ผู้เขียน หัวข้อ: New CRV vs Nissan X-trail vs Mitsubishi sport pajero  (อ่าน 12778 ครั้ง)

ออฟไลน์ tkteana

• Jr. Member
  • **
New CRV vs Nissan X-trail vs Mitsubishi sport pajero
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 14:54:17 »
รบกวนสอบถาม คุณ jimmy หน่อยค่ะว่า 3 คันนี้คันไหนน่าสนใจสุดค่ะ
1. การใช้งาน ทั้งในเมืองและนอกเมือง
2. ความจุกจิกของรถ
3. การกินน้ำมัน
4. ศูนย์บริการ
5. การใช้งานระยะยาว และราคาขายต่อ ค่ะ
ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: New CRV vs Nissan X-trail vs Mitsubishi sport pajero
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 21:12:36 »
ไม่ได้มาตอบนะครับ

เพียงแต่มา ฉายภาพ คำถามของคุณเฉยๆ

เหมือนถามว่า

New Civic vs Nissan Tiida vs Mitsu Triton 4 ประตู

คันไหนดีคะ ?

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: New CRV vs Nissan X-trail vs Mitsubishi sport pajero
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 21:51:34 »
รบกวนสอบถาม คุณ jimmy หน่อยค่ะว่า 3 คันนี้คันไหนน่าสนใจสุดค่ะ
1. การใช้งาน ทั้งในเมืองและนอกเมือง
2. ความจุกจิกของรถ
3. การกินน้ำมัน
4. ศูนย์บริการ
5. การใช้งานระยะยาว และราคาขายต่อ ค่ะ
ขอบคุณมาก

1. รถคนละประเภทครับ
CR-V / X-Trail = Urban SUV สร้างบนพื้นฐานรถเก๋ง
Pajero Sport = On-Off Road บนพื้นฐาน รถกระบะ

ดังนั้น ความแข็งแกร่ง ความสามารถในการลุย ก็ต่างกันชัดเจน
และคงพอนึกออกนะครับว่าตัวไหนน่าจะลุยได้มากน้อยกว่ากัน

พวกที่สร้างบนพื้ยนฐานรถเก๋ง ช่วงล่าง ก็จะเหมือนกับรถเก๋งมากกว่า
ตำแหน่งนั่งขับ CR-V โอเคกว่า X-Trail เดิม
แต่ถ้าเทียบกับ X-Trail ใหม่ ผมยังไม่ทราบครับ
รออีกไม่นาน จะได้ัขับแล้วละ

Pajero Sport

2. ตอบไม่ได้ชัดเจน เพราะไม่ได้ใช้งานในีวิตประจำวัน
แต่จากที่มีคนรอบข้างเจอมา ทั้ง 3 คัน ไม่ได้จุกจิกเลวร้ายขนาดรถยุโรปครับ

3.  จากมาตรฐานวิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน
X-Trail มี 12 กม./ลิตร หน่อยๆ
CR-V ถ้า 2.0 ขับ 2 = 13.2 กม./ลิตร แต่ถ้าขับ 4 =12.6 กม./ลิตร
Pajero Sport มี 11-12 กม./ลิตร ตามแต่ละรุ่นย่อย จำไม่ได้แน่ชัด ทั้งที่ทำเอาไว้เอง

ลอง เสริชหารีวิวที่ผมเคยทำไว้เก่าๆ ในเว็บเก่าๆ ทั้งพันทิบ และเว็บที่ผมไม่อยากเอ่ยชื่อนั้นดูครับ
เสริชใน Google แล้วใช้ Keyword ว่า "ทดลองขับ " แล้วตามด้วยชื่อรุ่นรถ แล้วลองอ่านดูเปรียบเทียบกันก่อนนะครับ

4. ศูนย์ฮอนด้า ต้อนรับดีสุด แต่ ฝีมือการซ่อม ผมยังไม่ไว้วางใจ
ศูนย์ นิสสัน พอหาช่างเก่งๆ ได้ เกาะศูนย์นั้นไว้เลยครับ มีนะ แต่หายากนิดนึง
แต่ ศูนย์ มิตซูฯ ที่ดีๆ หายากกว่า นิสสัน นิดหน่อย พอกัน

5. ใช้งานระยะยาว ผมบอกไม่ได้ครับ ผมเอามาขับแต่ละคัน 4 วัน 3 คืน
ลองเสริชดูในเว็บของผู้ใช้รถทั้ง 3 รุ่นดูครับ

ส่วนราคาขายต่อ ก็ไม่มีใครตอบได้ในเวลานี้เช่นกัน
ยกเว้นแต่ ถ้ากำลังพูดถึงรุ่นปัจจุบัน ฮอนด้า ราคาจะตกน้อยกว่า ทั้ง 2 คันที่เหลือแน่ๆ
เพราะตลาดนิยม ส่วน X-Trail ตอนนี้ มี 5 แสนกว่าบาทแล้วครับ จากราคาเปิดขาย ล้านหน่อยๆ
PJS ยังตอบไม่ได้ครับ ไม่ค่อยเห็นรถในตลาด รถยังใหม่อยู่ แต่เริ่มมีหลุดมาบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:05:44 »
ชอบ Phase นี้ของคุณ J!MMY ครับ

อ้างถึง
ศูนย์ นิสสัน พอหาช่างเก่งๆ ได้ เกาะศูนย์นั้นไว้เลยครับ มีนะ แต่หายากนิดนึง
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 06:49:43 »
ขอบคุณมาก ค่ะ

ออฟไลน์ teana8383

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:13:13 »
ข้อมูลเบื้องต้นสำหรับ Nissan X-TRAIL ใหม่ เผื่อช่วยในการตัดสินใจครับ
เครื่องยนต์ 2.0L 4 สูบ ตัวเดียวกับ TEANA 2.0 ระบบเกียร์ XTRONIC-CVT เหมือน TEANA ขับเคลื่อน 2 ล้อ เท่านั้น!!!
Body กว้างขวางใหญ่โตกว่ารุ่นเดิม ปรับ-พับ เบาะท้ายได้มากขึ้น ภายในดูทันสมัยกว่าเก่า
เสียตรงกระจังหน้าเท่านั้น ที่ดูจะเฉิ่มๆ เหมือนคิดอะไรไม่ออกก็เลยลอกของเก่ามา
เหมาะสำหรับผู้ต้องการใช้รถสไตล์ SUV แต่ไม่ต้องการความแรงมากนัก ไม่ต้องลุย off-road แต่มีพื้นที่ในห้องโดยสารมากๆ อเนกประสงค์ในเมือง ออกต่างจังหวัดก็ได้ ทัศนวิสัยดี
ตามโชว์รูมก็มีข้อมูลแล้วครับ เปิดจองแล้ว แต่ต้องรอรับรถเดือนมกราฯ 53 เป็นต้นไป

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 16:13:12 »
ขอบคุณค่ะ3883 แต่ พอจะมีรูปจาก moto expo ทั้งภายในภายนอกมั้ยค่ะ อยากเห็นตัวใหม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Backseat Driver

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 18:18:29 »
จากคำถาม ต้องกลับมาดูก่อนครับว่าความต้องการของคุณคืออะไร
จากรถสามคันแยกออกได้สองกลุ่ม
1) CR-VกับX-trail ถ้าอยากได้รถเก๋งยกสูง ทัศนวิสัยดี ลุยได้เล็กๆ ให้พิจารณาจากสองตัวนี้ X-trailจะลุยได้มากกว่าหน่อยถ้าเป็นตัวขับสี่ แต่ถ้ามาขายเฉพาะขับสองก็อยากให้รอผมทดสอบของพี่จิมมี่ในด้านอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันครับ แต่ถ้าอ้างอิงจากTeana X-Trail 2.0 4x2 CVTก็น่าจะกินน้ำมันพอกับCR-V 2.0 4x2 5AT ก็ไปตัดกันที่ความชอบส่วนตัวและ
2) Pajero Sport ถ้าคิดว่าจะได้ใช้นั่งเกินเจ็ดคนไม่ต่ำกว่า10%ของการใช้งานรถต่อปี และลุยoff-roadเส้นทางกันดาร...ย้ำกว่า"กันดาร"นะครับ ไม่ใช่แค่วิ่งบนพื้นหญ้าพื้นลูกรังแล้วบอกว่ากันดาร อยากได้รถช่วงล่างอืด ขนของหนักบ้างในบางที คันนี้ก็เหมาะครับ ผมเคยใช้G-Wagonเอาไปลุยโคลนได้เลยสบายมาก แต่ถ้ายังอยากได้รถที่ช่วงล่างขับสนุกแต่ขนคนได้เจ็ดคน ขอให้หันไปมองChevrolet Captiva 2.0CRDi 4x2ด้วยก็ดีครับ เบาะแถวสามเล็กกว่าก็จริง แต่ช่วงล่างขับมันกว่ากันเยอะ

ตัดสินใจยังไงก็มาแชร์กันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 23:59:20 »
รอดู Full Review จาเราได้เลยครับ สำหรับ New X-Trail

เมื่อไหร่ยังไม่ชัวร์ แต่จะเร่งให้เร็วที่สุด

ออฟไลน์ Backseat Driver

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 03:40:21 »
ตื่นเต้น...ปูเสื่อรออ่านเลยครับ