ผู้เขียน หัวข้อ: Ertiga 4เดือน7วันกับ Review สั้นๆ+พ่นกันสนิม 55  (อ่าน 53750 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
Ertiga 4เดือน7วันกับ Review สั้นๆ+พ่นกันสนิม 55
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:59:56 »
สิ้นสุดการรอคอยที่กินเวลา 4 เดือน กับอีก 7 วัน
เดือนแรกชื่นช่ำใจ
เดือนที่สอง เริ่มชายตามองหาตามท้องถนน
เดือนที่สาม เริ่มเห็นมีวิ่งแล้ว ใจจดใจจ่อ ทรมาน หงุดหงิด
เดือนที่สี่ กระวนกระวายใจ ร้อนรน โทรตามน้องเซล ทุก 3วัน ยิ่งเจอบนถนน ยิ่งทรมานสุดใจ
เลยเดือนที่สี่มา 3วัน น้องเซลโทรมา  "พรุ่งนี้รถพี่จะมาแล้วนะ" ดีใจ เก็บไปนอนฝันเลย

และแล้วก็ได้เจอหน้ากันซักที ที่ซื้อรถคันนี้จากที่ได้อ่านรีวิวคุณจิมมี่ + กับลองขับที่ Motor show 15นาที ก็ตัดสินใจได้ไม่ยาก

เป็นตัว Top GX ไม่เอาฟิล์ม โทรหาน้องเซลแต่เช้า เห็นแว๊บแรก ชื่นใจ
ตรวจเช็คเรียบร้อย จ่ายเงินทำสัญญาเสร็จก็เคลื่อนรถออก 9:09 นาที น้องเซลรีบวิ่งมาบอก "พี่ออกไปรีบเติมน้ำมันด้วยนะ มีน้ำมันแค่ 5ลิตร"
แถมเราหน่อยก็ไม่ได้
เลยลองรถวิ่งไปหาลูกที่ จังหวัดอ่างทองเลยดีกว่า ----แวะเติม E20 : 1000฿ ได้เกือบเต็มถัง เหลืออีกขีดนึง
พาลูกไปวัด เจิมรถซะหน่อย

ผลการขับ 1 วัน (ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆคับ)

อัตราเร่ง -- เยี่ยม เทียบกับแจ๊ส อาจไม่มันส์เท่าที่รอบสูง แต่รอบต่ำวิ่งขึ้นดีกว่า
เข้าโค้ง -- ทางโค้งวงแหวนที่มาจาก ถ.มิตรภาพ จะวนไป สายเอเซีย เข้า70 ทรงตัวดีกว่าแจ๊สนะคับ ท้ายไม่ค่อยโยนเข้า แต่หน้ามีดื้อนิดหน่อย
              อาศัย ชกมวยพวงมาลัยนิดๆสั้นๆเข้าสบาย (โค้งนี้แจ๊สผมเข้าได้ที่70 ก็เสียวแล้วคับ - อิม เข้าได้ที่ เกือบ90- เอ๊าแบ็คเข้าได้ 80+ )
เร่งแซง -- ที่ 100 - 130 ทำได้สบายมาก แนะนำ O\D off จะไปได้ไวกว่า
เบรค -- เอาอยู่สบายเลย เหลือๆ เบรคไม่ค่อยหัวทิ่มเท่าแจ๊ส  แต่ดึงดีมาก ชอบนะ แต่ยังเทียบกับซูบารุไม่ได้
พวงมาลัย -- เซ็ง เบาไป เร็วไปเยอะ อันนี้แจ๊สดีกว่านิดๆ ไม่ชอบข้อนี้เลย ถ้าขับซัก 150-160 คิดว่าวูบวาบเสียวสันหลังแน่ๆคับ
เสียงในห้องโดยสาร -- เสียงลมน้อยคับ แต่มีเสียงยาง เสียงเข้ามาทางห้องเครื่อง+ช่วงล่างค่อนข้างดังนะ แต่ก็ดีกว่าแจ๊สเยอะอ่ะ (ข้อนี้เดี๋ยวอ่านหลังๆว่าทำไมคับ)
ประตู -- ปิดยากทุกบาน ต้องแง้มกระจกนิดๆจะปิดง่ายขึ้น ยิ่งประตูหลังยิ่งโครตยาก ครั้งแรกปิดอยู่ 4-5ครั้งไม่แน่น ตอนนี้โยนลงเลย "ปั้ง" เออแน่นแล้ว

อัตราสิ้นเปลืองยังไม่ได้จับ แต่ E20:1000฿ วิ่งได้ประมาณเกือบ 400 โล ขากลับบ้านเลยลองเติมเชลล์ ฟิวเซฟ 91อีก 1000นึง ดูว่ามันจะเซฟอย่างที่คุยไหม

เนื่องจากศูนย์ไม่แถมพ่นกันสนิม เลยต้องเอามาพ่นเอง ปกติถ้ารถคันไหนไม่แถม ผมจะเอามาพ่นเองเลย แบบว่างบน้อยคับ 555
แต่พ่นเองก็มีข้อดีนะคือ เราจะเน้นจุดที่ต้องการพ่นหนาๆได้ เช่นรอยต่อตัวถัง,รอยเชื่อมspot, จุดที่หินดีดใส่,จุดที่ความร้อนแผ่เข้าห้องโดยสารคับ
ถึงบ้านก็ ขึ้นสามขาเลย สีพ่นใช้ Under coat ของ Bosny ดังรูป เป็นยางสังเคราะห์ เหนียวๆหนาๆ หาซื้อได้ตามโลตัส ซื้อมา 4 กระป๋องน่าจะพอ
ตอนที่พ่นแจ๊สใช้ไป 3 กระป๋องครึ่ง  เอาละ--------เริ่มเลย

---เอาผ้าชุบน้ำเช็ค พวกฝุ่นออกก่อน แล้วรอแห้ง ระหว่างรอก็ไปเช๊คๆๆๆๆกระป๋องสี

---ส่วนที่ไม่ต้องการให้โดนพ่นก็เอา หนังสือพิมพ์พันมัดไว้

---หาผ้าปิดจมูกกับแว่นตาด้วย ปลอยภัยไว้ก่อน แล้วก็โซโล้ได้เลย

---ไม่ต้องพ่นให้เท่ากันก็ได้ อยากเน้นตรงไหนก็พ่นทับไป 2-3รอบ
---รอยต่อต่างๆ จุดที่ข้ำเข้าไปได้ ส่วนในรูต่างๆก็สอดหัวฉีดเข้าไปได้เลย
ข้อสังเกตุ คุณภาพการประกอบ-รอยต่อต่างๆ ทางอินโด ยังสู่ไทยไม่ได้คับ QC ยังไม่ดีพอควร ดูอย่างเม็ดอ๊าค ยังมีขี้เหล็อที่เกิดจากการใช้กระแสไฟ
ที่มากเกินไปแล้วยังติดอยู่ ****เศษเหล็กจุดนี้แหละที่จะเกิดสนิมก่อนพวกเลย

จุดนี้ผมเทียบกับแจ๊ส (ไทย) +ซูบารุ(ญี่ปุ่น) อินโดยังเทียบเราไม่ได้คับ

ในภาพจะเห็นแพหน้าที่ใหญ่โตมโหราฟมาก เหล็กทั้งดุ้น และตามขอบรอยเชื่อมแพบางจุดมี "สนิม"มาเยือนบ้างแล้วเลยต้องพ่นเก็บด้วย
สรุปคือใช้ 4 กระป๋องไม่พอ ในซุ้มล้อทั้ง 4ล้อยังไม่ได้พ่นเลย

ซุ้มล้อหน้า รูจะเยอะไปไหน แล้วก็เปิดรูไว้โล่งๆเลย ไม่มีพ่นเก็บอะไรมาให้เลย อย่างนี้ขี้ลุยโคลนคงกระเด็นเข้าห้องเครื่องแน่ๆๆ

เดี๋ยววันนี้ต้องไปซื้อสีพ่นมาเพิ่มอีกซัก 2 กระป๋อง ส่วนรูก็จะใช้เทปอลูมิเนียมปิดรูต่างๆแล้วค่อยพ่นสีทับลงไปหนาๆก็จะเนียนดี

จบแค่นี้ก่อนคับ ปวดคอเมื่อยหลังมาก ต้องหาเวลาไปนวดตัวบ้างแล้ว 5555

ปล.ไม่แนะนำให้ใครไปทำเองนะคับ ถ้าเครื่องมือไม่พร้อม อันตรายนะคับ  
มีอะไรจะแนะนำ เชิญได้เลยคับทุกท่าน

มาต่อกันที่การพ่นกันสนิมที่ซุ้มล้อทั้งสี่  เอ๊ะๆๆมีคนแซว เลยต้องเปลี่ยนชื่อหัวเรื่องซะหน่อยคับ

เริ่มจากถอดล้อออกก่อน ล้อขนาด 5.5"x15" offอะไรยิ่งดูยิ่งงงคับ ตัวเลขอะไรไม่รู้เพียบ แต่ยักไม่มีบอกว่า Off เท่าไร งง
-จุดสังเกตุแรงขันนัตล้อ เบามาก คิดว่าไม่น่าจะเกิน 80 ปอนด์ แต่ตอนขันเข้าผมจะใช้ประแจปอนด์ ตั้งแรงขันไว้ที่ 93 ปอนด์คับ

จะเห็นรูเล็กๆหลายรู ยิ่งมุดมองข้างบนซุ้มโช้ค จะมีอีกหลายรู ต้องเอาเทปอลู ปิดทับรูก่อน (ต้องสังเกตุก่อนว่าเป็นรูระบายน้ำหรือไม่นะคับ เดี๋ยวปิดไปล่ะงานเข้า)
ส่วนคันนี้ไม่ใช่เลยปิดเรียบ
เทปอลูคับ

และปิดทับใช้นิ้วรีดๆกดๆ

พ่นเลย ในซอกหลืบก็ใช้หัวฉีดเข้าไปพ่น

ล้อหน้าเสร็จแล้ว มาต่อที่ล้อหลังกัน

อ้าว มีพลาสติกปิดซะทึบเลย ขอดีคือหินกรวดไม่กระเด็นโดนสีในซุ้มคับ แต่่ ถ้าลองใช้ไปซักปีแล้วถอดออกมาดูจะพบว่ามีขี้ดินเกาะขังอยู่เป็นกิโลได้เลยคับ
จัดการถอดมันออกมาก่อน - งัดหมุดยึดออกง่ายกว่ารถบ้านเรามาก

ซุ้มหลังโล่งๆ ถ้าไม่พ่น ผ่านไปซักปีน้องหนิมมาแน่ๆคับ

พ่นเลย

รอแห้งแล้วก็ประกอบซุ้มกลับเข้าที่เป็นอันเสร็จกิจ
แถมภาพดุมเบรคหลัง รถ เอามาจากศูนย์ 3วัน มีสนิมจับเพียบ เลยฉีดโซแน็กแล้วเอาผ้าถูๆนิดหน่อย

จบแล้วเล่นเอาซะเหงื่อตก

ลองไปทำดูกันคับ แต่สิ่งที่ต้องมี
1.แม่แรง
2.สามขา --- สำคัญ
3.เครื่องมือนิดหน่อย
4.ใจสู้

Adi Autolism...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 10:57:36 โดย Adi Autolism »

ออฟไลน์ tp09

ยินดีด้วยครับ รถสวยดีครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
รักและดูแลรถเป็นอย่างมากครับ ขอชื่นชม

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เจ๋งครับพี่ พี่เป็นคนรักรถมากเลยนึงเลย  :D

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
ขอบคุณคร้าบ ^_^
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยินดีด้วยครับ ถ้าไปเที่ยวทางไกลหลายๆคนช่วยรีวิวมาอีกหน่อยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ขอชื่นชมเรื่องพ่นเองนี่แหละครับ เชื่อมั้ยว่าผมไม่กล้า อาจจะเพราะไม่เคยทำ และกลัวว่า ถ้าพ่นพลาดไปโดนสีตัวถัง งานจะเข้า เคยนึกๆเหมือนกันว่า อยากเอาเวลาไปนั่งดู คนที่เค้าซื้อสีกันสนิมมาพ่นเอง อยากรู้ว่าเค้ามีเทคนิคยังไง แต่คนรอบตัว ไม่มีใครทำเองเลย ก็เลยไม่มีโอกาสได้ดู

เจ้าของกระทู้คงชำนาญแล้ว เพราะพ่นเองมาหลายคัน

ออฟไลน์ OHMMY

ขอรูปภายในด้วยค้าบ แบบ ปรับเบาะไปมาหลายๆรูปแบบอะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยครับ  ผมก็เกือบได้ออกเหมือนกัน  แต่ไปๆมาๆ ไม่ได้ใช้ เลยขายใบจองไปซะก่อน (รถกำหนดออก กรกฎา)  แต่เป็นรถที่ถ้าได้ลองแล้ว ตัดสินใจไม่ยากจริงๆครับ

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงครับเรื่องกันสนิม  เห็นในรูปก่อนพ่นมันจะเป็นสีเงินๆ  พ่นแล้วจะเป็นสีดำถูกไหมครับ

แสดงว่า  ถ้าดูใต้ท้องรถแล้ว เหล็กมันดำๆ แปลว่า ศูนย์พ่นกันสนิมให้แล้วถูกไหมครับ (เซลบอกแถม แต่ผมเชคไม่เป็น แหะๆ)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

กลายเป็นรีวิววิธีพ่นกันสนิมไปซะแล้ว

ออฟไลน์ aoddy1

ขอชื่นชมเรื่องพ่นเองนี่แหละครับ เชื่อมั้ยว่าผมไม่กล้า อาจจะเพราะไม่เคยทำ และกลัวว่า ถ้าพ่นพลาดไปโดนสีตัวถัง งานจะเข้า เคยนึกๆเหมือนกันว่า อยากเอาเวลาไปนั่งดู คนที่เค้าซื้อสีกันสนิมมาพ่นเอง อยากรู้ว่าเค้ามีเทคนิคยังไง แต่คนรอบตัว ไม่มีใครทำเองเลย ก็เลยไม่มีโอกาสได้ดู

เจ้าของกระทู้คงชำนาญแล้ว เพราะพ่นเองมาหลายคัน

พ่นไปเลยครับ ถ้าโดนสีรถมันจะลอกออกได้มันเกาะดีเฉพาะเหล็กหรือสีที่ไม่มีแล็คเกอร์ทับ ผมก็ใช้ยี่ห้อเดียวกับเจ้าของกระทู้

ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยครับ  ผมก็เกือบได้ออกเหมือนกัน  แต่ไปๆมาๆ ไม่ได้ใช้ เลยขายใบจองไปซะก่อน (รถกำหนดออก กรกฎา)  แต่เป็นรถที่ถ้าได้ลองแล้ว ตัดสินใจไม่ยากจริงๆครับ

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงครับเรื่องกันสนิม  เห็นในรูปก่อนพ่นมันจะเป็นสีเงินๆ  พ่นแล้วจะเป็นสีดำถูกไหมครับ

แสดงว่า  ถ้าดูใต้ท้องรถแล้ว เหล็กมันดำๆ แปลว่า ศูนย์พ่นกันสนิมให้แล้วถูกไหมครับ (เซลบอกแถม แต่ผมเชคไม่เป็น แหะๆ)

ขอบคุณมากครับ
สีตัวถังที่ไม่ได้พ่น จะออกเป็นสีนวลๆไม่ขาวเหมือนตัวถังด้านนอกนะคับ
บางจุดมีการพ่นลักษณะคล้ายโฟม แต่น่าจะเป็นตัวซับเสียงมากกว่า
แต่ถ้าดูตรงใต้เกียร์ ผมถึงบางอ้อเลยว่าทำไม เสียงช่วงล่าง+ยางดังเข้ามา เพราะเป็นตัวถังบางๆชั้นเดียวเอง
ไม่มีการพ่นอะไรมาทั้งสิ้น รอยต่อของเหล็กที่ซ้อนกันก็มีช่องว่างเล็กๆ หลายจุด
ตรงจุดนี้ผมจะฉีดซ้ำเข้าไปหลายครั้งในร่อง ไอ้ตัวสีกันสนิมมันจะซึมย้อยปิดร่องต่างๆเองเลย

จึงเป็นสีดำๆของสีพ่นกันสนิมคับ

ส่วนชิ้นส่วนต่างๆถ้าไม่ใช่ยาง ผมว่าพ่นได้หมดคับ แต่ต้องระวังคือตัวบูช+ลูกหมาก มันมียางอยู่ ถ้าพ่นไปโดนมากๆมันจะแข็งตัวและแตกร้าวได้ง่าย
อันนี้จากประสบการณ์ตรงคับ

ปล.ผมไม่ได้เก่งอะไรคับ แค่ชอบรถ ชอบดูชิ้นส่วนต่างๆของรถ เพื่อเอามาเปรียบเทียบกับ
ประสิทธิภาพ+สมรรถนะ

เดี๋ยววันนี้ไปพ่นซุ้มล้อต่อ ถ้ามีเวลาจะเอารูปมาลงให้ดูกันอีกคับ

ยิ่งเป็นผู้ให้ ยิ่งได้รับความสุขคับ

ออฟไลน์ tate_27

ยินดีด้วยกับรถใหม่ๆใสๆนะครับ  :)

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
สุดยอดครับ รถสวยดี น่าใช้ พ่นกันสนิมเองด้วย

ออฟไลน์ jumpon77

ขอบคุณรีวิวครับบบบบบบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ r0okiEz

รอชมภาคต่อ นะครับ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นรถที่ ถ่ายรูปไม่ขึ้น แม้ว่าจะดูใน แคตตาล็อก ก็ตาม

แต่ตัวจริงสวยมาก  ชอบสีบรอนซ์(เทา) ผมว่าสวยมากสำหรับสีนี้ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Re: Ertiga 4เดือน7วันกับ Review สั้นๆ+พ่นกันสนิม 55
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:59:12 »
ภาค 2 มาแล้วคับ

ผมก็ชอบสีน้ำตาล แต่ ผบทบ. ต้อง ขาวมุขเท่านั้น---จ๋อยปายยยย :'(

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: Ertiga 4เดือน7วันกับ Review สั้นๆ+พ่นกันสนิม 55
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:42:44 »
แล้ว outback ล่ะครับ T T

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:06:30 »
แล้ว outback ล่ะครับ T T
ตอนนี้แฟนใช้อยู่ เดี๋ยวทำคันนี้เสร็จคงจดแง็กละคับ
ถ้าขายไม่ออกจะจับวาง Turbo ดีกว่า

ว่าแต่คุณ PJ ไม่สนใจเอาไปจอดไว้บ้านบ้างหรือคับ ;D ;D

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:08:04 »
ได้มีโอกาสไปลูบๆคลำๆในโชว์รูมมาครับ รู้สึกเลยว่าเป็นรถที่คุ้มค่าคันนึงเลย
อนาคตหากผมมีลูก คงซื้อคันนี้แน่ๆ
เครื่องแรงสมตัว ประหยัด นั่งได้จริง7ที่นั่ง แถมราคาไม่แพงอีก
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 16:26:26 »
ทำเองเลย

เก่งจังเลยครับ  ;D

รถสีขาวอีกคันบนถนนแล้ว ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 17:31:12 »
เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:50:05 »
วันนี้เห็นสีน้ำตาล

สวยมากกกกกกกก

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 21:51:12 »
ขอบคุณครับ ดูแล้วเหนื่อยแทน 555+

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 15:01:24 »
จขกท ใจรักมากครับ ชื่นชมๆ
ถ้ามีเวลาก็น่าทำ แต่ตอนนี้ผม 8.30-16.30 ทำงาน 16.30-เช้า เลี้ยงเจ้าลูกชายฝาแผด เสาร์-อาทิตย์ เป็นเวลาของลูกหมด
ไม่มีเวลาดูแลรถเลย ขนาดจะล้าง ยังต้องจ้างร้านขับไปล้าง และขับมาส่งเลยคิดดู
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:53:34 »
ยินดีด้วยครับ รุ่นนี้ ขนาดเดิมๆยังสวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 10:04:37 »
ชอบตรง DIY นี่ล่ะ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 08:38:21 »
เพิ่งเห็นว่าแบรนด์นี้ออกตัวนี้มาได้สวย ชอบเลยหละ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 23:22:02 »
ผมว่าใน minivan บ้านเราตัวนี้สวยกว่าเพื่อน