ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องล้อและยางหน่อยครับ...  (อ่าน 5376 ครั้ง)

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่องล้อและยางหน่อยครับ...
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 02:25:54 »
ปัจจุบันขับ ขอบ 18 อยู่ครับ...

ซึ่งก็เพิ่งดุ้งไปเลยเอาไปซ่อม ทีนี้ระหว่างซ่อมเนี่ยทางร้านก็เอาล้อสำรองใส่ให้ครับ เป็นขอบ 16
พอขับๆไปพักหนึ่งก็เกิดความรู้สึกลังเลครับว่าจะเอายังไงกับชีวิตหลังล้อซ่อมเสร็จดี

ตอนนี้รู้สึกว่า ขอบ 16 ขับนิ่มกว่าเยอะมาก
แต่พอความเร็วสูงๆสัก 140 ขึ้นไป รู้สึก 18 มั่นใจกว่าชัดเจน
แถมกดให้รถคำนวนดูยังประหยัดน้ำมันกว่าแบบเห็นได้ชัด

ตอนแรกกะว่าซ่อมล้อคราวนี้จะอัพเกรดยางด้วยเลย เล็ง Michelin Pilot Sport 3 ไว้ครับ
ปัจจุบันล้อ 18 นี่ใส่ยาง GoodYear อยู่แต่จำรุ่นไม่ได้ เห็นที่ร้านบอก Pilot Sport แก้มหนากว่าเดิมหน่อยนึง
ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนยางแล้วชีวิตเรื่องความแข็งจะดีขึ้นไหม

เอาจริงๆผมไม่ซีเรียสเรื่องแข็งเท่าไหร่ แต่ตั้งแต่ขับขอบ 18 รู้สึกมันดุ้งบ่อยไปหน่อย เซ็งตรงนี้

คำถามครับ...

ถ้าผมเปลี่ยนยางจะดีขึ้นเรื่องดุ้งยากขึ้นหน่อยหรือเปล่าครับ
ถ้าผมเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนเป็นเท่าไหร่ดี 16 หรือ 17
แล้วจะได้หรือเสียอะไรบ้างครับ

เคยอ่านเจอว่าล้อเล็กต้นแรงกว่า แต่เท่าที่ขับไม่รู้สึกมุมนั้น

ล้อ Lenso รุ่น Venom น่าสนใจไหมครับ เท่าที่อ่านดูเหมือนว่าจะเบา หรือยังไงก็สู้ล้อนอกไม่ได้อยู่ดี?

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องล้อและยางหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:13:02 »

มันไม่เกี่ยวว่ามันสูงกี่นิ้ว  ถ้าสาดมันทุกหลุมยังไงก็ดุ้ง

ขับระวังหน่อยก็แก้ปัญหาได้แล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: ปรึกษาเรื่องล้อและยางหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 09:20:20 »
ใช้ยางซีรีส์ 40 รึเปล่าครับ ถ้าอยากใช้เหมือนเดิมควรหายางที่มีเนื้อแข็งกว่าเดิมนะครับ เช่น พวก continental หรือ pirelli หรือไม่ก็ใส่แก้มหนาขึ้นมาหน่อยแล้วจะดีขึ้น แล้วจะดีขึ้นไปอีกหากขับแบบระวัง หยุดหลุมเล็ก เลี่ยงหลุมใหญ่ หรือดีขึ้นไปอีกก็ใส่ยางอ้วนเหมือนโดนัทไปเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:44:20 »
ใช้ขอบ18เดิมก็ได้ครับ แต่เพิ่มซีรี่ย์ยางให้ขอบยางมันหนาขึ้น แต่ก็ระวังหนาไปจบเบียดซุ้มล้อนะครับ

ถ้ากลัวขอบ16มันนุ่มไป วิ่งความเร็วสูงไม่ดี ลองขยับมาเป็น17 แล้วเพิ่มซีรี่ย์ยางดูอาจจะลงตัวกว่า

Lenso Venom ก็ดีครับมีมาตรฐาน คุณภาพอาจจะสู้ของนอกไม่ได้ แต่ราคานี่ถูกกว่าแบบเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 13:33:38 »
ใส่รถอะไรอยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 13:37:38 »
ใช้ยางซีรีส์ 40 รึเปล่าครับ ถ้าอยากใช้เหมือนเดิมควรหายางที่มีเนื้อแข็งกว่าเดิมนะครับ เช่น พวก continental หรือ pirelli หรือไม่ก็ใส่แก้มหนาขึ้นมาหน่อยแล้วจะดีขึ้น แล้วจะดีขึ้นไปอีกหากขับแบบระวัง หยุดหลุมเล็ก เลี่ยงหลุมใหญ่ หรือดีขึ้นไปอีกก็ใส่ยางอ้วนเหมือนโดนัทไปเลยครับ

ใช่ครับ 40 ครับ

ใช้ขอบ18เดิมก็ได้ครับ แต่เพิ่มซีรี่ย์ยางให้ขอบยางมันหนาขึ้น แต่ก็ระวังหนาไปจบเบียดซุ้มล้อนะครับ

ถ้ากลัวขอบ16มันนุ่มไป วิ่งความเร็วสูงไม่ดี ลองขยับมาเป็น17 แล้วเพิ่มซีรี่ย์ยางดูอาจจะลงตัวกว่า

Lenso Venom ก็ดีครับมีมาตรฐาน คุณภาพอาจจะสู้ของนอกไม่ได้ แต่ราคานี่ถูกกว่าแบบเห็นได้ชัด

ถามเพิ่มหน่อยนะครับ ที่ว่าคุณภาพสู้ของนอกไม่ได้นี่ในมุมไหนอะครับ
ความปราณีตในกราผลิต น้ำหนัก หรือว่าความแข็งแรง เอาจริงๆราคารุ่นนี้ก็เกือบแตะของนอกรุ่นล่างๆเหมือนกัน
หรือว่ามองของนอกไปเลยดีกว่าครับ

ใส่รถอะไรอยู่ครับ

Cooper S R56 ครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 14:02:23 »
ถ้าเอา Lenso  ไปเทียบกับพวก Ray BBS Enkei พวกนี้ น้ำหนักจะมากกว่าหน่อย และสีของแม๊ก ถ้าเอามาเทียบกันจะรู้ว่าของนอกมันจะเนียนกว่า

เรื่องความแข็งแรงผมว่าพอๆกัน

สรุป ง่ายๆมันคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป คุณภาพตามราคาอะครับ ถ้าเงินเหลือก็เล่นแม็คนอกดีกว่า แต่ถ้าขี้เบื่อก็ใช้lensoไป เบื่อๆอยากเปลี่ยนลาย ก็ไปเอาลายอื่น

ราคาไม่เจ็บตัวมาก ซื้อแม็กนอก4วง เกือบได้lenso 8วงแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2013, 15:59:55 โดย localgame »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 14:37:10 »
แนะนำขอบ 17 ครับ ราคายางไม่ค่อยต่างจาก 16 และมีลายแม็กเยอะกว่ามาก ๆ
18 แม็กก็แพง ยางก็แพง นาน ๆ จะได้ขับเร็วมาก ๆ ถึงเห็นความต่าง

Lenso Venom เบากว่าทั่วไป 30%
'19 Honda Civic EL

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 15:46:19 »
แนะนำขอบ 17 ครับ ราคายางไม่ค่อยต่างจาก 16 และมีลายแม็กเยอะกว่ามาก ๆ
18 แม็กก็แพง ยางก็แพง นาน ๆ จะได้ขับเร็วมาก ๆ ถึงเห็นความต่าง

Lenso Venom เบากว่าทั่วไป 30%

ในเวปเค้าก็เห็นว่าเบากว่า 30% นี่ล่ะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าล้อทั่วไปของเค้าเนี่ยหมายถึงล้ออะไร

จริงๆข้อมูลน้ำหนักล้อแต่ละรุ่นทำไมมันหายากจังทั้งๆที่เป็นเรื่องที่คนสนใจแท้ๆ  :-[

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 21:28:24 »
เบากว่า 30% ของล้อทั่วไป  ล้อทั่วไปในที่นี้หมายถึงล้อที่เป็น Die Casting ธรรมดาครับ  ส่วน Venom เป็น Process Flow forming ใส่วัตถุดิบเข้าไปน้อยแต่รีดล้อได้ขนาดเท่าเดิมครับ   ปกติล้อขอบ 17-18  น้ำหนักจะอยู่ประมาณ 11-12 Kgs ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 00:53:45 »
ตอนเลือกยางใหม่ ลองหายางที่มันมีคำว่า extra load เพิ่มขึ้นมันจะทำให้แก้มยางแข็งกว่ารุ่นทั่วๆไป คงช่วยได้อีกนิดหน่อย

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 01:42:19 »
เน้นขับระวังเอาครับ cooper sน่าจะแข็งมาจากช่วงล่างด้วยส่วนนึงอยู่แล้ว ได้ยินมาบ่อยเลยว่าแข็งเด้งมากแลกกับความเกาะ
เปลี่ยนSeriesยางให้แก้มหนาน่าจะติดซุ้มป่าวครับ เพราะเดิมล้อมันค่อนข้างดูเต็มซุ้มอยู่
ถ้าจะลงขนาดผมว่าลงเหลือ17ยังพอไหว แต่เหลือ16นี่หมดความหล่อแบบMiniไปเลยครับ