ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่น bmw หน่อยนะครับ  (อ่าน 8455 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaoNoi

• Newbie
  • *
ขอบ่น bmw หน่อยนะครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 19:47:20 »
ผมใช้ 328i มาได้เดือนครึ่งแล้วนะครับ
มาสังเกตุว่ามีเสียงดังบริเวณเสา B เวลาลงหลุมหรือขึ้นทางชัน

ผมเอาของออกหมดหาเศษเหรียญก็ไม่มี

ทีแรกเข้าที่ Europa เค้าก็แก้ไม่หาย
เมื่อวานเอาเข้า Barcelona ช่างเค้าเจอเสียงนะครับขอแก้วันนึง
วันนี้ไปเอามาก็ไม่หาย
โครตเซ็งเลยครับ

รถ 3 ล้านกว่าๆ ประกอบแย่กว่า accord g8 ตัวเก่าของผมอีก

ใครพอมีคำแนะนำอะไรบ้างไมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 20:38:21 โดย TaoNoi »

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: ขอบ่น bmw หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 20:14:32 »
ไม่ควรจะมีเด็ดขาดครับ
ลองเอาไปให้ช่างแก้ไขอีกทีครับ บางทีพวกเสียงก๊อกแก๊กมันเจอยากครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 20:29:48 »
รถผม BenE250Cgi ใช้มา2.5ปี เสียงแคล็กๆๆ ที่แอร์หลัง ยังแก้ไม่หายเลยครับ เข้าเช็คมาตั้งแต่รับรถ
จนถึงวันนี้มันก็ยังดังอยู่ ตอนนี้ทำใจแล้ว
คือจะบอกว่าไม่ว่าจะเป็น BMW หรือ Benz หรือ Toyota หรือยี่ห้อไหนๆ ก็มีโอกาสเจอ defect เหมือนกัน
ใจเย็นๆครับ  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 20:39:29 »
ดังบริเวณช่องใส่สายเข็มขัดนิรภัยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ TaoNoi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 20:43:15 »
ดังบริเวณช่องใส่สายเข็มขัดนิรภัยหรือเปล่าครับ

ผมจะลองดึงดูนะครับ
ตอนนี้ผมสงสัยที่กลอนประตูอะครับ

ที่จริงรถขับดีทุกอย่าง มันส์มาก แต่เจอเสียงดังแบบนี้ เซ็งจิงๆ ครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:10:55 »
ติดเจ้าตัว กันสาด หรือเปล่าครับ ตรงกระจกหนะครับ

CRV ตัวเก่าผมดังที่ประตู ผมหาอยู่เป็นปี จึงเจอ หุหุ

ผม 320i ไม่มีนะครับ มีแต่เสียงลม พู่ๆ

อ่อ ผมเหมือนเคยอ่านเจอ ไม่แน่ใจนะ เป็นตัวกระจกมองข้าง บางทีอาจจะแอบหลวมแล้วเวลาลมตีจะดังครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:43:20 »
BM ชอบมีปัญหาเสียงดังมาจากกลอนประตูครับ ลองฟังดีๆว่ามาจากเสา B หรือที่ประตู ถ้ามาจากประตูน่าจะเกิดจากกลอน ลองเอาไปให้เค้าตั้งให้ใหม่ก็หาย ของผมแก้ไปรอบเดียว หายสนิท เสียงนี้อยู่คู่กับ BM มานานแล้วครับ ใน e90 ก็เป็น

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:45:29 »
ของผม Volvo XC60 ตอนใช้ไปครึ่งปี ประตูหลังดังเอี๊ยดอ๊าดๆ เอาไปให้ศูนย์ดู สองครั้งแรกแก้ปัญหาผิดที่ปัญหาเลยไม่หาย Service Advisorเลยลงมาดูเอง ไปเจอน๊อตยึดสลักขันไม่แน่น :o ก็ขันให้แน่น ใช้ได้สองสามวันปรากฏว่าเสียงกลับมาดังใหม่ เข้าศูนย์อีกSAเลยให้ช่างตั้งสลักยึดประตูใหม่คราวนี้หายสนิท รวม4ครั้งที่เข้าศูนย์

แต่ก็ยังมีเสียงแก๊กๆๆแถวๆที่นั่งด้านหน้าซ้าย หายังไม่เจอ ตอนแรกนึุกว่าเบาะ เอาไปให้ศูนย์ขันน๊อตให้หมดทุกตัวSAเขาก็บอกแน่นทุกตัว เลยยังหาไม่เจอเสียทีว่าเป็นเสียงจากตรงไหน

ตอนนี้ครบ1ปี มีปัญหาเรื่องแอร์มีเสียงหอนตามรอบเครื่อง SAจัดการเปลี่ยนคอมแอร์ให้เลย ผลลัพธ์ เงียบลงไปเยอะ แต่ถ้าทำหูหาเรื่องหน่อยก็ยังได้ยินนะ เพียงแต่เบาจนพอรับได้แล้ว แต่ไม่รู้จะเสียงเบาอย่างนี้ไปได้อีกนานเท่าไหร่ :-\

บอกตามตรงครับ ใช้รถญี่ปุ่นมาหลายคัน ปัญหาจุกจิกกวนใจแบบนี้จะมาในปีที่4-5ขึ้นไป  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 21:48:17 โดย rathalos »

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:55:29 »
เอาใจช่วยให้แก้ไขได้นะครับ

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 22:49:23 »
แก้ไม่หาย ลองให้ทางศูนย์ที่เราออกรถมานะครับ ติดต่อกับ BMW TH เค้าจะมีทีมวิศวะนำเครื่องจับเสียงที่ผิดปกติมาจับภายในรถครับ รับรองว่าหาเจอชัวร์
โชคดีนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 22:51:13 »
เออูโรปานี่ล่ะครับ มารยาทดี แต่ไม่ค่อยจะรู้จุดซ่อมเท่าไหร่ - -"

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 23:00:55 »
ก็ยังดีกว่า GTI ล่ะครับ ดังจากขอบประตูรอบคัน กำมะหยี่สีกัน  :P บางทีก็มีเสียงดังมาจากคอนโซลหน้า แต่ก็ยังดีที่มีความแรงกะเสียงท่อช่วยให้มองข้ามเรื่องนี้ไป

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 01:26:26 »
ปัญหาเรื่องเสียงนี่งานช้างครับ เรามองไม่เห็นมันแล้วส่วนมาเวลาเกิดเสียงก็ต้องตอนรถวิ่ง
พอจอดมาดูก็ไม่เห็นอยู่ดีว่าต้นตอของเสียงมาจากที่ไหน ต้องค่อยๆใจเย็นๆครับ เดี๋ยวก็เจอ

??????

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 09:37:48 »
น่าจะกลอนประตูครับ

Camry HV ผมเป็น 2 ข้างเลย เอาไปย้ำน็อตกลอนประตูหายสนิท
แต่งงเล็กน้อย ตอนประกอบจากโรงงานเค้าก็น่าจะใช้ประแจปอนด์ในการขัน ทำไมถึงไม่แน่นะ
หรือไม่ได้ calibrate ประแจปอนด์  :-\

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:00:07 »
ของผม benz กับ mini ประกอบนอกทั้งคู่และก็ดังทั้งคู่ ไปเช็คหลายช่างก็ไม่เจอเลย ต้องทำใจอย่างเดียว อย่าไปหวังกับมันมากเลยคับ ขับได้ไม่ติดๆดับๆ  แอร์เย็น เพลงเพ

เพราะที่สำคัญไฟอย่าโชว์บ่อยๆ 

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:32:49 »

อาจเป็นยางขอบประตูครับ ปัญหายอดฮิตของBMW ผมว่า10คันต้องมี2-3คันที่เป็นครับ
ศูนย์จะติดเทปที่ตัวถังตามแนวยางขอบประตูให้ จะหายสนิทหรือไม่ก็ดีขึ้น95%

อีกจุดคือระบบกลอนประตูครับ ต้องปรับตั้งใหม่ให้แน่นขึ้น มักจะเป็นประตูข้างที่ใช้ประจำฝั่งคนขับเลยเจอแน่นอน

ออฟไลน์ hemp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 11:07:43 »
328i เหมือนกันคับ

ดังเหมือนกันเลยคับ น่าจะจุดเด่วกันด้วยนะคับ

ดูแล้วน่าจะเกิด จาก สลักล๊อคประตูฝั่นคนนั่ด้านหน้าง มันจะมีเสียง
เหมือน สลักมันไม่แน่น ทางเรียบไม่มีเสียง แต่ทางขรุขระ มาใช้ไหมคับ

ผมลองไปให้ศูนย์ที่บางนาดูมาล่ะคับ ไว้รอเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
ว่าจะให้แก้ไข ต้องรื้อแผงประตูออกมาดูคับ. เหอะๆ :'(

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 11:34:33 »
ก็ยังดีกว่า GTI ล่ะครับ ดังจากขอบประตูรอบคัน กำมะหยี่สีกัน  :P บางทีก็มีเสียงดังมาจากคอนโซลหน้า แต่ก็ยังดีที่มีความแรงกะเสียงท่อช่วยให้มองข้ามเรื่องนี้ไป

เสียงนี้มีมาแต่โบราณครับ

ผมเคยใช้ MK4 อยู่ก็ดังต้องคอยเอา wd40 ฉีดตรงขอบประตูหายไปสักพักแห้งก็มาใหม่ครับ :D

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 23:26:06 »
เสียง กับ bmw นี่ ผม เคยเจอ
ไป ทั้ง millenium , bace, ก็ไม่หาย
สุดท้ายไปจบ europa ครับ..