ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าขายรถ โดยทะเบียนเราเอาไว้ได้ไหมครับ มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง  (อ่าน 3457 ครั้ง)

ออฟไลน์ cdchn

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
ทะเบียนอยู่ลอยๆ อยู่ยากครับ
คุณต้องหารถมาสวมทะเบียนนี้ไว้ก่อน
พอได้รถใหม่ค่อยสลับทะเบียนอีกทีครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ตามข้างบนเลยครับ ย้ายทะเบียนเดิมมาใส่คันใหม่ แล้วค่อยขายรถครับ ถ้าเราย้ายป้ายก่อนขนส่งจะริบเลขกลับเข้าทะเบียนต่อ

ออฟไลน์ Monn

ผมกำลังทำอยู่เลย ยุ่งพอควร ด้วยความที่ต้องหาเอารถไปสวมเลย ตอนนี้ยังค้างคาอยู่ เพราะต้องหาวันว่างจริงๆ คงต้องไปทั้งวัน แล้วส่วนตัว เรื่องมากอีก ป้ายใหม่ที่จะสวมก็รอเลข ไปกันใหญ่ นี่ผมรอมา 6 เดือน ยังไม่ได้เลขที่ชอบเลย หุหุ

ส่วนอีกคัน ของแฟน ป้ายประมูล แขวนไว้ได้เลย มีใบให้ แขวนได้ 1 ปี สบายใจกว่าเยอะ สรุป ป้ายลอย 2 คันเลย ของบ้านผม หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ localgame

ไม่ยากเลยครับ ตอนขายรถทำสัญญากับผู้ซื้อว่า จะขอเลขทะเบียนนี้คืนเมื่อได้คันใหม่ และพอเราได้คันใหม่มาแล้วจดทะเบียนได้เลขเรียบร้อยแ้ล้วก็ไปเอาเลขมาสลับ

ถ้ามัวแต่รอคันใหม่มาแล้วกว่าจะจดทะเบียนได้เลขทะเบียน กว่าจะสลับเลขกันอีก เสียเวลามากมาย แถมรถคันเก่าราคาร่วงไปอีกเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
ถ้ากรณีเป็นเลขประมูลก็ง่ายขึ้นครับเพราะสามารถถอดออกมาลอยๆ ได้ โดยเอารถคันเดิมไปขอทะเบียนใหม่มาติด แล้วค่อยเอาเลขประมูลไปใส่คันไหนก็ได้
แต่ถ้าไม่ใช่กลุ่มเลขประมูล คงต้องวุ่นวายขึ้นเยอะ ตามเพื่อนๆ บอกไว้ครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ผมเพิ่งตั้งกระทู้ลักษณะนี้ไปเมื่อเดือนก่อนครับ และตอนนี้กำลังดำเนินการอยู่
ผมใช้วิธีตกลงกับคนที่มาซื้อรถผมว่า จะฝากทะเบียนเดิมไปกับรถคันที่ขายไปจนกว่า รถผมคันใหม่จะได้ทะเบียนแล้วค่อยนำมาสลับกัน

ตอนนี้ผมอยู่ในขั้นตอนเตรียมเอกสารแล้วครับ มีดังนี้
-สำเนาบัตรประชาชน 2 ใบ ของทั้ง 2 ฝ่าย
-สมุดทะเบียนเล่มสีฟ้า ตัวจริง ของทั้ง 2 ฝ่าย
-หนังสือมอบอำนาจ ในกรณีที่เจ้าตัวไม่สะดวกมาทำ (ให้บุคลที่ 3 มาดำเนินเรื่องให้ก็ได้)
-หนังสือยินยอมจากทั้ง 2 ฝ่าย

รถจดทะเบียนไว้ที่ไหน ก็ไปเดินเรื่องที่นั่นครับ (เลือกเอาสักคันนึง) ใช้เวลาดำเนินการ 3-5 วันในการตรวจสอบ ค่าธรรมเนียมประมาณ 750 บ./คัน
ถ้าอนุมัติแล้ว ทางขนส่งจะส่งป้ายใหม่มาให้ครับ

ส่วนรถคันไหนมีทำประกันไว้ก็ยังคุ้มครองตามปกติครับ เนื่องจากเค้าจะอ้างอิงจากเลขตัวถังรถ แต่ต้องแจ้งให้บริษัทประกันทราบด้วยครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ถ้ากรณีเป็นเลขประมูลก็ง่ายขึ้นครับเพราะสามารถถอดออกมาลอยๆ ได้ โดยเอารถคันเดิมไปขอทะเบียนใหม่มาติด แล้วค่อยเอาเลขประมูลไปใส่คันไหนก็ได้
แต่ถ้าไม่ใช่กลุ่มเลขประมูล คงต้องวุ่นวายขึ้นเยอะ ตามเพื่อนๆ บอกไว้ครับ

มีจำกัดระยะเวลาไหมครับ หรือว่า ถอยลอยๆได้เลย จนกว่าเราจะได้คันใหม่ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

มีจำกัดระยะเวลาไหมครับ หรือว่า ถอยลอยๆได้เลย จนกว่าเราจะได้คันใหม่ครับ
เท่าที่ผมทราบมาได้ถึง 3ปีนะครับ
มีเวลาให้คิดถึงรถคันใหม่ได้อีกเยอะเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^