 2 SP หรือ Mazda 2 Cup Edition ก็ว่าไป แล้วพามันไปวิ่งในสนามแข่งที่วัยรุ่นมาดูเยอะๆ บ่อยๆ

เห็นด้วยกับพี่แพน ปลายท่อ 690 บาทปั๊มลาย Mazda เซลล์มักจับแถมให้เลยครับ เพราะหักจากมาร์จินได้พอ
เอ แต่จะว่าไป เห็นปลายท่อน่าเกลียดๆ นี่มันก็กระตุ้นต่อมซิ่งให้อยากเปลี่ยนใบปลายจริงๆ
ส่วนมือจับที่หายไป หาข้อมูลในบอร์ด ยังไม่มีใครสนใจติดเพิ่มเลยครับ น่าติดเหมือนกันนะ ไว้แขวนเสื้อในบางโอกาส
เรื่องเครื่องยนต์ เห็นด้วยครับ ว่ามันไม่ได้แรงอะไรเลย แต่เมื่อเทียบกับคู่แข่ง ไม่อืดก็โอเคแล้ว แรงม้ากับแรงบิดมันน้อยกว่าเขาจริงๆ อะ
แต่เกียร์ออโต้ ทำงานได้ไว นุ่มนวลมาก ฉลาดดี ไม่เหมือน Mazda 3 ที่รีบสับฉับๆ ขึ้นเกียร์สูงไว้ก่อนจนรถหมดแรง

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 02:00:59 »
เคยสั่งซื้ออะไหล่มาสด้ากับคนขายรายนึงในE-bay
พอเริ่มสนิทเลยรู้ว่าเค้าทำงานในมาสด้าที่ญี่ปุ่น

เลยอยากลองสั่งมาสด้าสปีดดูมั่ง

พอทางเค้าบอกราคามาลมแทบจับ
เลยด่าเหน็บๆกลับไปว่าทำไมแพงจังฟระ

เค้าตอบกลับมาเรียบๆเลยว่า มาสด้า กับมาสด้าสปีดเป็นคนละบริษัท
คนละนโยบาย เข้าใจมั๊ย?

จบข่าว

ออฟไลน์ tarm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 12:12:56 »
ผมเข้าใจว่าค่าแรง วัสดุแพงที่ญี่ปุ่น ไม่ใช่ว่าผมไม่ทราบ
ผมเลยอยากให้ปั๊มผลิตที่โรงงานเมืองไทยไงครับ

มันมีประโยชน์กับมาสด้าในระยะยาว

อย่าง impulse ของ tiida ก้ทำที่เมืองไทยแล้วเอาไปขายที่ญุี่ปุ่น

ผมว่าฝีมือเราไม่แฟ้ญี่ปุ่นนะครับ

หรือมาสด้ามีเหตุผลอื่น กลัวไม่คุ้ม?

มีคนตอบให้เคลียร์ไปแล้วนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 15:12:54 »
อ๋อๆ ครับเป็นอย่างนี้นี่เอง

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 16:02:26 »
ถ้าเปลี่ยนช่วงล่างของรุ่นเกียร์แมน มาให้หนึบเหมือนตัวท๊อป  ราคา 6ต้นๆ ถึงกลางนี่ขายได้แน่ครับ  คนใช้เกียร์ธรรมดาก็มีไม่ใช่น้อย
มันไม่ได้เพิ่มต้นทุนในด้านการผลิตชิ้นส่วนเพิ่มเลย  แค่เปลี่ยนช่วงล่าง แม๊ก ยางก็ได้แล้ว :D

ส่วนรายละเอียดนิดๆหน่อยๆ ตามคอมเม้นข้างบนถ้ามีได้ก็ดี  โดยเฉพาะที่จับเพราะเข้าออกรถยาก  ถ้ามีก็สะดวกขึ้นเยอะ

ออกมานี่ น้องติสหนาวแน่

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 23:32:03 »
ถ้าเปลี่ยนช่วงล่างของรุ่นเกียร์แมน มาให้หนึบเหมือนตัวท๊อป  ราคา 6ต้นๆ ถึงกลางนี่ขายได้แน่ครับ  คนใช้เกียร์ธรรมดาก็มีไม่ใช่น้อย
มันไม่ได้เพิ่มต้นทุนในด้านการผลิตชิ้นส่วนเพิ่มเลย  แค่เปลี่ยนช่วงล่าง แม๊ก ยางก็ได้แล้ว :D

ส่วนรายละเอียดนิดๆหน่อยๆ ตามคอมเม้นข้างบนถ้ามีได้ก็ดี  โดยเฉพาะที่จับเพราะเข้าออกรถยาก  ถ้ามีก็สะดวกขึ้นเยอะ

ออกมานี่ น้องติสหนาวแน่

ขายได้  ไม่พอครับ 
มันต้อง  ไม่ทำแล้วคน ไปซื้อยี่ห้ออื่น นู่นละ  ถึงต้องทำ  เพราะไม่งั้นมันก้อกลุ่มลูกค้าเท่าเดิม   
มองง่ายๆ  ถ้าทำแกงเนื้ออย่างเดียว ขายได้ร้อยจาน ทำแกงส้มเพิ่ม ก้อขายได้ร้อยจาน เหมือนเดิม เนื่องจากคนที่ชอบรสชาดร้านคุณมีอยู่เท่านี้  คุณจะทำสองแกง ให้วุ่นวาย ทำไม

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 01:31:56 »
เคยสั่งซื้ออะไหล่มาสด้ากับคนขายรายนึงในE-bay
พอเริ่มสนิทเลยรู้ว่าเค้าทำงานในมาสด้าที่ญี่ปุ่น

เลยอยากลองสั่งมาสด้าสปีดดูมั่ง

พอทางเค้าบอกราคามาลมแทบจับ
เลยด่าเหน็บๆกลับไปว่าทำไมแพงจังฟระ

เค้าตอบกลับมาเรียบๆเลยว่า มาสด้า กับมาสด้าสปีดเป็นคนละบริษัท
คนละนโยบาย เข้าใจมั๊ย?

จบข่าว

ถูกต้อง ถึงแม้จะมีความสัมพันธ์กันก็เถอะ

ทาง MST ติดต่อให้ได้ครับ ของแต่ง Mazdaspeed

ที่ไม่ทำตลาดเพราะลูกค้าเห็นราคาแล้วส่วนใหญ่ลมจับครับ (แต่มีลูกค้าสั่งนะครับ)

ปล

ผมไม่ใช่คน MST นะครับ ไม่ได้รู้อะไรลึกมาก

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 01:51:19 »
อยากให้เอา cvt 7speed มาใส่ในรุ่นท้อบ
อย่างน้อยก็ทำให้คนอื่นรู้ว่า มาสด้าก้ทำเกียร์อัตโนมัติดีๆ ไม่ติ๊งต๊องเป็น

ไม่งั้นถ้าปล่อยไว้นานๆเข้า ลุกค้าจะฝังใจนะครับว่าเกียร์อัตโนมัติของมาสด้าสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้
เพราะแค่ตอนนี้คนก็ฝังใจกับเรื่องนี้เยอะแล้ว

ไม่ต้องทำรุ่นเกียร์ธรรมดาเพิ่มหรอกครับ ผมว่าเมืองไทยเหมาะกับเกียร์อัตโนมัติมากกว่า
แต่อยากให้รุ่นต่ำสุด เพิ่มถุงลมฝั่งคนนั่งด้านหน้ามาด้วย
ผมว่าคนสมัยนี้แคร์เรื่องความปลอดภัยนะครับ
อย่างน้อยคนที่ออกรุ่นล่าง จะได้รู้สึกปลอดภัยเหมือนรุ่นสูงๆ

ถ้าผ่านมาอ่านโปรดรับไว้พิจารณาด้วยนะครับ

จริงเกียร์ AT มาสด้าดีๆ ก็มีนะครับ อย่างเกียร์ใน MX-5 (SJ6A-EL) หรือ ใน CX-7/9 (AW6A-EL หรือ AW6AX-EL) รวมถึง Mazda6 รุ่นที่เป็น 6AT ด้วยครับ

ส่วน FS5A-EL นี่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นยังไง ต้องรอ 3 ใหม่มานั่นล่ะครับ

แต่ที่คาดว่าจะได้เห็นการปรับปรุงเกียร์ AT ครั้งใหญ่ของ Mazda นั่นน่าจะเป็นเกียร์ AT 6speed สำหรับรถขับหน้ารุ่นทั่วๆ ไป อย่าง 2 กับ 3 นั่นแหละครับ น่าจะออกมาปี 2011 ครับ (บ้านเราไม่รู้ได้ใช้เมื่อไหร่)

เกียร์นี้ จะมี planetary gear ทั้ง 3 set อยู่ในแกนเพลาเดียวกัน (รุ่นที่ใช้อยู่ไม่ได้เป็นแบบนั้นครับ) ที่สำคัญที่สุดคือตัว Lock-up Clutch ครับ สามารถทำงานได้ตั้งแต่เกียร์ 1 เลยครับ