ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วย MAZDA Skyactiv  (อ่าน 6120 ครั้ง)

syamana

• บุคคลทั่วไป
ว่าด้วย MAZDA Skyactiv
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 20:36:23 »
เนื่องจากตุลาคมนี้  MAZDA จะเปิดคัว CX-5 พร้อมเครื่อง Skyactive 2.0G 2.5G 2.0D ผมเกิดสงสัยว่าหากนำเครื่อง Skyactiv มาขายในบ้านเราแล้วโอกาศที่ Mazda 6 จะเข้าไทยมีความเป็นไปได้สูงมาก เพราะสามารถใช้อะไหล่ร่วมกับ CX-5 ได้บางอย่างเช่น เครื่องเดียวเกียร์เดียว  ซึ่งถ้ามาจริงคงต้องรอ 1-2ปี เนื่องจากความเตรียมพร้อมของ MAZDA TH
ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ  :D แล้ว MAZDA 6 อยู่ในกลุ่ม CD-Segment ซึ่งอยู่ระหว่าง C กับ D แต่ถ้าเทียบในเมืองไทยเทียบกับ Camry Accord Teanna ใช่หรือไม่ครับ
คำถามคือราคาครับ
2.0G 1.2-1.4
2.5G 1.5-1.7
2.2D 1.8-1.9 ?  ;D

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: ว่าด้วย MAZDA Skyactiv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 21:08:21 »
ราคาคงตามนั้นถ้าเข้ามาจริงๆ อาจจะมี+-คงไม่เกินแสน
ราคาโหดอยู่ แต่ออพชั่นน่าจะจัดเต็มพอสมควร
อย่างน้อยคงมี Bose มาให้ ถุงลงครบ TRC VSC ต่างๆ ให้ไม่น้อยหน้า CX-5

แต่ Mazda6 ตอนนี้เป็น D-seg เต็มตัวแล้วนะครับ เพราะทั้งขนาดก็ใหญ่กว่า แถมแพงกว่า D-seg บางคันด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 22:03:33 »
เอาคร่าวๆนะครับ

มาสด้า6 ยังไม่มีกำหนดการจะนำมาจำหน่ายในไทย

แต่ หลายฝ่ายของมาสด้า ก็อยากขาย และพยายามมาตั้งแต่ตัวก่อนแล้ว แต่ติดที่ว่า บางชิ้นส่วนไม่สามารถหาผู้ผลิตในแถบนี้ได้

ที่ศึกษาความเป็นไปได้มากที่สุดคือ ผลิตจากโรงงานที่มาเลเซีย แล้วส่งมาขายในไทย ซึ่งยังไม่สรุปอย่างเป็นทางการ เพียงแค่มีแนวโน้มจะเป็นแบบนี้เท่านั้น

ส่วนตัวรถ ถ้าดูจากขนาดก็ถือว่า เป็น D-Segment เต็มตัวแล้วครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 09:20:10 »
รถคนละไซส์ ออพชันคนละแบบ ต้นทุนคนละอย่าง
มีแต่เครื่องยนต์ที่ใช้ร่วมกันได้ส่วนใหญ่ แต่ในรายละเอียดก็แตกต่าง
ยังคาดเดาราคาไม่ได้หรอกครับ

แต่ Mazda 6 เป็น D-segment เต็มตัว ผมเคยทำตารางเปรียบเทียบขนาดให้ดูแล้ว
แต่หากระทู้ไม่เจอ ใหญ่กว่า Camry, Accord ครับ ไม่ใช่ CD-Segment อย่างที่หลายคนเข้าใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:23:27 »
ไม่แน่ครับ แต่อยากให้เข้านะ สวยถูกใจมาก

และมันเป็น D segment ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32920.0.html

ลองไปดูกระทู้นี้ได้ คะแนนอันดับ 1 ซะด้วย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 11:15:35 »
ถ้าใส่มาเต็มๆ Mazda6 จะมีอุปกรณ์เยอะกว่า CX-5 ครับ

อย่าง Radar Cruise Control , Forward Obstruction Warning , Smart Brake Support (คนล่ะตัวกับ Smart City Brake ใน CX-5 นะครับ)

แล้วก็ i-ELOOP ด้วย (CX-5 ที่ขายอยู่ตอนนี้ยังไม่มีที่ไหนมีนะครับ แต่มีการวางแผนว่าจะใส่มาด้วยในรุ่นปีหน้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2013, 11:18:16 โดย Jxxx »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 11:37:21 »
ถ้าใส่มาเต็มๆ Mazda6 จะมีอุปกรณ์เยอะกว่า CX-5 ครับ

อย่าง Radar Cruise Control , Forward Obstruction Warning , Smart Brake Support (คนล่ะตัวกับ Smart City Brake ใน CX-5 นะครับ)

แล้วก็ i-ELOOP ด้วย (CX-5 ที่ขายอยู่ตอนนี้ยังไม่มีที่ไหนมีนะครับ แต่มีการวางแผนว่าจะใส่มาด้วยในรุ่นปีหน้า)

โห จัดเต็มจริง ในรุ่น D-Segment ในไทยมีรุ่นไหนใส่ระบบต่างๆแบบ มาสด้า6บ้างไหมครับ
อยากลองเอามาเปรียบเทียบกันดู ในไทยรึต่างประเทศก็ได้ครับ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 13:02:42 »
ถ้าเปิดตัวภายในปีหน้าน่ะ จะยอมเป็นหนี้เลยอ่ะ

ตอนนี้แฟนก็เริ่ม ๆ จะปล่อย civic ไปคบ cx-5 แล้ว

ส่วนดิฉันจะยอมปล่อย altis ไปคบ mazda 6 แทนเลยอ่ะ ถ้ามันมาปีหน้านะ ;D

อยากแซบเวอร์กับดีเซลมั้ง 8)
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 13:32:02 »
ถ้าเปิดตัวภายในปีหน้าน่ะ จะยอมเป็นหนี้เลยอ่ะ

ตอนนี้แฟนก็เริ่ม ๆ จะปล่อย civic ไปคบ cx-5 แล้ว

ส่วนดิฉันจะยอมปล่อย altis ไปคบ mazda 6 แทนเลยอ่ะ ถ้ามันมาปีหน้านะ ;D

จะเป็นครอบครัวมาสด้าเลยเหรอ อิอิ
แซวขำๆนะ  ;D ;D

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 15:31:29 »

โหเทคโนโลยีแบบนี้บ้านเราหมดสิทธิแน่นอนผมว่า  ;D แต่ก็ไม่แน่สำหรับตัวท๊อปอย่าง 2.5G หรือ 2.2 D

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 18:02:08 »
ลืมบอกไปว่า Mazda3 ตัวใหม่มีอุปกรณ์พวกนี้ครบเท่า 6 เลยนะครับ (ถ้าใส่มาเต็มๆ) แต่ถ้ามาบ้านเราอย่าหวัง โดยเฉพาะอะไรที่เกียวกับ radar ตรงกระจังหน้า ( Radar Cruise Control พ่วงด้วย FOW/SBS) พวกนี้ไม่มีแน่ แต่ 6 ตัว top อาจจะมีได้ครับ (เอาให้มันมาก่อนเถอะ)

ถ้าจำไม่ผิด ตัว top ของ Mazda6 ในมาเลย์จะไม่มีพวกนี้เช่นกัน (แต่มีตัวอื่นครบ) แต่ถ้าตัว top ที่ AUS จะมีให้ครบครับ

อันนี้เป็น sensors ของระบบพวกนี้ใน Mazda6 (รูปนี้เป็นของตัวที่ขายในมาเลย์) ยกเว้น ระบบที่พ่วงเกี่ยวกับ radar ตรงกระจังหน้าที่่จะไม่มีครับ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 23:54:15 »

จะเป็นครอบครัวมาสด้าเลยเหรอ อิอิ
แซวขำๆนะ  ;D ;D

แบบว่าชอบหน้าตาอ่ะ หวานดี ถึงบ้างครั้งดู ๆ ไปจะติ๋มหน่อยก็เถอะ รับได้คร๊าาาา :D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 13:30:18 »

โห จัดเต็มจริง ในรุ่น D-Segment ในไทยมีรุ่นไหนใส่ระบบต่างๆแบบ มาสด้า6บ้างไหมครับ
อยากลองเอามาเปรียบเทียบกันดู ในไทยรึต่างประเทศก็ได้ครับ

ถ้าเอาที่มีขายในไทย
เท่าที่รู้ วอลโว่รุ่นใหม่ๆ (S60/V60 MY2013) มีหมด