ผู้เขียน หัวข้อ: จะออก Cayenne Hybrid ขอข้อมูลหน่อยครับ  (อ่าน 17158 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
จะออก Cayenne Hybrid ขอข้อมูลหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 12:34:01 »
อยากทราบข้อมูล Cayenne Hybrid หน่อยครับว่า มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง หรือเทียบกับตัว ดีเซลแล้วเป็นอย่างไร
อ๊อฟชั่นมีกี่อย่าง(เห็นเยอะมาก) ออกที่ไหนดี ราคาดีนี่ควรอยู่ที่ประมาณท่าไหร่
ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: จะออก Cayenne Hybrid ขอข้อมูลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 14:45:35 »
อั้ยหยา คาเยน hybrid แสดงว่า แสดงว่าท่าน จขกท ไม่สนค่าน้ำมัน ใช่มั้ยครับ เพราะถ้าเทียบกะตัวดีเซล แล้ว ราคาโดดไปไกลเหมือนกัน ยังไงค่าน้ำมันส่วนต่างก็ไม่ต่างขนาดนั้นอยู่แล้วครับ ถ้าจะออกตัว hybrid แนะนำ AAS เลยครับ ราคาไม่แรง แถมวารันตรีอีกสบายใจเพราะถ้าเป็น hybrid เกรย์ราคาถูกจริง แต่แจคพอทเยอะดี แต่ถ้าดีเซลผมแนะนำ RUF ครับ เพราะแรงบวกราคา ไม่โดดมาก แต่ไม่แน่ใจเรื่องออฟชั่น(ก็ดีอย่างตรงที่ไม่มีอะไรให้เสียเยอะแต่ยังไงช่วงล่างต้องปรับระดับได้นะครับอันนั้น เน้น) ราคาเชคอีกทีที่ศูนย์ทั้งสองที่เลยครับ แต่ hybrid แรงจิงๆนะครับ ลองนั่งมาทีนึงชอบ หรือถ้ากลัวเรื่องซ่อมบำรุงรออะไหล่ มาหา X6 แทนก็ได้ครับ ผมจะได้มีเพื่อน 555
ข้อดี แรง เร่งแซงหายห่วง เสียงเงียบกว่า ดีเซลแน่นอน แต่เรื่องประหยัดอย่าไปหวังกะมัน
ข้อเสีย แหลกสลัด แลดูจุกจิกกว่า ดีเซล เพราะระบบกลไก มันน่าจะเยอะกว่า(เดานะ) ต้องแวะปั้มบ่อย ถือว่าแวะพักละกันนะครับ  ;D

ปล.จงมา x6 จงมา x6 จงมา x6 มันไม่เกลื่อนนะ เฮีย คาเยนเกลื่อนเมืองแล้ว มาซะดีๆ 555 ไปละ ฟิ้วๆๆๆ

ออฟไลน์ dusitmon123

Re: จะออก Cayenne Hybrid ขอข้อมูลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 14:54:14 »
X6 กับ ไข่เย็นนี่ ผมบอกตรงๆว่าเมื่อก่อนผมชออบ X6 มากๆ เพราะที่บ้านเคยขับ X3 ตัวเก่าอยู่

แต่ถ้ามีเงินซื้อจริงๆ ผมก็คงเอาไข่เย็น มันคือสุดๆของ SUV แล้วนะผมว่า

ถ้าเป็นผม เอาตัว Diesel พอครับ สี่ห้าปีไปไม่ค่อยปวดหัวเหมือนไฮบริด เว้นแต่ท่านไม่คิดมาก สามปีเปลี่ยนรถ ก็จัดไปเบยยยยย

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 16:34:15 »
เทียบไปส่วนต่างกับค่าบำรุงรักษาในอนาคต Diesel ดีกว่าครับ

แต่ถ้าใจไป hybrid แล้วก็เห็นตามสมควรเลยครับ

Cayenne กับ X6 เป็น suv ทีมองแล้วผมว่าสุดครับ

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 16:40:48 »
สุดของ SUV ต้อง Range Rover ครับ พร้อมทุกสถานการณ์ของแท้ คหสต.
ขับผ่านทีไรผมต้องเหลียวทุกคัน ไข่เย็นหลังๆมันเยอะไม่หน่อย

แต่ถ้าเป็นผมๆคงเลือกดีเซลเหมือนที่หลายๆท่านแนะนำ น่าจะตัดความกังวลเรื่องปัญหาไปหลายอย่าง แถมประหยัดตังไปเยอะ หล่อแบบ porcheๆ เหมือนกัน

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 18:15:41 »
สุดของ SUV ต้อง Range Rover ครับ พร้อมทุกสถานการณ์ของแท้ คหสต.
ขับผ่านทีไรผมต้องเหลียวทุกคัน ไข่เย็นหลังๆมันเยอะไม่หน่อย

แต่ถ้าเป็นผมๆคงเลือกดีเซลเหมือนที่หลายๆท่านแนะนำ น่าจะตัดความกังวลเรื่องปัญหาไปหลายอย่าง แถมประหยัดตังไปเยอะ หล่อแบบ porcheๆ เหมือนกัน
แซวที่ฝรั่งเค้าเรียกตู้เย็นเคลื่อนที่ปะครับ  Range Rover อะอิอิสุดทั้ง 3 ตัวแหละแล้วแต่ชอบสำหรับผมนะ
ถ้า Cayenne Hybrid ไม่ออก AAS ผมไม่กล้าเสี่ยวไป Diesel ดีกส่าครับ

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 18:30:53 »
- AAS ราคาแรงมากถ้าเทียบกับออฟชั่นที่ได้ แต่รับประกัน 9 ปี(แต่รถไฮบริด ใครจะถือ 9 ปี)
- RUF หรือ Royal Motors ราคาที่เปิด ถูกกว่า AAS แน่นอน รับประกัน 3 ปี ครับ เอส ไฮบริด เริ่มที่ 7ล้านครับ

ส่วนจะเลือกอะไร ออฟชั่น มีมากเหลือเกิน ขึ้นอยู่กับความต้องการ
ไล่ตั้งแต่ ช่วงล่างปรับได้ไหม พวงพาลัยแบบไหน ล้อลายอะไรขอบเท่าไหร่ เบาะเลือกรุ่นไหนสีอะไร(ทูโทน)
กระจกมองข้างสีเดียวกับตัวรถหรือเปล่า รอบคันเป็นยังไง สีรถ ปลายท่อแบบไหน พิมพ์โลโก้ที่พนักพิงหรือเปล่า
ลำโพงอะไร GPSไทยมีไหม กระจกบานหน้า รอบคัน เข็มทิศ มูนรูฟ ซันรูฟ เบรค จานเบรค เยอะมากๆครับสำหรับออพชั่น

เลือกที่ต้องใช้ดีกว่าครับ
เพราะไม่ว่าคุณเลือกออฟชั่นเทพแค่ไหน เวลาขายออกหลังจากใช้ 3 ปี เค้าตีไม่เกิน 4.5 ล้านเท่านั้น
พยายามเลือกจ่ายตัวต้น ให้ต่ำนะครับ

เอส ไฮบริด ในตลาดมีตั้งแต่ 5.9-7.9 ล้านบาท
ดีเซล ในตลาดมีตั้งแต่ 7-9.9 ล้านบาท

ตัวเลือกที่บอกคิดยากครับ เพราะภาษีทำให้รถมีราคาต่างกันเป็นล้านบาท ใครๆก็คิดหนักครับ
แต่ถ้าคิดว่า รถวิ่งไม่ได้เยอะมาก ไม่เกิน 100,000 โลใน 3 ปี ส่วนตัวผมว่า ไฮบริดจะคุ้มค่ากว่าครับ

ที่กล่าวมาเป็นข้อมูลที่ผมศึกษาในระยะเวลาก่อนหน้านี้ ประมาณ 3 เดือนครับ
โชคดีกับรถใหม่นะครับ

;D ;D ;D
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 18:50:23 »
Diesel ราคาไม่ค่อยตกเหมือน Hybrid นะครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 19:09:41 »
ตัว Hybrid ของเพื่อนลุยน้ำทีไฟขึ้นเพียบ อีกอย่างมันใกล้ตกรุ่นแล้วนะครับ

ออนไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 19:41:17 »
พูดถึง SUV หรูๆ  วันนี้ไปเดินห้าง  ลองถามเพื่อนๆ สาวๆ  ที่เดินไปซ๊อปเซนทรัลอุบล เกรย์เจ้านึง เอารถมาขาย   มี

Lexus Rx350 F-Sports   
MB ML-250
X 6

เพื่อนผู้หญิงไปด้วยสามคน ตอบว่า ชอบ Lexus Rx350 F-Sports     พวกเธอคอยว่า ดูหรู หรามาก   

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 19:55:35 »
นอกเรืี่องครับ
ถ้าถอยไข่เย็น ขับมาห้างแถวบ้านผม
ได้จอดที่ VIP นะเออ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kraiwit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 20:07:40 »
ใช้Dieselอยู่ครับ ส่วนตัวคิดว่าโอเครแล้ว ประหยัดแต่แรงใช้ได้ ความสะอาดน้ำมันไม่ใช่ปัญหา ออฟชั่นโอเคร เสียงเครื่องไม่ดังมากครับ ต้องอยู่หน้าเครื่องถึงจะได้ยิน โดยรวมถือว่าโอเครกับราคาที่จ่ายไป  ;)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 20:11:04 »
ดีเซลทนตัวจริงเลยครับ

คันที่บ้านออกมา 2 ปีวิ่งไป 6หมื่นกว่ากิโล ครับ
วิ่งไปไกลถึง หลวงพระบาง(ลาว) เลยครับ และเที่ยวลาวอีกมากมาย3-4 ครั้งได้
ไปเชียงราย แม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ อ.ปาย เลย เพชรบูรณ์ สุราษฯ ภูเก็ต ตรัง กระบี่

@วังเวียง ประเทศลาว

มีค่าใช้จ่ายนอกจาก ไส้กรอง น้ำมันเครื่อง กรองแอร์ ยาง(เปลี่ยนครั้งละแสนครับ 0_O")  มันคือ
####ไฟส่องป้ายทะเบียน 120บาทครับ = =" ####

แนะนำว่าถ้าไม่อยากมีปัญหา แนะนำว่าหลีกเลี่ยงตัวถุงลมครับ  แต่ช่วงล่างปรับแข็งต่ำได้อันนี้จำเป็นครับ
เพราะผมไปศูนย์ทุกครั้งเห็น Cayenne ยกอยู่ถามช่าง เค้าบอกมาแต่ว่าถุงลมพัง เพราะไปตกหลุมมา , ถุงลมรั่ว
แล้วก็ Mag เอาซัก 18-20" ก็กำลังดีครับ เพราะมากกว่านั้นกระเทือนหน้าดูเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 00:50:54 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 20:40:19 »
ถ้าไม่รีบจะรอดู Macan ก่อนก็ได้ครับ ใกล้คลอดเต็มทีละ...เดาว่าที่ออฟชั่นใกล้เคียงกันน่าจะถูกกว่า Cayenne ซักเกือบล้านได้

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ tilung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 00:35:14 »
ผมใช้ไฮบริดอยู่ครับขอตอบเลยว่าถ้าเลือกได้จะซื้อดีเซลเพราะวิ่ง ตจว ทางยาวๆ่ที่ความเร็วสูง160ขึ้นไปคนนั่งหลังจะร้อนๆจากความร้อนของแบตเตอรี่ครับ

ความประหยัดผมขับในเมืองเต็มถังทำได้6โลลิตรขับแบบเดียวกะE-class cdiครับสามวันเติมน้ำมันทีแต่ E-classอาทิตย์ละถัง

ส่วนเวลาวิ่ง ตจว ยาวๆก็ประหยัดใช้ได้นะครับถ้าไม่ซัดแต่บอกตรงๆเจอทางยาวๆโล่งๆ4เลนมันก็ไหลทุกทีละครับ

แต่ที่ชอบก็คือไปห้างไม่ต้องหาที่จอดตรงดิ่งไปsupercar parkingเลยสบายๆ ;D

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 01:37:45 »
เห็นมีคนบอกว่าถ้าจะซื้อคาเยน ไฮบริดให้ซื้อศูนย์เพราะมันมีให้อัพเดทซอฟแวร์สำหรับรถไฮบริดด้วย แต่ถ้าดีเซลซื้อเกรย์ก็ได้ ไม่รู้จริงเปล่าไม่เคยใช้

ออนไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:27:16 »
นอกเรืี่องครับ
ถ้าถอยไข่เย็น ขับมาห้างแถวบ้านผม
ได้จอดที่ VIP นะเออ  ;D

ไข่เย็นคือไรครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:01:42 »
ไข่เย็น = คาเยน นี่แหละครับ เป็นฉายาเค้า 555

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 15:12:49 »
ถ้าใช้รถไม่นานแล้วเปลี่ยน ก็ดีครับ
แต่ไม่ได้ประหยัดน้ำมัน อย่างที่รถ Hybrid ทั่วไปนะครับ

เพื่อนผม 2 คน ใช้รุ่นนี้อยู่ แต่ในรอบ 2 ปีนี้ ทั้ง 2 คนเปลี่ยนคันใหม่ เป็นรุ่นเดิม ทั้ง 2 คนเลย
ผมเลยสงสัยว่า เขาไม่อยากซ่อม หรือ อยากเปลี่ยนสี?
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 11:02:04 »
ข้อมูลจากเวบไซต์AAS
Cayenne S Hybrid เริ่ม 6,550,000
Cayenne Diesel เริ่ม 8,900,000
แต่ไม่บอกราคาตัว S Diesel เลยสงสัยว่ามันถูกหรือแพงกว่า S Hybrid มากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 05:33:35 »
ราคาเริ่มต้นของAASไม่มีใครซื้อหรอกครับเพราะรถขนาดนี้จะไม่มีออปชั่นเลยเป็นไปไม่ได้ สุดท้ายต้องบวกไปอีกหลายล้านครับ ลองสอบถามดูได้เลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ carera4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 13:35:22 »
ผมชอบhybrid เหมือนกันจรงที่เเรงดี
เเต่ฟังดูเเล้วชักกลัว
เเต่การขับน่าจะเเกว่าเยอะ
ราคาก้อถูกกว่าดีเซลเป็นล้าน

เรื่องความร้อนporscheยังด้อยกว่าbrandอื่น
เเต่ถ้าขับไม่ไกลก้อโอครับ