ผู้เขียน หัวข้อ: <เช็คอายุ> ใครทัน XO เล่มแรกบ้าง ยกมือขึ้น  (อ่าน 5404 ครั้ง)

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member

พอดีจะเคลียร์บ้านครับ เอามาถ่ายรูปเล่นๆ ก่อนส่งต่อให้เป็นมรดก กับคนต่อๆ ไป อิอิ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
Re: <เช็คอายุ> ใครทัน XO เล่มแรกบ้าง ยกมือขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:47:26 »
ผมเกิดได้ 4 เดือนครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
Re: <เช็คอายุ> ใครทัน XO เล่มแรกบ้าง ยกมือขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:18:03 »
กระทู้แฉอายุชัดๆ
ไม่ตอบดีกว่า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:47:33 »

อันนี้ Rare ฝุดๆ ครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:58:07 »
อะไร คือ XO นะ :)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:08:10 »
สมัยก่อน Racing Club เปนหนังสือที่จัดว่าแพงมาก

... แต่ผมรู้สึกถึงพลังในหนังสือเล่มนั้น เลยซื้อมา ....

ไม่ผิดหวังเลยครับ ถือว่าเป็นหนังสือรถ ที่ดีทีสุด เท่าทีผมเคยอ่านมาตลอดชีวิตที่ผ่านมาเลย จริงๆ นะครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:34:18 »
ผมเกิดทันนะ(แต่ไม่ทันอ่าน ตอนนั้น 9ขวบเอง)
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:50:02 »
เกิดได้ 1 ปีพอดีครับ5555 ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 22:43:02 »
ทันครับ

XO ช่วงแรกๆ แถมมากับ GRAND PRIX อยู่ราวๆ 4-5 เล่ม
ชอบฉบับที่เอา SUPRA Veilside ที่ไปลองในอเมริกามาลง
จำได้ว่ากลับมาเปิด ดูแล้ว ดูอีก  ;D

แต่สมัยนั้นผมอ่าน ARC มากกว่านะ

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 00:14:30 »
ผมยังอายุหกขวบเอง  - -*
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 00:49:31 »
ผ่านค่ะ เช็คอายุแบบนี้ หนีดีกว่า พริ้ววว ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 04:48:19 »
ทันครับ เล่มหน้าปก Silvia ยังเก็บไว้อยู่เลยค้าบบ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 06:39:09 »
ทันครับ

XO ช่วงแรกๆ แถมมากับ GRAND PRIX อยู่ราวๆ 4-5 เล่ม
ชอบฉบับที่เอา SUPRA Veilside ที่ไปลองในอเมริกามาลง
จำได้ว่ากลับมาเปิด ดูแล้ว ดูอีก  ;D

แต่สมัยนั้นผมอ่าน ARC มากกว่านะ
ใช่เลยคับเล่มบางๆเล็กๆแอบอยู่กับกรังปรีด์
ARC น่าจะเป็นเล่มแรกที่สอนเรื่องดิฟให้คนไทยรู้จัก
เอ๊ะผมรู้ได้ไงเนี้ย!!!!????

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 08:22:34 »
เกิดทันครับ แต่ตอนนั้นยังไม่มีปัญญาซื้อได้เอง  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:04:14 »
สมัยนั้นผมซื้อแต่ARCครับ

ปัจจุบันไม่ได้ซื้อหนังสือรถมาร่วม5-6ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:07:46 »
เล่มแรกๆที่ซื้ออ่าน(ขอตังค์แม่) น่าจะเป็นแหล่งรถ เล่มที่มี mitsubishi starion สีขาว แล้วมีหัวเกียร์เป็นลูกสนุกเกอร์ถ่ายบนสนามหญ้าหน้าบ้านใครซักคน (จำไม่ได้ว่านานขนาดไหน)

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:19:10 »
เข้ามายกมือครับ  ;D ตอนนั้นอยู่ ปี 3 ครับ เพื่อนๆในวงการรถเป็นคนเขียน คอลัมม์ หลายคนครับ เป็น บก ด้วย  ;D เห็นแล้วขนลุกครับ (บ่งบอกถึงอายุ555)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:27:25 »
เกิดทัน แต่ไม่เคยซื้ออ่านเลยซักเล่ม

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:36:36 »
เข้ามาบอกว่าทันทุกเล่มครับที่กล่าวมา (ผมยังไม่แก่น่ะครับยังไม่ 30 เลย ) ต่อเนื่องเลยน่ะครับแล้วมีใครรู้จัก VDO Tune Speed บ้างไหมครับออกประมาณ 2 เดือน/ม้วน เก็บรวบรวมภาพการแข่งขันและการโมดิฟายรถครับ Dr.MO Guru Honda แกเป็นพิธีกรและคนในวงการได้รู้จักแกจาก Tune Speed VDO นี้แหละครับ

ออฟไลน์ prototype82

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:46:35 »
XO เล่มแรกไม่ทัน เพราะสมัยนั้นอ่านแต่แหล่งรถ
หนังสือรถแต่งเล่มแรกที่อ่านจะเป็น ARC ต่อมาก็ XO เล่มไหนจำไม่ได้  จำได้แค่ซื้อตั้งแต่สมัยเล่มละ 50 บาท
จนเดี๋ยวนี้เลิกซื้อไปแล้ว  เพราะมีแต่โฆษณา  และเนื้อหาก็ไม่ได้เจาะลึกเหมือนแต่ก่อน
ส่วน Racing Club นี่ซื้อครบทุกเล่ม แต่โดนที่บ้านเก็บเอาไปขายหมดแล้ว(รวมทั้ง XO กับ ARC)  :'(
Racing Club เป็นหนังสือรถที่ดีมากเล่มหนึ่ง เนื้อหาค่อนข้างครบเลยทั้งเทคนิคการแต่งรถ เทคนิคการขับรถ
นิยายเรื่องสั้นที่อ่านแล้วเพลินดี  เป็นไปได้ก็อยากให้กลับมาอีกครั้งหนึ่ง  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:29:29 »
ไม่ทันครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:46:31 »
ทันครับ ตอนเรียนปี 2 
ซื้อมันตั้งแต่เล่มแรก ทั้ง ARC และ XO
หลังๆ จะมี Tune by ออกตามมา
อย่าถามอายุ ให้เดาเอาเอง :D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:57:34 »
อะไร XO เพิ่งออกใหม่ใช่ม้า รู้จักแต่ grand prix ยานยนต์ นักเลงรถ
5555

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 17:17:24 »
คิดถึงหนังสือรถสมัยนั้นครับ ข้อมูลดีๆ ตรงไปตรงมา ก็ได้จากหนังสือรถสมัยนั้นทั้งนั้น สมัยนี้คงหายากเต็มทีแล้ว ยอมรับตามตรงว่าเดี๋ยวนี้ยืนอ่านตามแผงอย่างเดียว นานๆที่จะซื้อบ้าง (ต้องถูกใจจริงๆ) ผมเองเกิดทันยุคนั้น แต่ไม่ทันมีรถขับ โชคดีว่ามีญาติบ้ารถแต่ง แกเลยมีหนังสือพวกนี้เก็บไว้เยอะ ทำให้ผมมีโอกาสได้อ่านหนังสือพวกนี้ จนตอนหลังเค้าย้ายบ้านเลยโละหนังสือทั้งหมดมาให้ผม

ตอนนี้ผมเก็บ XO ไว้หลายเล่ม ทั้งเล่มแถมกับ Grandprix แบบบางๆ จนช่วงที่แยกออกมาแล้วเล่มหนาหน่อย จนมาแบบเคลือบปกด้วยพลาสติกขุ่นๆหน่อย (ไม่รู้เรียกถูกรึเปล่า) ผมชอบอ่านคอลัมน์ที่เป็นทีมรถมาลง บก.ที่ชื่อ โอฬาร ล้วนปรีดา เขียนไว้สนุกมาก พวก ARC ก็ซื้อ Tuned By... ผมก็ซื้อ Car Performance ช่วงเล่มแรกๆก็ซื้อ ชอบมากที่เมื่อก่อนจะมีหน้าปฏิทินอยู่กลางเล่มพร้อมรูปรถคันที่ขึ้นปกนั้นแหละ (จำได้แม่นกับ Civic Coupe Mugen เต็มลำสีเหลืองของคุณเจตที่ขึ้นปก Car Performance สุดมากๆสมัยนั้น และที่ขาดไม่ได้อีกคนสำหรับหนังสือนี้คือ Dr.Mo ครับ)

วิดีโอ Tune By ก็ทันครับ แต่ได้ดูอยู่แค่ไม่กี่ม้วน

อย่างว่าครับ สมัยนั้น Internet ยังไม่แพร่หลายเหมือนทุกวันนี้ เมื่อก่อนทุกครั้งที่เปิดหนังสือรถแต่งพวกนี้มันทำผมตื่นเต้นเสมอ อ่านเพื่อดูว่าเค้าแต่งยังไงบ้าง ใส่ของแต่งอะไร ทำอู่ไหน แต่สมัยนี้รถคันที่ลงหนังสือบ่อยๆเราก็เห็นตามสื่อต่างๆอยู่แล้ว ทั้งในเว็บรถรุ่นนั้น Facebook ฯลฯ อยากรู้ข้อมูลหรือสเป็คของรถคันนั้นๆเผลอๆเราแค่ Add เค้าไปบน Facebook ก็ได้คุยกับเจ้าของรถแล้วครับ ซึ่งข้อมูลน่าจะแน่นกว่าที่เราอ่านจากหนังสืออีก

...ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ...

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 21:42:06 »
อู๊ย มีคนรุ่นราวคราวเดียวกันแยะน๊อ 555
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ saurus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 04:32:40 »
XOทันครับ แต่ไม่ค่อยได้ซื้อ ซื้อแต่ARC มีรถเพื่อนลงน่าจะเล่ม4(ถ้าจำไม่ผิด) เป็นsupraแต่ง

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 13:44:04 »
คิดถึงหนังสือรถสมัยนั้นครับ ข้อมูลดีๆ ตรงไปตรงมา ก็ได้จากหนังสือรถสมัยนั้นทั้งนั้น สมัยนี้คงหายากเต็มทีแล้ว ยอมรับตามตรงว่าเดี๋ยวนี้ยืนอ่านตามแผงอย่างเดียว นานๆที่จะซื้อบ้าง (ต้องถูกใจจริงๆ) ผมเองเกิดทันยุคนั้น แต่ไม่ทันมีรถขับ โชคดีว่ามีญาติบ้ารถแต่ง แกเลยมีหนังสือพวกนี้เก็บไว้เยอะ ทำให้ผมมีโอกาสได้อ่านหนังสือพวกนี้ จนตอนหลังเค้าย้ายบ้านเลยโละหนังสือทั้งหมดมาให้ผม

ตอนนี้ผมเก็บ XO ไว้หลายเล่ม ทั้งเล่มแถมกับ Grandprix แบบบางๆ จนช่วงที่แยกออกมาแล้วเล่มหนาหน่อย จนมาแบบเคลือบปกด้วยพลาสติกขุ่นๆหน่อย (ไม่รู้เรียกถูกรึเปล่า) ผมชอบอ่านคอลัมน์ที่เป็นทีมรถมาลง บก.ที่ชื่อ โอฬาร ล้วนปรีดา เขียนไว้สนุกมาก พวก ARC ก็ซื้อ Tuned By... ผมก็ซื้อ Car Performance ช่วงเล่มแรกๆก็ซื้อ ชอบมากที่เมื่อก่อนจะมีหน้าปฏิทินอยู่กลางเล่มพร้อมรูปรถคันที่ขึ้นปกนั้นแหละ (จำได้แม่นกับ Civic Coupe Mugen เต็มลำสีเหลืองของคุณเจตที่ขึ้นปก Car Performance สุดมากๆสมัยนั้น และที่ขาดไม่ได้อีกคนสำหรับหนังสือนี้คือ Dr.Mo ครับ)

วิดีโอ Tune By ก็ทันครับ แต่ได้ดูอยู่แค่ไม่กี่ม้วน

อย่างว่าครับ สมัยนั้น Internet ยังไม่แพร่หลายเหมือนทุกวันนี้ เมื่อก่อนทุกครั้งที่เปิดหนังสือรถแต่งพวกนี้มันทำผมตื่นเต้นเสมอ อ่านเพื่อดูว่าเค้าแต่งยังไงบ้าง ใส่ของแต่งอะไร ทำอู่ไหน แต่สมัยนี้รถคันที่ลงหนังสือบ่อยๆเราก็เห็นตามสื่อต่างๆอยู่แล้ว ทั้งในเว็บรถรุ่นนั้น Facebook ฯลฯ อยากรู้ข้อมูลหรือสเป็คของรถคันนั้นๆเผลอๆเราแค่ Add เค้าไปบน Facebook ก็ได้คุยกับเจ้าของรถแล้วครับ ซึ่งข้อมูลน่าจะแน่นกว่าที่เราอ่านจากหนังสืออีก

...ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ...

ตรงรุ่นนนนนน !!!

สมัยนั่น ประถม ต้นเองนะ อ่านหนังสือรถซิ่งกันแล้ววว
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 18:02:12 »
เล่มนี้เคยมี ปัจจุบันไปกับสายน้ำปี 2011 หมดแล้ว
เหลือหนังสือปี 98 อยู่บ้างในบ้านสภาพไม่ดีนัก
ถ้าใครมีหนังสือรถยุคเก่ากว่าปี 2000 และจะโละ บอกๆกันนะครับ
ผมชอบเก็บประวัติศาสตร์
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8