ผู้เขียน หัวข้อ: "เกจวัดค่าในรถยนต์"จำเป็นกับคุณมั้ยครับ : ช่วยแนะนำเกจวัดดีๆทนๆทีครับ  (อ่าน 12374 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบจากทุกท่านครับว่า เกจวัดค่าต่างๆในรถยนต์ จำเป็นกับคุณมั้ยครับ
ด้วยความที่ว่า รถใหม่ๆ ไม่มีเกจวัดอุณหภูมิหม้อน้ำกันแล้ว
เมื่อไหร่ก็ตามที่จะฮีท มันก็จะมีแค่ไฟขึ้นมาเท่านั้น คือ รู้ตัวเมื่อ(เกือบ)สาย

เนื่องจากเพื่อนผม ขับฮอนด้าซิตี้รุ่นปัจจุบัน แล้วเกิดฮีท บทวงแหวนรอบนอกก่อนลงเส้นพระราม2
เจ้าตัวบอกว่า ตอนขับแดดจ้ามาก ทำให้ไม่สังเกตุเห็นแสงไฟที่โชว์ขึ้นมา เพราะมันกลืนไปกันหมด
ทีนี้ รู้ตัวอีกทีคือตอนขับๆมาแล้วแดดร่ม เลยได้ทันสังเกตุเห็น
พอเอารถเข้าข้างทาง เจอว่าจุกหางปลาหลวม น้ำเลยไหลออก เพื่อนถ่ายรูปลงเฟส ควันเต็มไปหมด

ย้อนกลับมาถึงตัวเอง พอดีว่าเจ้าแคมรี่ที่บ้าน เซ็นเซอร์วัดความร้อนตายไปหลายเดือนแล้ว
รวมถึงวีออสอีกคัน ก็ไม่มีเกจวัดอุณหภูมิน้ำเลย ผมเลยเกิดไอเดีย อยาก"ติดเพิ่ม"ขึ้นมา
สำหรับคุณแล้ว คิดว่า จำเป็นมั้ยครับ??

................

ถ้าจำเป็น ถ้าคิดว่าควร หรือท่านไหนมีประสบการณ์
ผมขอคำแนะนำครับ ว่าเกจวัดอุณหภูมิน้ำรุ่นไหนดี
(รวมถึงเกจตัวอื่นด้วยนะครับ ท่านไหนมีประสบการณ์ รบกวนแชร์ทีนะครับ)
- ต้องทน ไว้ใจได้
- งบ 5-6 พันบาท
ตอนแรก เล็งๆ Defi ไว้ครับเพราะสวยและตปท.รีวิวมาว่าโอเค แต่ไม่มั่นใจเพราะของก๊อปเยอะมาก จะหาร้านไว้ใจได้จากไหน
พอมาดูบางร้าน เล่นขายเป็นแพค ซัดไป 1.6 หมื่น รับไม่ไหวครับ
พวก Autometer ก็น่าสน แต่หาร้านไม่ได้เลยครับ

แนะนำทีนะครับ

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
 ;D จะว่าจำเป็นก็จำเป็นครับ จะว่าไม่จำเป็นก็ไม่จำเป็นครับ
รถรุ่นใหม่ รอไฟแดงขึ้น แล้วจอดทันที ก็ แก้ทัน แต่ไม่มีเสียงเตือน กว่าจะรู้ก็หนักแล้ว
รถรุ่นเก่ามีเกจ์บอก ก็ช่วยอะไรไม่ค่อยได้ครับ พอฮีทปุ๊บก็ตอนแดงสุดแล้วเหมือนกันไม่มีเสียงเตือนเหมือนกัน
หม้อน้ำเป็นอะไรที่แปลกครับ ตอนใกล้ๆฮีทไม่มีลางบอกเหตุหรอกครับ พอฮีทปุ๊บเข็มบอกความร้อนกวาดขึ้นรวดเดียวภายใน ๓๐ วินาทีเลยครับ
ถ้าให้แนะนำ ขอแนะนำเป็นตัววันความร้อนแบบดิจิตอลครับ จะตั้งเตือนได้ว่าให้เตือนตอน กี่องศา มีเสียงเตือนด้วย ถูกด้วย พันกว่าบาทเท่านั้น  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

เท่าที่มาเดิมๆ ก็เพียงพอ ถ้าไม่ได้แต่งเพิ่มอะไรครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
สำหรับผม ScanGauge ครับ อันเดียวครบไม่ต้องตัดต่อเจาะ เสียบ OBDll ใช้ได้เลย บอกได้ทุกอย่าง

ออฟไลน์ Buffy

ผมอยากได้ ไอ้่เกจวัดอุณหภูมิหม้อน้ำแทน ไอ้ตัวแสดงอุณหภูมิภายนอกรถยนตร์น่ะครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Pivot รุ่น Gecko หน้าจอดำไฟสีน้ำเงิน รถพี่แพนก็ใช้อยู่ ยี่ห้อนี้ไว้ใจได้ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4140:Thailand-got-Turbo-Low-Boost

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากได้ ไอ้่เกจวัดอุณหภูมิหม้อน้ำแทน ไอ้ตัวแสดงอุณหภูมิภายนอกรถยนตร์น่ะครับ

ใช่ๆ อยากได้ตัวนี้ครับ  ;)

ออฟไลน์ off_033

ตอนนี้ใช้ smart gauge อยู่ อาจจะไม่สวยแต่แสดงค่าได้ครบ ทั้งอุณหภูมิ(มีเสียงเตือนด้วย) ค่าแบต ฯลฯ

ถ้าพังจะซื้อ v-checker แทนเพราะสวยกว่า  function เยอะกว่า แต่แพงอีกนิด

2ตัวนี้อ่านจาก ODB2 ของรถโดยตรงก็น่าจะเชื่อถือได้ละนะ

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
ถ้าเราดูแลหม้อน้ำบ่อยๆก็ไม่น่ากลัวนะคับ แต่มีไว้ก็ตามภาษาวัยรุ่น ;D
ผมก็city ติดShadow Gauges หน้าดำมาตอนเดือนม.ค. ยังใช้ได้ดีอยู่ :)

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าเป็นรถ Turbo หาพวก multi gauge มาใช้ ดีกว่าไม่มี เช่นพวก V checker เสียบOBDII ใช้ได้เลยสบายๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สำหรับรถมี OBD II Smartgauge เป็นตัวเลือกที่คุ้มเงินที่สุดครับ
ของดีฝีมือไทย สนับสนุน แต่เช็คกับคนขายก่อนว่ามันใช้กับรถเราได้มั้ย
โดยมากรถตลาดใช้ได้หมด มีแต่ Tiida ผมที่ใช้ไม่ได้ ไม่งั้นโดนแล้วครับ

ส่วนการติดตั้งมิเตอร์ เดี๋ยวนี้มิเตอร์แท้มีแต่ Defi ยี่ห้ออื่นหาตลาดมือสอง
แทบไม่เจอ มันเป็นเรื่องน่าหดหู่ที่อะไรๆก็ไปตามกระแสซะหมด
ทั้งที่ความจริง ถ้าพูดเรื่องความทนทานและไว้ใจได้ เกจ์ของ Greddy
ก็ใช้ได้ดีเท่ากัน Sensor ยังเป็นยี่ห้อเดียวกันเลยด้วยซ้ำไป

Pivot อันนี้ผมใช้อยู่ เวิร์คโอเค ผ่านมาปีกว่า ใช้สบายไร้ปัญหา บอกค่าได้ดี
แต่ Series Gecko ไฟน้ำเงินนี่เริ่มหายาก ร้าน shop68ที่ผมเคยไปซื้อ
ก็เลิกขายแล้ว แต่ราคา 4 ตัว 16,000-18,000บาท ได้ของใหม่ 100เปอร์เซ็นต์
ผมว่าเหมาะสมและคุ้มดีครับ

Autometer ทนทาน เที่ยงตรง ไว้ใจได้ เสียแต่ว่ารุ่นที่ราคาถูก
ก็จะเป็นแบบกลไก เดินสายติดตั้งยาก รุ่นที่เป็นไฟฟ้า ก็เข็มตวัด 90องศา
อ่านค่าความเปลี่ยนแปลงได้ไม่ละเอียด ถ้าจะเป็นเข็มตวัดรอบและเป็นไฟฟ้า
ด้วย ราคาก็น้องๆ Defi หรือ Greddy เลย และมักจะมีหน่วยการวัด
เป็นแบบ Imperial ...จริงๆก็มีรุ่นที่เป็น Metric อยู่ แต่มีให้เลือกน้อยรุ่นมาก

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ madboy

จำเป็นไหม ก็ไม่จำเป็นครับ มีไว้ก็ไม่เสียหาย

ของแท้มีหลายยี่ห้อที่มีขายครับ

-Defi ตัวแทนจำหน่ายมีอยู่แล้ว ถ้าใช้ตัวเดียวรุ่น racer gauge ก็น่าสนใจครับ รุ่นนี้เดี่ยวๆไม่ต้องมีกล่องอะไร คนไม่ค่อยนิยม ปลอมน้อย ไม่เหมือนกับตัวที่เป็น link meter คนเล่นเพียบบบบบ

-Greddy ก็มีรุ่นใหม่ออกมา จับการวัดหลายๆค่ามามัดรวมกัน ราคาก็เลยโดดไปเลย ถ้าจะวัด temp อย่างเดียว อาจจะเสียเงินเกือบ 2 หมื่น

-Blitz ก็ยังพอมี แต่ต้องฝากหิ้วเอาครับ

-Stack ก็มีเหมือนกัน ตัวแทนบ้านเราก็มี ราคาไม่ต่างกัย Defi มีหลายรุ่นให้เลือกเล่น แต่จะเป็นตัวเล็กหน่อย (size 52 mm.)

ส่วนพวกต่อผ่าน OBD ก็น่าสนใจครับ ได้แถมมาหลายๆค่า มีหลากหลายตัวให้เลือกเล่น แต่รถบางรุ่นต่อทิ้งไว้อาจจะมีผลทำให้ ECU รถเอ๋อได้ อาจจะต้องระวังตรงนี้นิดหน่อยครับ (T6 ต่อทิ้งไว้ start รถไม่ติด ลากไปศูนย์ พอถอดออกเท่านั้นกลับมาปกติ)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
น่าใช้มาก ๆๆ ค่าคัวแรงมั้ยครับ  ;D ;D ;D

สำหรับผม ScanGauge ครับ อันเดียวครบไม่ต้องตัดต่อเจาะ เสียบ OBDll ใช้ได้เลย บอกได้ทุกอย่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 15:02:43 โดย supercat »

np72

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่เคยใช้นะครับ

Defi อันนี้แน่นอน แจ่มอยู่แล้ว
Pivot เคยใช้วัดรอบ ดีมากๆเช่นกัน น่าเสียดายไม่มีเสียงเตือน
Shadow อันนี้ก็ดีในราคาย่อมเยาว์ครับ เหมือนจะก๊อป defi มา