ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้วครับ เรื่องป้ายทะเบียนเอียงๆ  (อ่าน 6610 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
คือสงสัยมานานแล้วครับ ว่าป้ายทะเบียนเอียงๆลงล่าง เปลือยๆนี่เค้าบอกกันว่ามันสปอร์ตดี ผมเห็นคนใช้กันเยอะมาก ในม. เคยไปถามคนใช้บางคนก็บอกว่าไม่รู้

เหมือนกัน เห็นเขาติด เลยติดตาม แต่ไม่รู้ที่มาจริงๆ - -" ผมเลยอยากรู้ว่าจริงๆแล้วที่มามันมาจากอะไรครับ แล้วทำไมมันต้องเอียงลงล่าง ทำไมไม่ขึ้นบน แล้วจริงๆ

แล้วมันผิดกฎหมายรึเปล่าครับ ผู้มีความรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:53:24 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
Re: สงใสมานานแล้วครับ เรื่องป้ายทะเบียนเอียงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 02:47:25 »
- เอียงให้ลมมันพัดลงออยคูลเลอร์มั้งครับ รถแรงๆส่วนใหญ่มีออยคูลเลอร์อยู่ด้านล่าง
- ผิดกฏหมายแน่นอนครับ ยิ่งเดี๋ยวนี้มีกล้องตรวจจับรถผ่าไฟแดง ถ้ามันลู่ลงด้านล่าง คงมองไม่ค่อยเห็นเพราะถ่ายจากมุมสูง

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
Re: สงใสมานานแล้วครับ เรื่องป้ายทะเบียนเอียงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 07:04:02 »
"สงสัย" ครับ ไม่ใช่ "สง ใ ส" ช่วยเขียนให้ถูกด้วย

ถ้ามัน ใส มันก็คงชัดเจน ไม่ขุ่น คงไม่มาถาม

อย่าช่วยกันเขียนภาษาไทยผิดๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับคำง่ายๆ เวลาเขียนภาษาอังกฤษผิดๆก็บอกว่ามันไม่ใช่ภาษาพ่อภาษาแม่ แต่นี่เป็นภาษาไทยคำแก้ตัวแบบนั้นก็ใช้ไม่ได้

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 08:38:00 »
"สงสัย" ครับ ไม่ใช่ "สง ใ ส" ช่วยเขียนให้ถูกด้วย

ถ้ามัน ใส มันก็คงชัดเจน ไม่ขุ่น คงไม่มาถาม

อย่าช่วยกันเขียนภาษาไทยผิดๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับคำง่ายๆ เวลาเขียนภาษาอังกฤษผิดๆก็บอกว่ามันไม่ใช่ภาษาพ่อภาษาแม่ แต่นี่เป็นภาษาไทยคำแก้ตัวแบบนั้นก็ใช้ไม่ได้

จะเข้ามาทักพอดี ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:01:19 »
ผมก้อคิดเหมือนข้างบนๆ นะ  ว่าเอียงหลบให้ลมเข้า  ยิ่งรุ่นหลังๆ เป็นหน้าฉลามนี่เห็นชัดเลยว่า ต้องการลมมาระบายความร้อน

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:28:37 »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ...
คือจริงๆแล้วเนี่ย ป้ายเอียงๆเนี่ย...มันมาจากพวกรถเทอร์โบในญี่ปุ่น
ต้นฉบับเค้าจริงๆจะเป็นป้ายแบบพับได้ โดยจะมีคล้ายๆสปริงด้านหลัง
เวลาจอดเฉยๆ สปริงด้านหลังมันจะดันให้ป้ายทะเบียน "ตรง" ในแนวตั้งฉากพื้น
แต่พอรถวิ่งเร็วถึงระดับนึง (ไม่แน่ใจว่าเกิน 60 กม./ชม. หรือเปล่า)
กระแสลมจะแรงเพียงพอที่จะดันให้สปริงพับไปจนป้ายเอียง
เพื่อรับลมไปเป่าอินเตอร์คูลเลอร์ และออยล์คูลเลอร์ครับ

คนไทยเห็นว่ามันไอเดียดี เลยมีการเอามาเลียนแบบ
แต่ดัน...ทำแบบไม่มีหลักการ สปริงแข็งไปบ้าง ฯลฯ
บางคันเลยเอาสปริงออก ให้มันพับง่ายๆเวลาลมพัด แต่มันก็จะดูร่องแร่ง
สุดท้าย บางคันเลยจับยึดมันเอียงๆซะเลย
แล้วก็เลยกลายเป็นช่องว่างให้ทำผิดกฎหมายไป
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:46:09 »
ผมว่าแรกๆมองก็สวยดี ยิ่งคิดว่าแบบมันกระดิกได้นะ หุย เท่ห์

แต่ตอนนี้เริ่มรุ้สึกว่ามันไม่สวยละ

ผมว่าติดแบบเป๋ๆ เยื้องไปทางซ้ายหรือขวา ของกันชนอ่ะครับ สวยกว่า ดูโหดดี แล้วก็โชว์อินเตอร์ :o

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:19:53 »
อืมม์ครับผม

เหมือนต้นตำรับจะมีสปริงด้วยครับ

แต่ของ copy หลังๆ มันเอียงอย่างเดียว = ='
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 12:40:36 »
อย่างนี้นี่เองเคยสงสัยอยู่เหมือนกัน^^

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 19:56:52 »
ผมเชื่อว่าจุดประสงค์คือให้มองเห็นป้ายทะเบียนลำบากเวลาทำความผิดต่างๆครับ
แต่ถึงทำกันไปตำรวจก็ไม่สนใจ ก็ไม่รู้จะไปทำทำไมอยู่ดี รถที่ไม่มีคูลเลอร์ก็ทำกัน

คิดไปคิดมาก็คิดเสียใจให้กับมหาวิทยาลัยนะครับที่มีคนคิดกระทำผิด จริงไหมสิงห์แดง

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:53:00 »

แก้แล้วนะครับๆ
Beauty is in the eye of the beholder...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:54:52 »
ผมเชื่อว่าจุดประสงค์คือให้มองเห็นป้ายทะเบียนลำบากเวลาทำความผิดต่างๆครับ
แต่ถึงทำกันไปตำรวจก็ไม่สนใจ ก็ไม่รู้จะไปทำทำไมอยู่ดี รถที่ไม่มีคูลเลอร์ก็ทำกัน

คิดไปคิดมาก็คิดเสียใจให้กับมหาวิทยาลัยนะครับที่มีคนคิดกระทำผิด จริงไหมสิงห์แดง

ผมว่าส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ตั้งใจให้ผิดหรอกมั้งครับ แต่แค่อยากเท่โดยไม่คิดอะไรมาก เหมือนทำตามๆกัน เพราะที่เห็นมีแต่แบบเอียงถาวรทั้งนั้นเลย