ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ Stuffit  (อ่าน 5914 ครั้ง)

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
เกี่ยวกับ Stuffit
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 01:16:40 »
ไอ้เจ้าตัว Stuffit มันช่วยแรงเสียงได้จริงๆมั้ยคับ มีใครลองใช้ยังคับ

ออฟไลน์ bongo

• **
Re: เกี่ยวกับ Stuffit
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 05:32:43 »
ใช้อยู่ครับ mitsu lancer CK2 ... เห็นผลน้อยมากกกกกกกกกกกกก สำหรับผมคือมันไม่เห็นผลชัดเจนอ่ะ
ปล. mitsu เค้าไม่เน้นเรื่องความเงียบครับ (แต่ปัจจุบันไม่รู้นะ) มันมีเสียงรบกวนด้านอื่นๆเข้ามาเยอะอยู่แล้ว
มันเลยอาจจะดูเหมือนไม่ค่อยช่วยก็ได้มั้ง แต่ของรุ่นพี่อีกคนเค้าลองเอาไปใช้กับ altis กับ march เค้าก็บอกว่า
ไม่ค่อยเห็นผลชัดเจนเท่าไร

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 07:02:22 »
หลักการของมันคือ ลดเสียงลม ที่เข้ามาทางขอบประตู แต่ที่มาของเสียงมันมาจากหลายทาง เช่นซุ้มล้อ ใต้ท้อง ห้องเครื่อง ดังนั้นนั่นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไม ติดแล้วรู้สึกไม่เงียบ เพราะเสียงลมเข้ามาทางประตู อาจจะลดไปจริง แต่เสียงรบกวนที่เข้ามาทางอื่น มันยังอยู่ และดังกว่าซะอีก

การใช้ เจ้ายางตัวนี้ ให้ได้ผลที่สุด จึงต้องทำควบคู่ไปกับการลดเสียงรบกวน ที่เข้ามาทางด้านอื่นด้วย เช่น พ่น Sound Clad (พ่นกันสนิม) ที่ซุ้มล้อ ผลพลอยได้คือ เสียงรบกวนจากซุ้มล้อลดลง, พ่นใต้ท้อง ลดเสียงหิน ทราย กระเด็น ซึ่งทำให้เกิดเสียงรบกวนเช่นกัน รวมถึงการแดมป์รอบคัน เป็นต้น

เมื่อเป็นอย่างนี้ เราจะเห็นได้ว่า สตัฟฟิต มันก็เป็นส่วนหนึ่งเท่านั้น ที่จะทำให้เสียงรบกวนในห้องโดยสารลดลง ถ้าเราแค่ติดเจ้าตัวนี้อย่างเดียว จึงรู้สึกว่าเสียงรบกวนไม่ได้ลดลงเท่าไหร่ มันจะเห้นผลได้ เมื่อทำส่วนอื่นควบคู่ไปด้วย

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 08:15:25 »
ผมใช้ในวีออส 09 ครับ

ผลคือ เห็นผลนิดเดียวครับ นิดเดียวจริงๆ กับเงิน 450 ที่เสียไป

ถ้าถามว่าคุ้มไหมนะเหรอครับ ส่วนตัวผมก็ว่ามันไม่คุ้มนะครับ แต่ใส่ไปแล้วทำยังไงได้

ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 08:28:10 »
ผมใช้ Stuffit ทั้งรุ่นแรก และรุ่น 2 ครับ

ใช้ Stuffit รุ่นแรก เป็นยางอย่างเดียว กับรถ
 - Vios 2003 (รถสีบรอนซ์เงิน) เห็นผลนะ แต่นิดเดียว (หรือคิดไปเองไมารู้)
 - Swift Eco (รถสีขาว) อันนี้แหละปัญหา ใส่ไปพักนึง พอดีมันหลุด เลยเห็นว่าตรงที่ติด Stuffit มันเป็นคราบเหลือง ผมบ่นไปทางคนขาย คนขายก็รับผิดชอบโดยการมาเปลี่ยนเป็น Stuffit รุ่น 2 ให้ฟรี (เป็นโครงเหล็ก ส่วนยางหุ้ม เค้าบอกว่าไม่ทำให้เหลือง) แต่ที่มันเหลืองไปแล้ว เค้ารบกวนให้ผมซื้อครีม cana มาถูออก (ผมลองแล้ว ออกโครตยาก ปัจจุบันคราบเหลืองยังอยู่เลย)

สรุป ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ไม่น่าติดเลย

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:07:01 »
ตอนแรกก็สนใจจะติดนะ แต่พออ่านคอมเมนต์จากผู้มีประสบการณ์แล้ว....เปลี่ยนใจดีกว่า แฮ่ะ  :'(
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:20:43 »
สำหรับผม มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

อุปทานว่าดีขึ้นนิดนึง เหมือนติดพวก กราวน์ไวน์
ติดแล้วเครื่องนิ่ง ติดแล้วแอร์เย็นเร็ว ประหยัดน้ำมัน
อะไรทำนองนี้ ซึ่งในความจริง ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

ลองคิดดูนะครับ ของพวกนี้ขายเราราคาเท่าไหร่
คิดดูนะครับว่าต้นทุนชิ้นละเท่าไหร่ แล้วถ้าบริษัทรถ
ซื้อขึ้นมาล่ะ จะเหลือชิ้นละกี่สิบบาทกันเชียว เพราะ
รถเค้าผลิตเป็นแสนเป็นล้านคัน ถ้าติดเจ้าตัวพวกนี้
โดยเพิ่มเงินแค่ไม่กี่บาท แล้วทำให้รถที่ตัวเองจำหน่าย
เงียบขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น แอร์เย็นเร็วขึ้น ไม่ต้องอะไร
แค่ขอให้เห็นผลชัดเจนกว่ารถคู่แข่ง แค่นี้รถก็ขายกระจุย
แล้วครับ แต่ที่เค้าไม่ติดไม่ใช่เพราะกลัวเรื่องต้นทุนที่เพิ่มขึ้น
อีกนิดหน่อย แต่เพราะติดแล้วมันไม่เห็นผลต่างหากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ vampire opera

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 09:53:48 »
ติดกับ vios gen1 ลดได้ประมาณ 10% รถเก่าแล้วครับ
แต่พอเอามาติด prius ไม่ได้ดีขึ้นเลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 10:16:25 »
เนื่องด้วยจากที่มันไม่ได้ทำขึ้นมาเฉพาะรุ่น

เลยไม่ค่อยเห็นประสิทธิผลเท่าไหร่

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 11:02:17 »
ติดกับ Prius อยู่ครับ จอดอยู่เงียบขึ้น แต่พอขับ เหมือนเดิมครับ ไม่ได้ต่างจนเห็นได้ชัด ไม่ค่อยคุ้มเท่าไร แต่คิดซะว่าให้เสียงปิดประตูมันแน่นขึ้นก็พอใจครับ  :)

ออฟไลน์ McBoyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 12:53:24 »
อีกเสียงว่าเห็นผลน้อยมากๆ สำหรับท่านที่ดูๆอยู่แนะนำ ผ่านเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Archman12

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 13:23:47 »
ผลที่ได้น้อยเกินคับ  เป็นการแก้ที่ผิดวิธี  ส่วนใหญ่บ่นกันทั้งนั้น  ยิ่งติดที่ขอบด้านใน ปิดประตูโครตยาก เปิดทีกลอนแทบจะกระเด็น  อยากเงียบมันมีวิธีคับ ดูพวกรถแพงๆเงียบไว้ต้องทำแบบนั้นล่ะคับ ;)

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 18:52:55 »
ผมซื้อมาลองสองชุด ได้ผลทางใจเท่านั้นครับ แต่จะให้ลดเสียง ผมลองใช้ app วัด ติดกับไม่ติด ผลคือไม่ต่าง

ข้อดีอย่างนึง ที่ทำให้ไม่โยนทิ้งคือ ลดฝุ่น ที่เข้าทางขอบประตูนั่นแหละ ผมว่าน่าจะเปลี่ยนชื่อ จากยางลดเสียง เป็นยางลดฝุ่น มากกว่า

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 21:31:36 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ผมกำลังตัดสินใจอยู่ดลย แต่กลัวไม่คุ้มกับที่เสีย ขอคุณที่ร่วมแบ่งบันประสพการนะครับผม ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 22:52:28 »

ลองติดใน Hyundai h1 ครับ ทั้งขอบประตูและรอบประตู ผลคือ

ข้อดี
ผมว่าด้านหน้ารถเงียบขึ้น เสียงรบกวนเวลาจอดติดไฟแดงดีขึ้น ความเร็วไม่เกิน120ดีขึ้น ประตูแน่นขึ้นทำให้เสียงที่เกิดจากการบิดตัวของรถหายไปเกือบ100%ซึ่งรถที่ไม่เจอเสียงประตูขยับเวลารถบิดตัวจะไม่มีผลเลย สำหรับ h1 ผมว่าคุ้มตรงไม่มีเสียงบิดตัวที่ประตูครับ

ข้อเสีย
ปิดประตูยากขึ้นกว่าเดิม ยางขอบประตูแบนลงซึ่งน่าจะถาวร ราคาผมว่าเกินความเป็นจริงไปหน่อย