ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง 0w20 น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 11952 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
น้ำมันเครื่อง 0w20 น่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 14:07:40 »
มี 2 คำถามครับ
1.น้ำมันเครื่อง 0w20 เหมาะกับลักษณะการใช้งานแบบไหน แล้วมีผลดี-ผลเสียต่อรถอย่างไรบ้าง

2.เห็นค่ายรถยนต์บางค่ายแนะนำสำหรับรถ Eco Car จึงอยากทราบว่าถ้าใช้กับรถทั่วๆไป B, C, D Secment สามารถใช้ได้ดีเทียบเท่ากับกับ 0w30 ไหมครับ

ขอบคุณครับ ::)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: น้ำมันเครื่อง 0w20 น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 14:42:35 »
เรื่องการใช้งานคงต้องพึ่ง data sheet ว่ามันทำงานในช่วงไหนได้ดีละครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าจะใช้เท่า 30 หรือเปล่า แต่ xv ใช้ 0-20 งงไปเลย แต่ถ้าได้มาคงใส่ 30 เหมือนเดิม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: น้ำมันเครื่อง 0w20 น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 14:52:46 »
รถรุ่นใหม่ๆใส่ตามสเป็คดีกว่าครับ เทคโนโลยีไปไกลมากขึ้นความเสียดทานในห้องเครื่องน้องลง ผมว่าไม่จำเป็นที่จะต้องใส่หนืดขึ้นจะทำให้กินน้ำมันเพิ่มขึ้นกว่าเดิมอีก

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 16:41:58 »
ผมว่ารถใหม่ๆ ขับในเมือง ไม่ได้ใช้รอบจัด น่าจะใช้ได้นะครับ

จริงๆศูนย์ Subaru บอกว่าใช้ได้กับ XV แต่ผมก็จัด 5W-30 มาใช้ดีกว่าครับ ราคาเท่ากัน เบอร์ 20 ใสไปหน่อย :P

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 18:38:56 »
ดูในคู่มือครับมันจะระบุไว้ชัดเจนเป็นลายลักษณ์อักษร ว่าต้องใช้เบอร์อะไร อย่าไม่เชื่อ 0 มาก
เบอร์น้อยๆ น้ำมัน(เบนซิน)ต้องสะอาดด้วย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 19:08:03 »
ถ้ารู้ที่มาของน้ำมัน 0W-20  จะเข้าใจว่าทำไมบริษัทรถยนต์ถึงอยากให้ใช้เบอร์นี้ครับ

ลองอ่านพื้นฐานก่อน แล้วค่อยไปหาอ่านต่อเพิ่มเติมครับ ทฤษฎีมีไว้ไม่เสียหายครับ ฟังคนอื่นอธิบายไม่เท่าเอามาพิสูจน์เองครับ

http://www.machinerylubrication.com/Read/518/motor-oils

พิสูจน์เองง่าย ๆก็ได้ครับ เอาปลอกสูบที่ว่าลื่นๆ  แหวนที่ว่าดี ๆ ของบริษัทที่บอกว่าใช้เบอร์ 0W-20 ต้มน้ำมันเครื่องให้ได้ 150 องศาเซลเซียสเแบบที่ผนังสูบจะร้อน เอาลูกสูบเคลื่อนที่ด้วยมือในปลอกสูบที่อาบน้ำมันเครื่องตลอดเวลา นับเศษเหล็กดูเลยครับ ทำแบบเดียวกันกับเบอร์ 30 40 50 ด้วยน้ำมันเบสเดียวกัน แล้วค่อยตอบว่าอะไรมันสึกหรอกว่ากัน

ส่วนlink นี้ เป็น R&D ของ โตโยต้าครับ อ่านดูว่าอะไรเป็นอะไร (คิดว่าเป็นเอกสารเปิดเผยได้นะครับ ถ้าไม่ได้ลบทิ้งก็ได้ครับ)

http://www.tytlabs.com/english/review/rev324epdf/e324ab_tohyama.html

+-------------------------------------------------------+
ส่วนตัวผม เอาไว้เมืองไทยอุณหภูมิภายนอกเฉลี่ยทั้งปีไม่เกิน25 องศา ผมจะลงไปใช้เบอร์ 0W-30  เบอร์ 20 รอให้หิมะตกหนักแล้วค่อยเจอกัน ใครอยากใช้ก็เชิญครับไม่ต้องหลังไมค์มาเปลี่ยนความคิดผม ยังงัยถ้าเข้าศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ บริษัทเขารับประกันเครื่องยนต์ให้อยู่แล้ว 100,000Km แรกครับ ใครอยากเชื่อคู่มือ เชื่อศูนย์ ถ้าอย่างนั้นก็เชื่อเขาไปด้วยครับว่าน้ำมันเกียร์โตโยต้าไม่จำเป็นต้องถ่าย (ดูที่หัวก้านวัดน้ำมันเกียร์ก็ได้ถ้าคู่มือไม่อยู่) ใช้ซักสามแสนโลแล้วมาบอกด้วยครับว่าไม่ถ่ายแล้วมันเป็นยังงัย สำหรับผมคู่มือมีไว้อ่าน ไม่ได้มีไว้ให้เชื่อไปทุกอย่าง R&D Toyota ยังบอกเองว่าlimit HTHS ที่ต่ำสุด 2.6 ถ้าคิดว่าผนังลูกสูบในเครื่องยนต์ของอากาศร้อน ๆ แบบบ้านเรามันไม่ร้อนกว่า 150 ใช้ไปเลยครับ
+-------------------------------------------------------+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2013, 09:29:37 โดย jaesz »

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 19:24:26 »
G9 ก็ระบุว่าใช้ 0W 20 ครับ ผมลองแล้วถ้าขับไปเรื่อยๆ ก็ไม่มีปัญหา แต่เวลาบู๊ มันเหมือนขาดอะไรไปซักอย่าง จริงๆๆครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 19:33:47 »
รถผมไม่ถึง 10000กิโล ผมก็เปลี่ยนมาใช้ 0w-40 ครับ
0-20 ใสมากกกกก เหมาะสำหรับในเมืองอย่างเดียว เร็วเกิน 120 ก็วิ่งไม่ค่อยออกครับ โดยเฉพาะตอนเร่งแซง
0-30 วิ่งเร็วบนทางด่วน ก็โอมาก แต่ เร็วกว่า 160 ไม่เวิร์คครับ วิ่งไม่ออกเลยอ่ะ
0-40 วิ่งได้ทุกสภาพครับ 140-160 แล้วเร่งแซง จะlack นิดนึงครับ
5-50 /10-60 วิ่งรอบจัดบ่อย อัดยาวๆ ความเร็วสูงมากๆ โดยเฉพาะเกิน 160 ครับ อัดต่อได้เลย ไม่ค่อยรู้สึกว่า lack

ส่วนที่ต้องดูคือ (สำคัญพอๆกับความหนืด) API (American Petroluem Index) รถเบนซิน ควรเป็น SN แล้วนะครับ ส่วน ดีเซล ก็ควรจะเป็น CI-4, CJ-4 ครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 20:21:43 »
ตอนนั้นเอารถไปเข้าศูนย์ Honda มาพอดีแอร์เสีย เลยกะให้เช็คๆตามระยะไปเลย แต่สื่อสารกันไม่ครบลืมบอกเจ้าหน้าที่ไปว่าไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เพราะผมเพิ่งเปลี่ยน เบอร์40 ของCastro eage ปรากฏว่าศูนย์ถ่ายออก ใส่เบอร์0w20 มาให้ อ่าห่ะไม่เป็นไรเราสื่อสารกันไม่ดีเอง
ผลขึ้นรถสตารท์รถ มันลื่นดีจริงรอบขึ้นเร็วขึ้น แต่มันลื่นและรอบขึ้นเร็วแบบไม่มีแรงเลย ผิดกับเบอร์40ที่ก่อนหน้าถ่ายอันนั้นมีแรงให้เห็นกว่าแบบรู้สึกได้และไม่ได้คิดไปเอง สรุปผมถ่ายออก เพราะ1.รถมันจะแสนโลแล้ว(ก็ไม่เข้าใจศูนย์เช่นกันทำไมยังใส่เบอร์20มาให้ ถ้า30ยังรู้สึกดูเหมาะกว่า) 2.ไม่เหมาะกับผมที่ชอบรอบสูง ตัดสินใจยอมเสียตังค์กลับไปใช้ ของเดิมสบายใจกว่า

ออฟไลน์ Aomui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 20:38:21 »
ผมใช้น้ำมันเครื่อง honda ow20 มาตั้งแต่ออกรถมาใหม่ๆตอนนี้  180000 แล้ว ไม่มีปัญหาเลยครับ  รถผมติดแก็สและถ่ายน้ำมันเครื่องเองตั้งแต่80000โล
แต่เวลาวิ่งเกิน7000โลไปจะหนืดขึ้น เคยไปลอง ow-40 อยู่หมื่นโล กินเเก็สขึ้นแถมเหยียบไม่ค่อยลื่นเลยกลับมาใช้ตัวเดิม

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 20:53:01 »
แอบแปลกใจว่า ทำไม honda ถึงเลือกใช้เบอร์ 20

ไม่เคยใช้เหมือนกัน เคยใช้แต่เบอร์ ที่ขายกันทั่วไป 30 / 40

ส่วนตัวใช้ และชอบเบอร์ 40 มากกว่า 30 เพราะ ยี่้ห้อทีชอบ เกรดสูง มีแต่เบอร์ 40 ( castrol edge / mobil 1)

รอฟังท่านอื่นๆๆด้วยคน อยากรู้ว่าเบอร์ 20 ดีอย่างไร

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 07:28:35 »
ผมว่าเบอร์ 30-40 ดีกว่าอะครับ

เบอร์ 20 บอกว่าเอาไว้ใช้ในเมือง ความเร็วต่ำๆ
ความเร็วที่รถวิ่ง ไม่สำคัญหรอกครับ มันสำคัญที่รอบเครื่องยนต์
ในเมือง เหยียบเกียร 1 เต็มทีนส์ ก็ซัดไป 5 พันรอบแล้ว

ที่ความเร็วเกิน 100 รถบางคันใช้รอบแค่ 2 พันรอบนิดๆ
ที่ 120 บางคันยังไม่ถึง 3 พันรอบเลย

แต่ในเมือง แค่เกียร 1 เกียร 2 ก็ล่อไป 4-5 พันรอบแล้วครับ
ยิ่งเร่งๆ แซงๆ ผมว่า รถในเมือง ทรมาณว่ารถวิ่งนอกเมืองอีก
แบบนี้ คุณค่าของน้ำมันเครื่องหนืดน้อยๆอยู่ตรงไหน??
ถูกกว่า กำไรกว่าใช่มั้ย??

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:11:22 »
เปิดคู่มือดูครับว่าตามเสปคกำหนดค่าความหนืดมาเท่าไหร่ เราก็ควรยึดตามคู่มือ

เดี๋ยวนี้มีเกรดกึ่งสัวเคราะห์เบอร์ 20 ออกหมาใช้กับรถใหม่หลายยี่ห้อมากครับ เข้าใจว่าเป็นการประหยัดต้นทุน
เบอร์ 20 ค่าความหนืดจะน้อย ข้อดีคือ เครื่องยนต์จะลื่น แต่ข้อเสียคือ กำลังอัดของเครื่องจะน้อย และการปกป้องจะน้อยด้วย
ส่งผลให้กินน้ำมันเชื้อเพลิงมากขึ้น

ค่าความหนืดที่มากกว่า เช่น เบอร์ 30 ส่วนใหญ่จะกำหนดไว้ในคู่มือสำหรับรถใหม่นะครับ
จะมีกำลังอัดที่ดีกว่าเบอร์ 20 ปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีกว่าเบอร์ 20 แล้วน้ำมันเครื่องนี่ควรใช้เกรดสังเคราะห์แท้ไปเลยจะดีกว่าครับ คุ้มกว่ากึ่งสังเคราะห์เยอะ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 10:29:45 »
เบอร์ 20 เวลากดอัดแซงแล้วเหมือนรถมันไม่มีแรงเท่าไหร่ แต่ประหยัดกว่าเบอร์ 30 ชัดเจน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 12:00:30 »
หลายยี่ห้อเปลี่ยนมาใช้เบอร์นี้กันเยอะแฮะ
ส่วนตัวเคยลองอยู่ครั้ง ได้ผลว่า อืด เหยียบไม่ออก ทนอยู่จนเกือบ 8000 ก.ม. ก็ถ่ายทิ้ง
ส่วนหนึ่ง อาจจะเป็นเพราะรถผมไมล์เยอะด้วย (ร่วมสองแสนแล้ว ตอนลอง)
ที่จริง ไม่ได้ต้องการ 0W20 แต่ตอนนั้นศูนย์บอกว่า เบอร์อื่นหมด เลยเหมือนอยู่ในภาวะจำยอม + อยากลองด้วย เลยจัดซะ
ครั้งเดียว ก็เข็ดแล้ว สำหรับผม 5555

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 16:36:57 »
ถ้าอยูาเมืองไทยอยากให้เครื่องใช้งานได้นานๆเลขหลังอย่าต่ำกว่า 30 เลยครับมีผลจริงๆ
30-40 คือค่าที่เหมาะสมแล้วแต่คู่มือรถรุ่นใหม่ๆเขียนว่าใช้ 20 ได้ส่วนนึงมาจากเทคโนโลยี
ของการผลิตโลหะชิ้นส่วนมีความเที่ยงตรงมากขึ้นโอกาสเกิดการสึกหรอน้อยลงการใช้น้ำมันที่
ใสมีความหนืดน้อยช่วยประหยัดน้ำมันได้แต่เ้วยอากาศแบบเมืองไทยไม่เหมาะเลยครับยิ่งในเมือง
ด้วยหรือขับโหดๆนี่แล้วใหญ่เลย

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 19:35:39 »
คงให้ได้แค่แนวคิดครับ...ในความคิดเห็นส่วนตัว คิดว่าใช้ตามที่ผู้ผลิตรถยนต์แนะนำจะเป็นการดีที่สุด แต่ไม่ใช่ให้เชื่อผู้ใดง่ายๆนะครับ แต่เราในฐานะผู้ใช้รถ เราไม่ได้มีความรู้เพียงพอจะตัดสินว่าน้ำมันเครื่องใดเหมาะสมที่สุด เราไม่มีศักยภาพพอที่จะศึกษาทดลองและวิจัยในระดับรายละเอียด และปริมาณจำนวนการทดสอบที่เพียงพอ ทำให้เรามีโอกาสที่จะใช้ความรู้สึกส่วนตัวร่วมกับอคติ/ความเชื่อสรุปเองโดยไม่มีหลักทางสถิติและทางวิทยาศาสตร์สนับสนุน แต่เราผู้ใช้ก็สามารถให้ข้อมูล/ปัญหา แจ้งต่อผู้ผลิตเพื่อพิจารณาในการทดลอง/ทดสอบ/วิจัยใหม่ จนอาจนำไปสู่การเปลี่ยนคำแนะนำใหม่ได้

ลองเปรียบเทียบไปว่าเราไปหาหมอ หมอบอกให้ทานยาทีละสองเม็ด แต่เราคิดว่าเราตัวโตน่าจะทานสักสามเม็ดน่าจะได้ผลดีกว่าหายเร็วกว่า เราสมควรจะทานแบบที่เราคิดไหม? 

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 21:28:32 »

ส่วนตัวผม เอาไว้เมืองไทยอุณหภูมิภายนอกเฉลี่ยทั้งปีไม่เกิน25 องศา ผมจะลงไปใช้เบอร์ 0W-30  เบอร์ 20 รอให้หิมะตกหนักแล้วค่อยเจอกัน ใครอยากใช้ก็เชิญครับไม่ต้องหลังไมค์มาเปลี่ยนความคิดผม ยังงัยถ้าเข้าศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ บริษัทเขารับประกันเครื่องยนต์ให้อยู่แล้ว 100,000Km แรกครับ ใครอยากเชื่อคู่มือ เชื่อศูนย์ ถ้าอย่างนั้นก็เชื่อเขาไปด้วยครับว่าน้ำมันเกียร์โตโยต้าไม่จำเป็นต้องถ่าย (ดูที่หัวก้านวัดน้ำมันเกียร์ก็ได้ถ้าคู่มือไม่อยู่) ใช้ซักสามแสนโลแล้วมาบอกด้วยครับว่าไม่ถ่ายแล้วมันเป็นยังงัย สำหรับผมคู่มือมีไว้อ่าน ไม่ได้มีไว้ให้เชื่อไปทุกอย่าง R&D Toyota ยังบอกเองว่าlimit HTHS ที่ต่ำสุด 2.6 ถ้าคิดว่าผนังลูกสูบในเครื่องยนต์ของอากาศร้อน ๆ แบบบ้านเรามันไม่ร้อนกว่า 150 ใช้ไปเลยครับ

ก็คือน้ำมันเครื่องที่คุณพี่เลือกใช้ จะเริ่มต้นที่ความหนืดตั้งแต่เบอร์ 40 ขึ้นไป ใช่มั้ยครับ

ความหนืดเบอร์ 20 ผมว่ามันใสเกินไปสำหรับบ้านเราเหมือนกัน ไม่รู้ทำไมศูนย์ถึงมีแต่เบอร์นี้ให้เปลี่ยน  :)