ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ Holden kingwood จะวางเครื่องใหม่  (อ่าน 4450 ครั้ง)

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
รถพ่อครับ เครื่องลาโลกแล้ว แต่ภายนอกยังปิ๊ง

จะวางเครื่องใหม่ จะวางเจ หรือดีเซลคอมดีครับ

ใจจริงอยากได้ดีเซลคอมเพราะไม่อยากติดแก๊ส เป็นรถขับเล่นครับ มีรถสำรองใช้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ถามหน่อยครับ Holden kingwood จะวางเครื่องใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 16:05:36 »
 ลองดู 4JJ-TCX ของ Dmax เข้าไปในคลับแล้วตั้งรับซื้อเครื่องยกลงครับ เทียบราคาดูแล้วถูกกว่า 1KD-FTV ของ Vigo พอสมควรครับ
 เข้ามาเพิ่มเติม หาเครื่องพร้อมหัวตัดญี่ปุ่นก็ได้ครับ แต่จะมีแต่ 1KD กับ 2KD ครับ เพราะบล็อกนี้อยู่ในรถหลายรุ่นที่ขายในญี่ปุ่น เครื่องประเภทนี้ข้อดีคือ สภาพจะดี ไมล์ต่ำ ครับ ราคาบางคั้งก็ถูกกว่าเครื่องยกลงก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 16:13:02 โดย Defender 110 »

ออฟไลน์ localgame

Re: ถามหน่อยครับ Holden kingwood จะวางเครื่องใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 17:23:59 »
รถขับเล่นวางเจเถอะครับราคาไม่แพงอะไหล่เยอะ ช่างวางมีเยอะแต่วางแบบจบจริงๆแบบสมบูรณ์ต้องหาหน่อย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:16:31 »
แล้วเกียร์นี่ต้องเปลี่ยนให้ตรงรุ่นไปเลยดีมั้ยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:33:02 »
แล้วเกียร์นี่ต้องเปลี่ยนให้ตรงรุ่นไปเลยดีมั้ยครับ
เกียร์ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วครับ เกียร์เดิมมันเก่าแล้ว+รองรับแรงม้าเครื่องJไม่ไหวหรอก เปลี่ยนเกียร์เป็นของเครื่องเจ ที่ต้องระวังจากการเปลี่ยนเกียร์คือการตัดต่อเพลา ถ้าร้านไม่ชำนาญตัดต่อเพลาไม่ดีเวลาวิ่งบางจังหวะจะมีเสียง และก็ต้องหาเฟืองท้ายที่เข้ากับตัวรถ ปัญหาพวกนี้จะหมดไปถ้าได้ช่างที่ชำนาญเอาใจใส่รถ  ส่วนเรื่องเครื่องแนะนำ2jz 3000cc เพราะถ้า 1jz 2500cc. กับตัวถังนี้จะดูอืดไปสักหน่อย เพราะยังไงก็เป็นรถเอาไว้ขับเล่นอยู่แล้ว ไม่ใช่รถใช้ในชีวิตประจำวันเรื่องค่าน้ำมันคงไม่ต่างกันมาก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:41:29 »
แล้วเรื่องความแรงนี่แตกต่างกันมากมั้ยครับระหว่าง2Jz  กับ  4JJ-TCX ลงสารพัดกล่อง คือเรื่องของเรื่องคือเน้นแรงไว้ก่อน ประหยัดช่างมัน  อย่าพังบนทางด่วนก็พอ    เพราะยังไงก็ขับเล่นเสาร์อาทิตย์แค่นั้นอยู่แล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 20:32:48 »
เป็นผมเอาดีเซลดีกว่านะครับ 1KD หาได้ตามเซียงกง แรงไม่พอใจก็ใส่กล่อง 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 20:35:40 โดย zeanton' »
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ Flirtzboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 21:06:27 »
ถ้าต้องการความแรงแนะนำว่าดีเซลอีกเสียงครับเพราะ นน.รถ ท่าทางจะหนักอยู่เหมือนกันดังนั้นรถจริงต้องการแรงบิดที่สูงครับเพื่อไม่ให้รถอืด 1KD-FTV เลยครับ อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 21:16:36 »
แล้วเรื่องความแรงนี่แตกต่างกันมากมั้ยครับระหว่าง2Jz  กับ  4JJ-TCX ลงสารพัดกล่อง คือเรื่องของเรื่องคือเน้นแรงไว้ก่อน ประหยัดช่างมัน  อย่าพังบนทางด่วนก็พอ    เพราะยังไงก็ขับเล่นเสาร์อาทิตย์แค่นั้นอยู่แล้วครับ  ;D
จะทำให้แรงเครื่องjz โมนิดเดียวก็แรงแล้ว ส่วนดีเซลก็โมไม่น่ายากเหมือนกัน แต่ช่างที่วางดีเซลในเก๋งชำนาญมีน้อยกว่าช่างวางเครื่องJz ส่วนรถholdenมันเก่าแล้วอะไหล่ก็ไม่

เยอะทำไว้ขับสวยๆงามๆจะดีกว่า ไม่ต้องเน้นแรงมากเดี๋ยวช่วงล่างมันจะไม่ไหวเอา ทำให้แรงมากแล้วบานปลาย เดี๋ยวความร้อนระบายไม่ทันต้องไปแก้ที่หม้อน้ำ เบรคก็ต้องทำ

ใหม่ ปั๊มติ๊ก หัวฉีด แก้กันยาว รถเก่าทำสีตัวถังให้สวย ขับช้าๆโชว์ให้คนมองเท่กว่าเยอะ