ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อบ้านเก้าล้านยังผ่อนเกือบแสน/ด. รถราคาสิบล้านต้องผ่อนเดือนละเท่าไหร่  (อ่าน 10823 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
คนรู้จักซื้อบ้านราคาเก้าล้านกว่าบาท ผ่อนแบงค์เดือนละ แปดหมื่น ยี่สิบกว่าปี ถ้าซื้อรถสิบล้านต้องผ่อนเดือนละเท่าไหร่กันเนี่ย (รถคิดว่าผ่อนได้ไม่เกินสิบปีนะ) ...?

GreenG

• บุคคลทั่วไป
หลายแสนแต่ดาวเยอะมากๆ ครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
อืม น่าสงสัยจริงๆแฮะ รอผู้รู้ด้วยคนครับ

แต่ผมว่า รถคันละสิบล้าน เขาคงไม่ให้ดาวน์น้อยๆเหมือนบ้านนะครับ และวิธีคิดดอกเบี้ยไม่เหมือนกัน (แถมดอกเบี้ยรถเอาไปคำนวณลดหย่อนภาษีเหมือนบ้านไม่ได้ด้วย)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าดาวน์แค่ 20% เป็นเงิน 2 ล้านบาท
ยอดจัดเหลือ 8 ล้านบาท
ผ่อน 48 เดือน (4ปี) ดอกเบี้ย 2.75 %
ตกเดือนละประมาณ 171,250 บาทครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ดอกเบี้ยรถยนต์คิดเป็บแบบคงที่ครับ  ดอกจะน้อยกว่าบ้าน
แต่บ้านถ้าลดต้นลดดอก ช่วงแรกโปะไป จ่ายเป็นดอกซะเยอะครับ
   ซื้อรถราคาแพงไม่ต้องดาวก็ทำได้ครับ มันมีวิธีการ
เพื่อนผมซื้อแลมโบมาแบบไม่ต้องดาวครับ ผ่อนเดือนละเกือบสี่แสน 

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ขออนุญาตเสริมนะครับ ซื้อรถเป็นดอกคงที่ก็จริง แต่ถ้าคิดๆ ไปแล้วจะแพงกว่าดอกเบี้ยบ้านนะครับ (ที่เงินต้น ดอกเบี้ย และระยะเวลาผ่อนที่เท่ากัน) คร่าวๆ ที่เคยคิดคือประมาณ 2 เท่า คือถ้าเห็นดอกของรถ 3% หากนำไปคิดแบบลดต้นลดดอกจะได้ประมาณ 6%  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ aun

ขออนุญาตเสริมนะครับ ซื้อรถเป็นดอกคงที่ก็จริง แต่ถ้าคิดๆ ไปแล้วจะแพงกว่าดอกเบี้ยบ้านนะครับ (ที่เงินต้น ดอกเบี้ย และระยะเวลาผ่อนที่เท่ากัน) คร่าวๆ ที่เคยคิดคือประมาณ 2 เท่า คือถ้าเห็นดอกของรถ 3% หากนำไปคิดแบบลดต้นลดดอกจะได้ประมาณ 6%  :'(

ถูกต้องเลยครับ แต่ผมว่ายังไงดอกเบี้ยรถมันก็ถูกกว่าบ้านนะครับ เพราะรถส่วนใหญ่จะดอกไม่ถึง 3%(ถ้าไม่ดาวน์น้อยและผ่อนนานจริงๆ) และบ้านตอนนี้มันก็ 7% กว่าๆ นะครับ
ถ้าคิดแบบไม่รีไฟแนนซ์หรือว่าโปรโมชั่นพิเศษอะไร

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ถูกต้องเลยครับ แต่ผมว่ายังไงดอกเบี้ยรถมันก็ถูกกว่าบ้านนะครับ เพราะรถส่วนใหญ่จะดอกไม่ถึง 3%(ถ้าไม่ดาวน์น้อยและผ่อนนานจริงๆ) และบ้านตอนนี้มันก็ 7% กว่าๆ นะครับ
ถ้าคิดแบบไม่รีไฟแนนซ์หรือว่าโปรโมชั่นพิเศษอะไร

ผมว่าไม่นะครับ ลองกู้เงื่อนไขใกล้เคียงกันกว่าเดิมดูอย่างบ้านไม่ต้องดาวน์บางทีมีเงินเหลืออีกตะหาก ส่วนรถถ้าดาวน์ 0% ผ่อน 7 ปีคิดดูว่าดอกจะเท่าไหร่กัน อย่าเทียบดาวน์ 25% ผ่อน 5 ปีสิครับเงื่อนไขในการซื้อต่างกันเกินไปต้องเอาแบบเริ่มต้นใช้เงินให้น้อยที่สุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Monn

คร่าวๆ เลย คือ ล้านละ 18000 บาท +/- นิดหน่อย แล้วแต่ดอกเบี้ย คิดที่ผ่อน 5 ปีนะครับ

หาก 10 ล้าน ก็ต้องประมาณ 180000 +/- ครับ

อันนี้คิดที่ดาวน์ประมาณ 20% นะครับ หากตาวน์น้อยกว่านี้ก็บวกไปนิดหน่อย หากฟรีดอก ก็ลบอีกนิดหน่อย แต่เอาไว้คำนวนคร่าวๆ ได้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้ายิงยาว คงต้องดูที่ระยะเวลา ถ้าไม่เกิน 10 ปีทั้งสองอย่าง ดาวน์เท่ากัน ดอก + ต้น น่าจะสูสี

แต่ถ้าเกินจากนี้ บ้านแพงกว่า แต่ผ่อนหมดแล้วเหลือเยอะกว่า

แต่ผมว่ารถยนต์ราคาขนาดนั้น.........มันมีเงื่อนไขพิเศษ วิธีการผ่อน อะไรต่ออะไร หลังไมค์เยอะนะเท่าที่ผมได้ยินมา

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
บ้านผ่อนเหนื่อยกว่ารถ ครับ   

ผมผ่อนบ้านเดือนละ 35000 ดอกเล่นไป 16000 แล้ว

รถ เดือนละ 32000 ดอกตายตัว แลดูไม่เหนื่อยครับ 

" มีคนรู้จักได้เคยพูดไว้ครับ  ซื้อรถกับซ์้อบ้าน ถ้าให้เลือกที่จะซื้อสด เลือกซื้อบ้านเงินสดดีกว่า รถเงินสด
บ้านผ่อน 20-30 ปี  น้อยคนที่จะโป๊ะ และอย่าพลาดล่าช้าดอกมาบาน      รถ  4-6 ปี ดอกนิ่งๆ เต็มที่โป๊ะก็ลดดอก 50% ล่าช้าเสียไม่กี่ร้อย "

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
อสังหา นี่ อย่าล่าช้าได้ดีที่สุดครับ โดน แน่นอน เสียประวัติด้วยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บ้านผ่อนเหนื่อยกว่ารถ ครับ   

ผมผ่อนบ้านเดือนละ 35000 ดอกเล่นไป 16000 แล้ว

รถ เดือนละ 32000 ดอกตายตัว แลดูไม่เหนื่อยครับ 

ของผมทั้งบ้านและคอนโดอีก 3 จ่ายรวมเดือนละ 29,000 เป็นดอกไปเสีย 21,000  เมื่อใดจะหมดเนี่ย :'( :'( :'(
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NoName__???

ข้อมูลทั้งนั้น เข้ามาเก็บ

ออฟไลน์ aun

ขออนุญาตเสริมนะครับ ซื้อรถเป็นดอกคงที่ก็จริง แต่ถ้าคิดๆ ไปแล้วจะแพงกว่าดอกเบี้ยบ้านนะครับ (ที่เงินต้น ดอกเบี้ย และระยะเวลาผ่อนที่เท่ากัน) คร่าวๆ ที่เคยคิดคือประมาณ 2 เท่า คือถ้าเห็นดอกของรถ 3% หากนำไปคิดแบบลดต้นลดดอกจะได้ประมาณ 6%  :'(

ผมว่าไม่นะครับ ลองกู้เงื่อนไขใกล้เคียงกันกว่าเดิมดูอย่างบ้านไม่ต้องดาวน์บางทีมีเงินเหลืออีกตะหาก ส่วนรถถ้าดาวน์ 0% ผ่อน 7 ปีคิดดูว่าดอกจะเท่าไหร่กัน อย่าเทียบดาวน์ 25% ผ่อน 5 ปีสิครับเงื่อนไขในการซื้อต่างกันเกินไปต้องเอาแบบเริ่มต้นใช้เงินให้น้อยที่สุด

ผมหมายถึงอัตราดอกเบี้ยเทียบกับอัตราดอกเบี้ย ปกติของรถกับบ้านน่ะครับ ใช่ว่ารถมันอัตราดอกเบี้ยหลากหลาย(แต่ผมว่าดาวน์ 0% ผ่อน7 ปีคงน้อยมากนะครับ โอกาสผ่านก็น้อย ถ้าไม่ใช่พวกราชการ หรืออาชีพพิเศษ) ประเด็นคือรถคิดอัตราดอกเบี้ยคงที่ บ้านลดต้นลดดอก คำนวณแบบคร่าวๆดอกเบี้ยรถจากที่เห็นๆก็คูณสองเท่าถ้าแปลงเป็นดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก ตามที่ คห.บนว่าไว้ครับ แต่โดยส่วนตัวผมว่าอัตราดอกเบี้ยบ้านมันก็ยังแพงกว่าเพราะตอนนี้ 7% แปลว่ารถดอกเบี้ยจะสูงกว่าต้องมากกว่า 3.5% อีกนะครับ  ซึ่งโดยเฉลี่ยคงจะน้อยมากสำหรับรถใหม่เวลานี้กับอัตราดอกเบี้ยเรทนี้น่ะครับ ไม่เห็นจะเกี่ยวกับใช้เงินในการดาวน์หรือไม่ดาวน์บ้าน เพราะเหลือมากก็เป็นส่วนที่เราต้องผ่อนชำระคืนนี่ครับ ไม่ได้เป็นวงเงินให้ใช้ฟรีๆ สมมติบ้านสองล้านกู้เกินมาได้สองแสน ก็ต้องผ่อนที่สองล้านสองอยู่ดี  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 18:34:26 โดย aun »

ออนไลน์ mamaman

ผมผ่อนบ้านผ่อนรถ ไม่ถึงล้านยัง จะไม่มีกินแล้วครับ  :'(

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รถราคา 10 ล้านดอกเบี้ยไม่เกิน 2.5% หรอกครับ
คิดทบต้นทบดอกเป็นแบบอัตราปกติทั่วไปยังไงก็ถูกกว่า ดอกเบี้ยอสังหาริมทรัพย์

ดอกเบี้ยรถ Premium มือสองยังแค่ 3.55% เองครับ
ถูกกว่าอัตราดอกเบี้ย ดาวน์น้อยผ่อนนานรถ Eco Car อีก

ออฟไลน์ kimmeng21

เคยไปดูบ้านกับเพื่อนอยู่ ใบราคาบ้าน 4 ล้าน เอาค่างวดแต่ล่ะงวด X เดือนที่ต้องผ่อนไป = 7.6 ล้าน เกือบเท่าตัว

คอนเฟริมว่ายังไงรถก็สบายกว่าบ้าน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ FyGI

อสังหาฯ ผ่อน 3 ปีรีไฟแนนซ์ 1 ครั้งทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ

ถ้าผ่อนตามระบบแบบรถล่ะก็ ดอกเบี้ยท่วมตัวตายครับ

ออฟไลน์ Monn

รถใหม่ ดอก 2.5-3%

บ้าน อย่างเก่งก็ 6-7% แพงกว่าเยอะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ rut191

รถผมดอกเบี้ย2.4ต่อปีผ่อน4ปีในสัญญาระบุเลยครับว่าถ้าเป็นแบบลดต้นลดดอกดอกเบี้ย=4.4ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดอกบ้านแพงกว่าอยู่ละครับ

รถไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ แต่บ้านต้องมี

ออฟไลน์ DArkMaster

ดาวน์เยอะผ่อนน้อย
ดาวน์น้อยผ่อนเยอะ  ;D