ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบความรู้สึกคนใช้ Alphard โฉม ปี 2003-2007 ครับ  (อ่าน 14749 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
หาเช่าไม่ได้เลยครับ ครั้นจะไปซื้อเลยก็กลัวว่า
จะได้มาแล้วไม่ถูกใจ เลยอยากทราบความรู้สึก
ของท่านๆที่ใช้อยู่ครับว่าเป็นยังไงบ้าง หากเทียบ
กับเก๋ง D-segment ญี่ปุ่น พวก teana ผมใช้ j32
ว่าเป็นยังไงบ้างครับ นุ่ม ดีไหมครับ เล็งๆไว้ให้
คุณแม่อายุ 60 ครับ งบ 1 ล้าน +/- ได้ 2-3 แสนครับ

ขอทราบความเห็นด้วยครับ แล้วอีกอย่าง ถ้ารถปี
2004 แสดงว่ารถอายุเกือบ 10 ปี เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง
จะยังใช้ได้อีกนานไหมครับ กลัวซื้อมาซ่อมเหมือนกัน

เครื่อง 2.4 กับ 3.0 เอาตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: ขอทราบความรู้สึกคนใช้ Alphard โฉม ปี 2003-2007 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 18:41:49 »
ผมก็หารถประเภทนี้อยู่เหมือนกันครับ ผมแนะนำให้ไปขอลองขับดูที่เต๊นท์ครับ  ผมโทรไปถามดูเค้าก็ยินดีให้ทดลองขับนะครับ หรืออาจจะให้เงินเค้าหน่อยเป็นการช่วยๆกัน บอกว่าเราอยากได้รถจริง    ถึงอยากลองขับประมาณนี้น่าจะโอเคนะครับ  ทดลองขับซักชั่วโมงน่าจะพอจับช่วงล่างได้ว่าเราชอบมั้ย
 สิ่งที่ผมกลัวคือรถเก่า คือเครื่องยนต์เก่ามากกว่า ไม่รู้ว่าคันนั้นมีปัญหาไรมาบ้าง  คือไม่รู้จริงๆว่าเจ้าของเก่าใช้มาขนาดไหน ส่วนตัวอาจจะกลัวหน่อย
  เพราะผมก็กำลังหาอยู่ตอนนี้ยังนึกไม่ออกเลยครับ งบ 2ล้าน ตอนนี้เหลือแค่hyundai h1 แต่ดันไปอ่านเจอ เครื่องดับกลางอากาศ  ยิ่งกังวล  ที่เหลือชอบทุกอย่างเลย ทั้งขนาด รูปร่างหน้าตา สวย เลยยังไม่รู้จะเอาไงดี  alphard มือสอง ผมก็นอนเปิดดูเวบทุกวัน แต่ใจไม่กล้าครับกับรถมือสอง 

ออฟไลน์ The_Kr!s

• Jr. Member
  • **
Re: ขอทราบความรู้สึกคนใช้ Alphard โฉม ปี 2003-2007 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 18:51:20 »
เขาแนะนำให้ใช้ 3.0 ดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 19:23:53 »
แนะนำ 3.0  เครื่องอัตราเร่งดีกว่ามาก ถ้า 2.4 อืด กินน้ำมันพอๆกับ 3.0 นั่งเต็ม+ของเร่งไม่ออกครับ 3.0 ถ้าใช้บ่อยติดแก๊สได้เลยครับประหยัด 1.7-2 บาทต่อโล เครื่อไม่จุกจิก เครื่องเป็นรุ่นเดียวกับแคมรี่ 2.4 2az  3.0 น่าจะ 1fr มั้ง ตัวรถได้นุ่มใกล้ๆกับพวก camry แต่หลังเบาะหลังสุดนี่มีเด้งๆ ขับเกิน 120 ลอย เหวี่ยง ขึ้นเขาเมารถกัน  เครื่อง เกียร์หาไม่ยาก ตามเชียงกงมีมาหลายสิบ ถ้าเพิ่มงบอีกหน่อยจะได้ตัวไมเนอร์มันต่างกันหลายจุด เกียร์ แผงลายไม้ รถรุ่นรี้พยายามดูพวก option มันมีเยอะมากๆ เบาะมิ้กกี้เม้า เบาะคนแก่ ประตูไฟฟ้า 3 บาน เบาะคนขับเมมโมรี่ ปรับไฟฟ้า

ออฟไลน์ user

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 20:08:19 »
ตามคุณshikimaru   ใช้ v6 3.0 อยู่ ครับ ในเมือง 6-7-8 กิโลลิตร   นอกเมือง 8++ ครับ   หารถสวยสภาพดีไม่น่ายาก  สำคัญต้องไมล์เดิม  ไม่กลับมา  มีประวัติเซอร์วิสต่อเนื่องจริงๆ  ผมเข้าศูนย์ LEXUSตลอด ค่าใช้จ่ายรับได้  ไม่จุกจิก  นิ่มนวลดี เกาะแบบโยนๆบ้าง โช็คอัพไฟฟ้าปรับได้3ระดับ (เฉพาะ3.0) ถ้าเสียกะจะเปลี่ยนเป็น kyb new sr
น่าจะเกาะถนน+นิ่มนวล  ชั่วโมงนี้ถ้ารับรถเก่าได้ ออฟชั่นเต็ม มีงบซ่อมเหลือ  ผมว่าน่าจะต่อราคาได้มาก ราคาลงมาเยอะ ซื้อได้ทั้งเจ้าของรถขายเอง และเต้นท์ครับ 
(หาดูรถดีๆ มีข้อดีเยอะกว่า H1 หลายอย่างครับ)

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 21:20:48 »
3.0 ออกตัวฟรีทิ้งได้เป็นว่าเล่น (ก่อน vsc ทำงาน) เบาะแถวกลางมันไม่ได้เป็นแบบรุ่นใหม่นะ คือส่วนรองขามันเป็นแค่ที่วางเท้า เลื่อนออกมาจากเบาะไว้วางแค่เท้าจริงๆ ไม่ได้เป็นแบบพวกเก้าอี้ lazy boy ที่กดให้ส่วนรองขายกขึ้นมารองทั้งต้นขา (ยกเว้นเจ้าของไปทำ หรือไปแต่งมา) โช็คไฟฟ้าปรับความหนืด 3 ระดับ ปรับแข็งสุดยังไม่ค่อยแข็งกระด้าง ฟีลลิ่งคล้ายๆ es300 โฉมแฝด camry ท้ายยาว โคลงน้อยกว่า H-1 แน่ๆ วิ่งล๊อคที่ 180 วิ่งชานเมืองได้ 8 โลลิตร + สบายๆ (ไม่เข้าใจเหมือนกัน รู้สึกว่าในเมืองมันไม่กินอย่างที่คิด คือพอๆกับ camry ท้ายยาว กับ w140 ที่ใช้ตอนนั้นแต่เครื่องใหญ่กว่าเขาเพื่อน)

ออปชั่นก่อน minor ประตูจะไฟฟ้าแค่ฝั่งซ้าย แต่ฝาหลังเป็นไฟฟ้ามาให้ ส่วนประตูด้านขวาจะเป็นแบบดูดไฟฟ้า ปิดเบาๆก็ดูดเอง (ไม่ใช่ระบบลมแบบ w140 และก็ทนกว่าพอสมควร) จำได้ว่ามีม่านไฟฟ้ารอบคัน แต่จำไม่ได้ว่าเป็นออปชั่นเฉพาะคันรึเปล่า มี ambient light ติดที่เสามาให้

ไม่มีอะไรจุกจิกเลยเท่าที่จำได้ (แต่ตอนนั้นรถประมาณ 5 ปี) มีแค่ vsc ทำงานไวไป จนบางครั้งกลัวว่ามันจะทำให้อันตรายแทน ขายเพราะทนเบี้ยประกันไม่ไหว รู้สึกชั้น 1 จะ สี่หมื่นกว่าต่อปี แต่เคลมกระจกหน้าร้าวบานเดียวก็คุ้มแล้ว เพราะสั่งมาราคาพอๆกับเบี้ยประกัน อ้อ น้ำมัน อ่านคู่มือญี่ปุ่นไม่ออกเลยซักกะตัว ถามเซลล์ เซลล์บอก 95 ล้วน โนโซฮอล ตอนแรกก็พยายามหาปั๊มเติม แต่ตอนหลังเติมโซฮอล ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

ปล. ถ้าตอนนี้ ผมจะลองมอง estima โฉมปัจจุบันก่อน mc ไว้ ออกตัวก่อนว่าไม่เคยขับ เลยไม่รู้ว่านิ่มนวลไหม แต่ว่าเห็นในเวป ราคาน่าจะพออยู่ในงบ + อีกไม่มาก เบาะแถวกลางเห็นบางคันเป็นแบบเก้าอี้ lazy boy ด้วย แถมภายนอกสวยกว่ามาก

ขอให้ได้รถที่เหมาะสมครับ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 22:54:10 »
เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ แนะนำอย่าซื้อตัวไฮบริดเด็ดขาด ไม่งั้นอาจจะนอนร้องไห้เวลาซ่อมได้ เพื่อนป๋าผมแต่ละคนโดนค่าซ่อมไปพูดไม่ออก นอนไม่หลับกันทั้งน้านน

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 09:44:55 »
ลองดู Estima ปีใหม่ๆหน่อยครับ ราคาใกล้กัน นั่งสบายมากเหมือนกัน ไม่ใหญ่เทอะทะขนาด Alphard

ตัว 2.4 ก็ไม่อืดมาก พอๆกับแคมรี่ ถ้านั่งเต็มคันอาจจะต้องใจเย็นหน่อย

อย่าเอาตัว Hybrid เป็นพอ ตัวเบนซินเดิมๆ ซ่อมไม่ยาก เครื่อง 2AZ เหมือนแคมรี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 10:21:16 »
3.0 ไปเลยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 19:42:54 »
ผมก็หารถประเภทนี้อยู่เหมือนกันครับ ผมแนะนำให้ไปขอลองขับดูที่เต๊นท์ครับ  ผมโทรไปถามดูเค้าก็ยินดีให้ทดลองขับนะครับ หรืออาจจะให้เงินเค้าหน่อยเป็นการช่วยๆกัน บอกว่าเราอยากได้รถจริง    ถึงอยากลองขับประมาณนี้น่าจะโอเคนะครับ  ทดลองขับซักชั่วโมงน่าจะพอจับช่วงล่างได้ว่าเราชอบมั้ย
 สิ่งที่ผมกลัวคือรถเก่า คือเครื่องยนต์เก่ามากกว่า ไม่รู้ว่าคันนั้นมีปัญหาไรมาบ้าง  คือไม่รู้จริงๆว่าเจ้าของเก่าใช้มาขนาดไหน ส่วนตัวอาจจะกลัวหน่อย
  เพราะผมก็กำลังหาอยู่ตอนนี้ยังนึกไม่ออกเลยครับ งบ 2ล้าน ตอนนี้เหลือแค่hyundai h1 แต่ดันไปอ่านเจอ เครื่องดับกลางอากาศ  ยิ่งกังวล  ที่เหลือชอบทุกอย่างเลย ทั้งขนาด รูปร่างหน้าตา สวย เลยยังไม่รู้จะเอาไงดี  alphard มือสอง ผมก็นอนเปิดดูเวบทุกวัน แต่ใจไม่กล้าครับกับรถมือสอง 

บ้านผมอยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ
ถ้าจะลองขับอย่างน้อยต้องวัน-2วันครับ
ศูนย์ที่ไหนจะยอม ผมต้องพาคุณแม่นั่งด้วยนะครับ
หากมีศูนย์นหรือเตนท์ที่ยอมรบกวนแนะนำด้วยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 19:49:04 »
ชอบมากครับ Alphard สวยน่านั่งแต่แพงเกินเอื้อมครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 13:31:56 »

ถ้าจะลองขับอย่างน้อยต้องวัน-2วันครับ
ศูนย์ที่ไหนจะยอม ผมต้องพาคุณแม่นั่งด้วยนะครับ
หากมีศูนย์นหรือเตนท์ที่ยอมรบกวนแนะนำด้วยครับ
ต่างจังหวัดไม่ทราบจริงๆครบ  รถให้คุณแม่นั่งลงสบาย  ใช้เดินทางไกลมั้ยครับ  ลองมอง Freed มั้ยครับ  ผมไปดูมา ขึ้นลงง่าย กว้างขวางกว่า odyssey อีกครับ ติดอย่างเดียวผมชอบเครื่องแรงหน่อยเือเดินทางไกลไม่เหนื่อย กะหน้ามันสั้นไป  แต่ห้องโดยสาร ok เลย  ชอบๆ เอนกประสงค์ด้วยครับ  เบาะแถวหลังสุดก็นั่งสบาย  พบเก็บจุของได้อะเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 23:59:42 »

ต่างจังหวัดไม่ทราบจริงๆครบ  รถให้คุณแม่นั่งลงสบาย  ใช้เดินทางไกลมั้ยครับ  ลองมอง Freed มั้ยครับ  ผมไปดูมา ขึ้นลงง่าย กว้างขวางกว่า odyssey อีกครับ ติดอย่างเดียวผมชอบเครื่องแรงหน่อยเือเดินทางไกลไม่เหนื่อย กะหน้ามันสั้นไป  แต่ห้องโดยสาร ok เลย  ชอบๆ เอนกประสงค์ด้วยครับ  เบาะแถวหลังสุดก็นั่งสบาย  พบเก็บจุของได้อะเลย

Freed ไปดูมาแล้วครับ
รับไม่ได้กับราคาเมื่อเทียบกับขนาดรถน่ะครับ
เลยมองเป็น Alphard ไม่ก็ H1 ครับ