ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร  (อ่าน 17421 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:10:54 »
วันนี้ผมขับไปส่งแม่ที่ทำงาน ก็ขับกลางแซงขวาปกติ แล้วไปเจอรถคันหนึงอยู่ขวาสุดผมก็อยู่ขวาเช่นกัน

ผมเป็นคนที่ชอบลองน้ำใจคนไทยเพราะบางครั้งมันทำให้ผมรู้สึกดีนะครับ คือการไปอยู่หลังเค้าไม่ถึงกับจี้ตูด

เพื่อให้คันข้างหน้ารู้ตัวและย้ายเลน  (จุดประสงค์หลังๆ คือจะบอกว่ารถคุณไม่เร็วนะ เข้าซ้ายด้วย )

แต่คันนี้มันไม่ยอมย้ายเลน  ความเร็วประมาณ 120  ผมก็ตามไปซั๊กระยะเพราะบางทีก็มีรถทางซ้าย จนรถว่าง ผมก็กระพริบไฟสูงใส่ตามปกติ คันข้างหน้าผมเหมือน

รอจังหวะนี้อยู่.. เปิดไฟเลี้ยวทันทีครับเลยครับแต่ไฟเลี้ยวขวา ไม่ใช่ซ้ายครับ และก็อยู่ตรงนั้นไม่ได้เปลียนเลน

นี้มันคืออะไรนะหรือว่ารถเสีย -*- พวงมาลัยบังคับเลี้ยวซ้ายไม่ได้

ผมนึกในใจถ้าแม่ไม่นั่งข้างๆ จะไปเหยียบเบรคใส่หน้า แต่ดีแล้วแหละครับที่แม่อยู่เลยแซงไปเฉยๆ ถึงที่ทำงานปลอดภัย

มีใครเคยเจอแบบผมมั่ง -*- เค้าทำไปเพื่ออะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 12:20:45 โดย Blu »

ออฟไลน์ melodylife

• Newbie
  • *
Re: แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:16:01 »
มองแบบโลกสวย เขาอาจจะต้องเลี้ยวยูเทิร์นเข้าบ้านเขาข้างหน้าเลยอยู่ขวาแล้วตบไฟรอเลี้ยว

มองแบบโลกความเป็นจริง ตูอยากจะอยู่เลนขวาเอ็งจะทำไม อยากแซงตูก็แซงซ้ายไปสิ!!!!

ออฟไลน์ Blu

• **
Re: แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:19:18 »
มองแบบโลกสวย เขาอาจจะต้องเลี้ยวยูเทิร์นเข้าบ้านเขาข้างหน้าเลยอยู่ขวาแล้วตบไฟรอเลี้ยว

มองแบบโลกความเป็นจริง ตูอยากจะอยู่เลนขวาเอ็งจะทำไม อยากแซงตูก็แซงซ้ายไปสิ!!!!

:D :D ผมก็อยากจะคิดแบบนั้นนะ แต่ผมมันอยู่ทางด่วนหนะสิ  ::)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:28:03 »
อยู่เลนส์ขวาเปิดไฟเลี้ยวขวาคือ กรูจะอยู่แบบนี้ไม่ไปไหนมีไรป่ะ
คนขับรถบัสที่บ้านเคยบอกมา

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:32:54 »
เจอบ่อยครับ ผมไม่เข้าใจพวกเค้าเหล่านั้นเหมือนกัน ทำไปทำไม ? บางทีถนนสามเลน ซ้าย กลาง รถเยอะ มาเป็นสาย พวกที่เร็วกว่า ก็ต้องการไปเลนขวา ก็มาเจอกับพวกนี้แหละ ขับๆอยู่ พอใครมาอยู่ด้านหลัง เปิดไฟเลี้ยวขวา แล้วก็ขับช้าๆแบบนั้นหละ และไม่ต้องการกลับรถ และบางทีตรงนั้น ไม่มีที่กลับรถ ด้านหลังมัน ตามมาเป็นสิบ จะไปไหนก็ไม่ได้ เค้าก็ลอยหน้าลอยตาขับ ไฟเลี้ยวขวาก็เปิดอยู่อย่างนั้น  

ผมไม่เข้าใจหลายอย่าง : ทำเพื่ออะไร ? กล้าทำได้ไง ? ไม่อายบ้างหรอ ? ใครสอนมาแบบนี้ ? พ่อแม่สอนมาแบบนี้หรอ ? เพิ่งหัดขับรถหรือเปล่า ?

ผมยอมรับว่าผมทำแบบเค้าไม่ได้ ขับช้าๆแล้วข้างหลังอออยู่อีกเพียบ แต่ก็เปิดไฟเลี้ยวขวา แล้วก็ขับไปอย่างนั้น ผมทำไม่ได้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:33:47 »
ตูจะอยู่ขวา เอ็งมาไงไม่รู้ ถ้าจะแซง เชิญเลนซ้าย
มีหลายแบบ ตั้งแต่ ขับรถได้ไม่นานกลัวเมื่อเปลี่ยนเลน, มีอายุหน่อยสายตาไม่ดีชิดขวาเล็งเลนง่ายกว่า,
คุยโทรศัพท์!, ขึ้เกียจเปลี่ยนเลนใครจะทำไม?, ข้าทำถูกนะโว้ยใช้ความเร็วตามกฏหมาย เอ็งคนขับเร็วเอ็งผิด ฯลฯ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:34:30 »
เคยเจอครับ ส่วนใหญ่เป็นกระบะขนของล้นๆสูงตามต่างจังหวัดที่ไม่อยากเปลี่ยนเลนส์บ่อยๆ สงสัยกลัวล้มมั้ง แต่กรณีรถยนต์ส่วนตัวแบบนี้ก็เคยเจอเหมือนกัน ผมก็ไม่เข้าใจ ผมเลยตีความหมายไปเองว่ามัน " จั๊ดง่าว"

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:38:06 »

ทำใจ กับการอยู่กับคนหมู่มาก 

เอาตัวเองให้รอดเป็นพอ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:39:43 »
ก็ยังดี,,, ที่พี่เค้าก็อุตส่าห์ตีไฟเลี้ยวขวาให้  :-\

ออฟไลน์ Blu

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:45:23 »
เหมือนที่คุณ  Wayfarer-R บอกครับ

สิ่งที่ผมรู้สึกคือ ทำไปเพื่ออะไรทำไปทำไม ไม่อายบ้างหรอ ?

ถึงผมจะอายุยังน้อย ที่ชอบไปจี้คนอื่นก็ยอมรับว่ายังคึกคะนอง

แต่ถ้าใครมาจี้ผมผมมีสองอย่างครับ คือฉีกออกไปและเปลียนเลนทันที

แต่สิ่งที่หลายๆคนเป็นอยู่ผมไม่เข้าใจ ผมมองไปทีคนขับรถคันนั้น เป็นคุณลุงอายุประมาณ 40-60 ผมไม่แน่ใจ

แต่คงไม่ใช่วัยแบบผมแล้วทำไปเพื่ออะไร ผมหวังว่าที่ทำไปคงมีเหตุผลบางอย่างจริงๆ   :)

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:46:32 »

:D :D ผมก็อยากจะคิดแบบนั้นนะ แต่ผมมันอยู่ทางด่วนหนะสิ  ::)
555+ ตอนแรก ผมก็จะคิดว่า ยูเทิร์น เพราะผมทำบ่อย เวลาไปที่ๆไม่คุ้นเคย
แต่นี่ทางด่วน
คิดได้ไง แช่ขวา แย่จริงๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:00:15 »
เปนเรื่องปกติครับ อย่าเก็บมันเอามาใส่หัวเลย เพราะผมก้อเจอแบบนี้ แต่เราก็แค่ออกซ้ายแซงไป จบละครับ รอให้เค้าหลบเรา บางทีเป้นแบบคุณเเนี่ย เราเสียสุขภาพจิตได้

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:00:32 »
ถ้าวิ่งอยู่ทางด่วน วิ่ง 120 เค้าตบไฟเลี้ยวขวาอาจหมายถึงว่าอย่าแซง ระวัง อย่าเร็วกว่านี้ อาจมีกล้องรึเปล่า  ::)  
แต่มันก็ตีได้อีกความหมายหนึ่งคือ ซ้ายว่าง แซงซ้ายไปเองเถอะ  ;)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:07:37 »
ความหมายสากลคือ ให้คันหลังแซงซ้ายครับ มองแบบโลกสวยนะเพื่อคันหน้าคิดแบบนี้

คิดบวกเราก็สบายใจ แซงซ้ายก็จบ สบายใจกว่าไปนั่งคิดด้านลบซึ่งมันจะมากระทบจิตใจเราเอง
มันจะเหมือนกรณีที่เราอยู่ซ้าย จะให้รถคันหลังแซงเราก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายอะครับ ส่งสัญญานว่า
ข้างหน้าปลอดภัย แซงได้ ผมขับช้า เชิญแซงจร้า

เหมือนคนแจกนิ้วกลางคนอื่น เราไม่คิดมากมองเป็นแค่นิ้ว มองผ่านๆก็จบ แต่หลายคนไม่จบก็สวนกันแรงๆสุดท้าย
เจ็บทั้งคนให้และคนรับ สังคมทุกวันนี้คนร้อน ใจร้อนขึ้น เอาตัวเองให้รอดดีสุดครับ

เคยเจอไหมขับรถชิวๆ สบายๆร้องเพลงในรถ รถที่แซงเราขึ้นมามามองเรา เราก้มองตอบตามอัตโนมัต
และปากเราก็ร้องเพลงชิวๆอยู่ และรถที่กำลังแซงเรามาว่าเราว่า มึงด่ากรูเหรอ เคยเจอแบบนี้ไหมละ

ผม งง อย่างแรง  :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 13:33:26 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:11:06 »
คือเค้าจะไห้คุณแซงซ้ายไปครับ   เพราะเค้าคงเห็นว่าขับ120นี้ก็เร็วแล้ว ไม่เสี่ยงที่จะเปลี่ยนเลนกระทันหันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ prysakol

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:11:46 »
ทักษะการขับรถคนเราไม่เท่ากัน

สิ่งที่เค้าทำผมว่าก็ไม่ถูก แต่ไม่ถึงกับผิดมากมายอะไร

คุณแซงซ้ายได้ก็แซงไปเลยสิ จะมารอดูน้ำใจอะไร เป็นผมกลับยิ่งชอบให้เค้าอยู่เลนนี้อย่าเปลี่ยนตอนเราแซงซ้าย

คือเค้าขับ120 มันก็เป็นความเร็วระดับนึง ที่พอสมควรแล้ว

ถ้าเค้าขับ60-70 แช่ขวายาว อันนั้นค่อยดูหน้าเกลียดมากหน่อย

เชื่อเถอะ อย่าเอามาใส่ใจ ให้เป็นอารมณ์เสียเปล่าๆครับ

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:12:51 »
เจอบนทางด่วนเหมือนกันครับ

วิ่งช้าอยู่ขวา ตอนแรกก็ว่าจะแซง ที่นี่รถซ้ายเยอะ เลยตามๆไปก่อน

จากนั้นพอทุกเลนว่าง แต่คันหน้าก็ยังอยู่เลนขวา ผมก็ดิฟไฟไล่ประมาณว่า เออ...คุณช่วยหลบไปหน่อย เพราะผมจะแซงคุณ ก็ยังไม่หลบให้

พอบีบแตร ก็ไม่หลบอยู่ดี สุดท้ายผมต้องแซงซ้ายออกมาครับ โดยคันที่ช้าวิ่งประมาณ 70 กม/ชม

ผมแซงซ้ายแค่ 90 ก็ที้งคันนั้นเป็นทุ่งแล้วครับ......

คนสมัยนี้ประหลาด ขับช้าก็ชอบอยู่ขวา ชอบนักให้คนอื่นเค้าบีบแตรใส่ เปิดไฟใส่ สงสัยโรคจิต ... :P

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:23:42 »
ผมว่าเขาก็ไม่ได้ทำอะไรผิด คนที่ไม่ค่่อยจะมีน้ำใจไม่ใช่เขาหรอก

เขาวิ่ง120เเล้ว ไม่ได้ช้า เเล้วยังเปิดไฟเลี้ยวเพื่อให้แซงอีก

บางครั้งบางคนก็สับสนระหว่่างความมีน้ำใจของตัวเองกับของคนอื่น

ปล.คนที่จะไปกระทืบเบรกใส่คนอื่นก็ไม่ได้เรียกว่าไม่มีน้ำใจ แต่เรียกว่าสาร... (เเน่จริงไปทำกับสิบแปดล้อสิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 13:30:05 โดย tyo00 »

ออฟไลน์ chaowalit

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:27:09 »
โดยทางปกติกรณีนี้ จะคิดว่าต้องยูเทิร์น
แต่ทางด่วน ผมก้อไม่ทราบอ่ะครับ
แต่ผมชื่นชมน้ำใจครับ ที่มองโลกสวยงาม
ทำให้เราและคนรอบข้างปลอดภัย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:29:59 »
สำหรับผม ไม่คิดอะไร หากผมขับเร็วกว่าคันหน้าก็หาทางแซงเอา  ซ้ายหรือขวาก็ไม่มีปัญหา ไม่มีจังหวะแซลก็ตามไป ผมไม่ค่อยหงุดหงิด    ลองคิดดู ตั้งแต่ขับรถมาสามสิบกว่าปี การเปิดไฟขอทาง หรือแตรฯ ไม่น่าจะเกิน 50  ครั้ง..ยิ่งไฟหมาก ยิ่งไม่ทำ เคยทำ 2 ครั้งตอนนำคนป่วยไปรพ. เท่านั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:30:43 »
น่าจะเป็นให้คันหลังแซงไปครับ คล้ายๆที่สิบล้อทำครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 14:00:00 »
เจอบ่อยไปครับ บางทีก็ทำใจได้ บางทีก็ไม่ได้ ตัวเราเองก็เป็นวันๆ เหมือนกัน

อยู่บนถนน ตอนนี้ผมคิดแบบนี้ครับ ไม่คุ้ม ไม่คุ้ม เสียเวลา เสียเวลา ลูกเมียรออยู่ ลูกเมียรออยู่

แค่นี้พอ อย่างอื่นทนได้ทน ยอมได้ยอมครับ

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 14:31:32 »
ผมว่าเขาก็ไม่ได้ทำอะไรผิด คนที่ไม่ค่่อยจะมีน้ำใจไม่ใช่เขาหรอก

เขาวิ่ง120เเล้ว ไม่ได้ช้า เเล้วยังเปิดไฟเลี้ยวเพื่อให้แซงอีก

บางครั้งบางคนก็สับสนระหว่่างความมีน้ำใจของตัวเองกับของคนอื่น

ปล.คนที่จะไปกระทืบเบรกใส่คนอื่นก็ไม่ได้เรียกว่าไม่มีน้ำใจ แต่เรียกว่าสาร... (เเน่จริงไปทำกับสิบแปดล้อสิ)
ผมเห็นด้วยกับท่านนี้ครับ
ส่วน จขกท. คุณห้าวเกินไปครับ ประมาทกับชีวิตมาก คุณอยากขับเร็วก็หาจังหวะหลบซิกแซกไปอย่าให้เพื่ิอนร่วมถนนต้องมาเสี่ยงกับคุณเลยครับ

เปลี่ยนทัศนคติตอนนี้ยังทันครับ ดีกว่าให้เกิดอุบัติเหตุรุนแรงแล้วค่อยคิดได้ครับ

ออฟไลน์ Sathukhun72

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 14:42:09 »
ถ้าเค้าขับ 120 km/h คุณก็แซงเองเถอะครับ เพราะนั้นมันก็ความเร็วสูงแล้วสำหรับหลายๆคน อย่าไปจี้ อย่าไปลองใจเลย มันดูไม่ดีเท่าไร ปล. ผมขับ 110 - 120 เองก็พอละ อดีตเยอะครับ กับความเร็วสูงๆ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 14:52:30 »
ผมเพิ่งเจอมาเหมือนกัน บนทางด่วน ขับช้าแช่ขวา เราก็ไม่อยากอะไรมาก

ก็แซงซ้ายไป เค้าเปิดไฟเลี้ยวขวาเว้ยเฮ้ย เราก็แบบอะไรของคุณวะ อุตส่าห์แซงซ้ายดีๆ

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 14:53:14 »

ขออนุญาต ตามที่คุมจิมมี่กล่าวไว้นะครับ

2. ในระหว่างที่คุณขับรถบนทางหลวงต่างๆ
ถ้าอยู่เลนขวาสุด แล้ฃวมีใครมาเปิดไฟเลี้ยว ทางขวา
หรือกระพริบไฟสูง จากทางด้านหลังรถคุณ

ระลึกเสมอว่า เขาอาจกำลังขอทางจากคุณ อาจขอแซงคุณ

จงเปิดทาง หลบให้เขาแซงขึ้นไป โดยเปิดไฟเลี้ยวซ้าย
แล้วค่อยๆเบนรถ เข้าเลนซ้าย หรือเลนกลาง

แต่ต้องมั่นใจว่า เลนกลาง ว่างพอให้คุณทำเช่นนั้น
ถ้ายังไม่พร้อม จงเปิดไฟเลี้ยวซ้ายรอไว้ก่อน เพื่อบอกคันหลังว่า
"รู้แล้ว กำลังจะหาช่องหลบให้"

3. จากข้อ 2 ถ้าคุณขับช้า แช่ขวา แล้วคุณบอกว่า
"ก็ฉันขับตามกฎจราจร เธอขับเร็ว เธอผิดกฎหมาย"

ผมขอเตือนคุณไว้ตรงนี้เลย โปรดจำไว้ว่า
"คุณไม่มีสิทธิ์ ไปตัดสินใครว่าทำถูก หรือผิดกฎจราจร"
เขาจะขับเร็ว หรือช้า มันเรื่องของเขา เขาทำผิดกฎหมายจราจร
มันก็เป็นเรื่องของเขา คุณไม่ใช่เจ้าพนักงานตำรวจจราจร ดังนั้น
คุณจึงไม่มีสิทธิ์ ไปกักขังให้ใครต้องมาขับด้วยความเร็วตามกฎจราจร
แบบเดียวกับคุณ

ความจำเป็นในชีวิต กิจธุระ ความเร่งรีบของแต่ละคน
แต่ละวัน และสมรรถนะรถแต่ละคัน มันแตกต่างกันทั้งนั้น
ควรเข้าใจผู้อื่น ที่ร่วมสัญจรบนถนนเดียวกันกับคุณ ในจุดนี้ด้วย

ไม่ว่าเขาจะมาด้วยความเร็วเท่าไหร่ จะผิดกฎหมายหรือไม่
ถ้าคุณไม่หลบ คุณผิดกฎหมายเองนะครับ!!

เพราะเรื่องนี้ มีบัญญัติไว้อย่างชัดเจนว่า ผู้ขับขี่จะต้องหลบลงเลนซ้าย
ให้รถที่แล่นมาด้วยความเร็วสูงกว่า แซงขึ้นหน้าไป โดยในกฎหมาย
ข้อดังกล่าว ไม่มีการระบุไว้ด้วยว่า ใช้ความเร็วเท่าไหร่ด้วย!!

ชัดเจนนะครับ เลิกตะแบงกันได้แล้ว สำหรับคนที่บอกว่า
จะขับช้าแช่ขวา ใครจะทำไม?

อ้างอิงจาก http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30852.0.html (ผมเน้นสีแดงและน้ำเงินเำิำพิ่มเอง ส่วนสีเหลืองเป็นของเดิมครับ)

แล้วตกลงคือผิดหรือไม่ผิดครับ สับสนมากครับ ใครแม่นๆ กฎหมาย ช่วยตีกระจ่างทีครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 16:11:59 »
  ตอบกระทู้ : เปิดไฟขวาทั้งที่อยู่เลนขวา. น่าจะหมายถึง ตรูจะอยู่เลนนี้ไม่เปลี่ยนเลนหรือหลบให้แน่นอน ให้หาทางแซงเอาเอง

ส่วนเรื่องคันหน้านั้นผิดหรือไม่ คำตอบคือผิด แต่ผิดในเชิงความไม่มีน้ำใจให้ผู้ร่วมทาง เพราะ ถ้าขับอยู่เลนขวาแล้วมีรถเร็วกว่าเราขับตามมาข้างหลัง เราต้องหลบให้เขาไปก่อนถ้าเขาขอทาง เพราะถือว่าเขามาเร็วกว่าเรา ไม่ว่าจะขับเร็วให้ตายแค่ไหนก็ต้องหลบครับ ตามมารยาท

ส่วนนิสัยการขับรถของ จขกท. ถ้าเกิดคิดจะขับไปดักหน้าแล้วเบรกใส่ ระวังมันจะไม่จบแค่นั้นนะครับ สมมติว่าคันนั้นวัยรุ่นเหมือนกันกำลังห้าวๆเลย
และมีอาวุธ(ปืน,ดาบ)อยู่ในรถด้วย ระวังจะไม่ได้กลับไปหาแม่นะครับ แต่คิดจะลองของก็ได้ครับของแบบนี้บอกไปมันก็ไม่เชื่อหรอกจนกว่าจะได้เจอเอง ผมแค่เตือนด้วยความหวังดี ในฐานะที่วัยรุ่นเหมือนๆกัน  :-* :-*
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 16:34:01 »
เจอบ่อยไปครับ บางทีก็ทำใจได้ บางทีก็ไม่ได้ ตัวเราเองก็เป็นวันๆ เหมือนกัน

อยู่บนถนน ตอนนี้ผมคิดแบบนี้ครับ ไม่คุ้ม ไม่คุ้ม เสียเวลา เสียเวลา ลูกเมียรออยู่ ลูกเมียรออยู่

แค่นี้พอ อย่างอื่นทนได้ทน ยอมได้ยอมครับ
ตามนี้ครับ แล้วผมเคยแซงรถแบบนี้มาเป็นสิบๆคัน ไม่มีคันไหนตามาไล่เลย แล้วที่หันไปมองส่วนใหญ่คนแก่ทั้งนั้นครับ ปล่อยเค้าไปเถอะฝีมือเราดีกว่านั้นเยอะอยู่แล้ว หาทางไปเองให้ผ่านๆไปครับ อยู่เมืองไทยยิ่งกรุงเทพ ผมขับมาเร็วๆเลนขวาแล้วคันไหนหลบให้ผมโคตรรู้สึกเป็นบุญคุณเลย เพราะหายากมาก ไม่เหมือนต่างประเทศเค้าคงรู้สึกเฉยๆ

ออฟไลน์ torreza_war

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 17:16:39 »
ความหมายสากลคือ ให้คันหลังแซงซ้ายครับ มองแบบโลกสวยนะเพื่อคันหน้าคิดแบบนี้

คิดบวกเราก็สบายใจ แซงซ้ายก็จบ สบายใจกว่าไปนั่งคิดด้านลบซึ่งมันจะมากระทบจิตใจเราเอง
มันจะเหมือนกรณีที่เราอยู่ซ้าย จะให้รถคันหลังแซงเราก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายอะครับ ส่งสัญญานว่า
ข้างหน้าปลอดภัย แซงได้ ผมขับช้า เชิญแซงจร้า

เหมือนคนแจกนิ้วกลางคนอื่น เราไม่คิดมากมองเป็นแค่นิ้ว มองผ่านๆก็จบ แต่หลายคนไม่จบก็สวนกันแรงๆสุดท้าย
เจ็บทั้งคนให้และคนรับ สังคมทุกวันนี้คนร้อน ใจร้อนขึ้น เอาตัวเองให้รอดดีสุดครับ

เคยเจอไหมขับรถชิวๆ สบายๆร้องเพลงในรถ รถที่แซงเราขึ้นมามามองเรา เราก้มองตอบตามอัตโนมัต
และปากเราก็ร้องเพลงชิวๆอยู่ และรถที่กำลังแซงเรามาว่าเราว่า มึงด่ากรูเหรอ เคยเจอแบบนี้ไหมละ

ผม งง อย่างแรง  :D :D

ขอให้มีคนแบบนี้บนโลกเยอะๆนะครับ สังคมมันแย่ลงทุกวัน

ออฟไลน์ Blu

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 17:47:06 »
   ถ้ายังไงผมก็ขอโทษด้วยหากใครเข้าใจผิด ผมจะมาชี้แจงลรายระเอียดให้ทุกท่านแบบชัดเจนคือ

สิ่งแรกคือที่บอกว่าประมาณ 120 นั้นคือวามเร็วของรถผมเองก่อนที่จะมาหยุดหลังรถคันนั้น ส่วนนี้ผมต้องขออภัยที่ผมพิมพ์ผิดและทำให้ทุกท่านเข้าใจผิด

ควาเร็วจริงๆ ที่รถคันนั้นใช้ คือ 100 สำหรับผมก็ถือว่าช้า.. แต่สิ่งที่ผมกำลังถามหาจริงๆ ณ เวลานั้นดูคือ

ความเป็นจริง ผมว่ามันเป็นเรื่องที่น่ามองมาก ความจริงที่ว่าคนเรามีน้ำใจกันหรือเปล่า อย่างที่บางท่านบอกว่าการเปิดไฟสูงคือการขอทาง ครับมันคือการขอทาง

แต่ทำไมคันนั้นถึงเปิดไฟเลี้ยวขวาใส่ เจตนาของเค้าอาจจะคือ " ก็เปลียนเองซิ ทางด้านซ้ายว่าง " นั้นคือสิ่งที่เขามอง แต่ความเป็นจริงมันควรจะเป็นแบบไหน

นี้คือภาพตัวอย่างบนถนนสุขุมวิท ทีผมวิ่งอยู่บนๆ เป็นทางม้าลายที่ไม่มีคนเคยสนใจ แต่วันนั้นผมลองหยุดหน้าทางม้าลายดู

สิ่งที่เกิดขึ้นตามมามันน่ารักมากเลยครับ คือรถที่ตามมาข้างหลังก็หยุดตามกันหมด นี่ครับคือความเป็นจริง คือสิ่งที่ต้องกระทำ ผมไม่รู้คนอื่นจะว่ายังไงจะผิดหรือจะถูกแต

แต่ผมว่าสิ่งที่ผมเห็นแล้วมีความสุขคือการได้เห็นน้ำใจเล็กๆน้อยๆ ของผู้คนบนถนนครับ  :)